ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28, เมษายน 2024, 11:56:31 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  สายสัญญาณ 130 เมตร Line Amp เอาอยู่มั้ยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สายสัญญาณ 130 เมตร Line Amp เอาอยู่มั้ยครับ  (อ่าน 5112 ครั้ง)
bigman6644
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 19, กรกฎาคม 2010, 06:11:05 pm »

c-band + nss6 + D2R
ต่อสายสัญญาณ 130 เมตร จาก D2R มายังเครื่องรับ S-5 สามารถดู c-band ได้แต่ไม่สามาถรดู astv ได้ ถ้าต่อ Line Amp มาขยายสัญญาณ จะดูได้มั้ยครับ หรือว่าต้องตัวอื่นมาขยายสัญญาณแทนครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
bigman6644
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 19, กรกฎาคม 2010, 06:33:05 pm »

ลืมบอกครับผมเดินสายมาสองเส้นเครื่องรับ 2 ตัวเหมือนกันทั้สองต้ว เส้นแรกยาว 115 เมตรดู ASTV ได้ปรกติครับ แล้วควรต่อ Line Amp ไว้ตรงจุดไหนครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ผ่านมา
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 19, กรกฎาคม 2010, 07:10:20 pm »

แนะนำให้ใช้เป็นมัลติสวิทซ์ 4X4 แบบมีไฟเลี้ยงดีกว่านะครับ มัลติสวิทซ์แบบไม่ใช้ไฟเลี้ยงควรเดินสายไม่เกิน 30 เมตร ท่านเล่นเดินสายยาวเป็นร้อยๆเมตรย่อมต้องมีปัญหาแน่นอน Line Amp ก็คงจะเอาไม่อยู่ครับท่านงานนี้ (คิดว่าท่านคงใช้LNB แบบแยก V/H ทั้ง C และ KU Band อยู่แล้ว ก็เพิ่มแค่มัลติสวิทซ์อย่างเดียวก็พอครับท่าน)
bigman6644
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 19, กรกฎาคม 2010, 07:37:57 pm »

ผมต่อมัลติสวิทซ์  5X8 MULTISWITCH D2R-8 PSI (with Power Supply)
อยู่แล้วครับ
jj_jubjang
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 19, กรกฎาคม 2010, 07:38:50 pm »

เคยใช้งาน Line Amp มา 3 ครั้ง ไม่ work เลยทั้ง 3  ครั้ง ร้อนก็ร้อนครับ สัญญานไม่ดีขึ้นเท่ไหร่ถอดออกทุกที
ถามผู้รู้คนอื่นบ้างมันช่วยได้เยอะจริงๆ หรือ  แล้วอาการร้อน มันเกิดจากอะไรครับ ร้อนที่ตัว Line Amp ครับ ทั้งที่อยู่ในห้อง
molsat
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 19, กรกฎาคม 2010, 07:55:42 pm »

แนะนำให้ใช้เป็นมัลติสวิทซ์ 4X4 แบบมีไฟเลี้ยงดีกว่านะครับ มัลติสวิทซ์แบบไม่ใช้ไฟเลี้ยงควรเดินสายไม่เกิน 30 เมตร ท่านเล่นเดินสายยาวเป็นร้อยๆเมตรย่อมต้องมีปัญหาแน่นอน Line Amp ก็คงจะเอาไม่อยู่ครับท่านงานนี้ (คิดว่าท่านคงใช้LNB แบบแยก V/H ทั้ง C และ KU Band อยู่แล้ว ก็เพิ่มแค่มัลติสวิทซ์อย่างเดียวก็พอครับท่าน)
เห็นด้วยครับ
ลองดู
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 19, กรกฎาคม 2010, 10:29:33 pm »

ผมใช้Line Amp ของรุ่น OM-9220 สาย 200 เมตรยังสบาย แต่ราคาค่อนข้าสูง 2xx ลองถามร้าน PSN ดู เป็นของใต้หวัน 900-2500MHZ 20dB รับรองชัวร์ส่วนใหญ่นิยมเอาของถูกมาขายแต่คุณภาพ
ไม่ไดเรื่อง
it.service7
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 20, กรกฎาคม 2010, 08:15:42 pm »

ปกติ  D2R เป็นตัวขยายสัญญาณอยู่แล้ว  สาย 130 ม.  อาจยาวไป  Line Amp ตัวหนึงราคาไม่กี่ตังค์ครับ  ลองตัดครึ่งแล้วต่อ  Line Amp เลยครับ  อาจจะช่วยได้  ถ้าไม่ได้ค่อยหาวิธีอื่น 
bigman6644
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: 21, กรกฎาคม 2010, 10:19:02 am »

ขอบคุณทุกๆท่าน..ครับ
bunphot
Jr. Member
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 23, กรกฎาคม 2010, 11:07:26 pm »

สงสัยทำไมติดยาวจังครับ ค่าสายลงทุนอีกหน่อยได้จานแล้วนะ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์