ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28, เมษายน 2024, 10:52:06 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  เกี่ยวกับการทำ DUO NSS6 กับจาน DTV 60cm
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับการทำ DUO NSS6 กับจาน DTV 60cm  (อ่าน 3072 ครั้ง)
nakalasin
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 17, กรกฎาคม 2010, 10:14:20 pm »

การทำดูโอนี้เราต่อสายตรงกับ lnb ตัวที่รับ nss6 เลยหรือเปล่าคับ

หรือว่าต้องต่อให้ครบทั้ง thaicom และ nss6 โดยผ่าน ไดเสก แล้วจึงจะรับสัณญาณ nss6 ได้

แล้วค่อยปรับละเอียดอีกที่  ช่วยให้ความกระจ่างทีคับ

*วันนี้ผมทำแบบต่อเฉพาะ lnb ที่ใช้รับ nss6 มันมีแต่ความแรงสัญญาณ คุณภาพไม่ขึ้นเลย*

ช่วยด้วยครับ  อ้อ ผมใช้เครื่องรับ DTV ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kimmy
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 17, กรกฎาคม 2010, 11:26:33 pm »

ก่อนอื่นนะครับ ขั้นแรกคุณต้องหา nss6 ให้ได้ก่อน แล้วหาไทยคมตามมา
แล้วจึงต่อผ่านไดเส็ค เข้าเครื่องรับ ดีทีวี
วิธีตั้งค่าที่เครื่องรับลองหาดู มีคนลงไว้อยู่
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 17, กรกฎาคม 2010, 11:36:21 pm »

ตั้งรีซีฟเวอร์รับดาวเทียม NSS 6 ก่อนครับ จากนั้นให้เราจับหัว LNB โดยหันหัว F-Type ให้ถูกตำแหน่งและทิศทางของหัวรับ จากนั้นค่อยๆส่ายหัวรับหาสัญญาณครับ (ก่อนส่ายหัวรับคุณจะเห็นระดับสัญญาณ บางตัวขึ้นที่ 20 % บางตัวไม่ขึ้นจนกว่าหัวรับจะอยู่ใกล้จุดโฟกัส) เมื่อระดับสัญญาณขึ้นแล้วคุณค่อยๆส่ายหาคุณภาพของสัญญาณครับ แล้วมองตำแหน่งและจำไว้ครับ จากนั้นทำการยึดหัวไว้ครับ แล้วจึงมาหาสัญญาณอีกครั้งเมื่อยึดหัวรับได้แล้วครับ พยายามปรับให้ได้สัญญาณแรงสุดครับ แล้วเปลี่ยนช่องไปที่ช่องสัญญาณอ่อนสุด (ขออภัยผมจำช่องไม่ได้ครับ) จากนั้นก็สแกนหาสัญญาณใหม่ทั้งหมดดูครับว่ามีช่องเพิ่มขึ้นหรือไม่ เมื่อได้แล้วก็ต่อสายสัญญาณเข้ากับ DiSEqC Switch 4x1 หรือ (จะเป็นแบบ 2x1 ก็ได้) ในกรณีทั้งสองดาวเป็นระบบ KU-Band คุณจะให้ดาวไหนเป็น Port 1 ก็ได้ ที่เหลือก็ตำแหน่งถัดไปครับ แล้วอย่าลืมเข้าไปตั้งในรีซีฟเวอร์ด้วยนะครับ
คิดว่าคงเข้าใจนะครับ
ขอให้โชคดีได้ดูเหมือนกับผมครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์