ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
30, เมษายน 2024, 04:15:37 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  มีปัญหา ขอสอบถามครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหา ขอสอบถามครับ  (อ่าน 1918 ครั้ง)
thour
Sr. Member

« เมื่อ: 21, กรกฎาคม 2010, 09:42:14 am »

ปัญหาคือ

1.ใช้ splitter+blocker card ไม่ได้ ต้องถอดตัวblocker ออกถึงจะได้ ไม่รู้เป็นอะไรมีวิธีแก้ไหมครับ

เลยอยากรู้ว่า มีท่านใดเคยใช้งาน splitter + blocker ได้มั้งครับ

2. line amp นี่ ควรต่อตำแหน่งไหนของสาย LNP ครับ เอาไว้นอกบ้านหรือในบ้านดีครับ

3. ปกติ splitter และ เครื่อง re เปิดทิ้งไว้ 24 ชม กันเลยหรือป่าวครับ ถ้าทำเป็นตู้ แล้วเอาพัดลมเป่า/ดูด

ที่ใกล้ๆกับการ์ด จะมีปัญหาอะไรไหมครับ

ขอบคุณครับ

ปล.  จาก ข้อ1 ถ้าต่อจุดเดียวไม่ผ่าน splitter สามารถ ใช้ผ่านblocker ได้ เลยคิดว่า blocker ไม่น่าเสีย แต่ splitter ไม่ support blocker

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
allband
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 21, กรกฎาคม 2010, 03:04:28 pm »

2. line amp ใกล้จาน ห่าง LNBF ...ก็แถวๆหลังจานน่ะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
thour
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 21, กรกฎาคม 2010, 04:32:25 pm »

2. line amp ใกล้จาน ห่าง LNBF ...ก็แถวๆหลังจานน่ะครับ

โดนแดด โดนฝน ได้ใช้ไหมครับ
allband
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 22, กรกฎาคม 2010, 10:31:27 am »

ได้สิครับ มันฉีดตัวถังมาอย่างดี กันน้ำ กันคลื่นวิทยุ แต่เวลาใช้งานมันจะอุ่นๆโดนแดดแรงๆอาจจะเสื่อมเร็ว ขั้วพันเทปละลายกันน้ำให้แน่นอนก็แล้วกัน

แล้วเหตุผลที่ต้องวางใกล้คือมันขยายสัญญาณ 20 dB(คือ x100 เท่า) ถ้าลากสายยาวแล้วค่อยขยาย อะไรที่ทะลุ/เหนี่ยวนำมาได้ก่อนถึงตัวมันก็จะถูกขยายไปเข้าเครื่องรับด้วย ถึงแม้มันจะสนองแถวๆ 800-2100 MHz. ก็ตามที เลยช่วงนั้นก็ลดหลั่นลงไป

ใจผมว่าน่าจะใส่ในหมวก LNB ด้วยซ้ำ แต่บทความอิ่นๆที่อ่านมาบอกให้อยู่ห่างๆ เดาว่าเขาคงกลัวมัน Oscillate(ผลิตความถี่ขึ้นเอง) ไปกวนLNB
thour
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 22, กรกฎาคม 2010, 11:12:25 am »

ขอบคุณมากครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์