ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
30, เมษายน 2024, 06:16:48 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  จานดำ จะใ่ส่ ku band ได้มั้ย และ.........
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จานดำ จะใ่ส่ ku band ได้มั้ย และ.........  (อ่าน 4781 ครั้ง)
taumm
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 19, สิงหาคม 2010, 09:12:06 pm »

กะลังจะเข้าอยู่คอนโด ห้องฝั่งตะวันออกครับ
ปัญหามีอยู่ว่า คอนโดนี้ ไม่มีเคเบิลส่วนรวมแล้ว(ยกเลิกแล้ว)  แต่มีจานดำตาข่าย อยู่ครับ
ตอนนี้พวกฝั่งตะวันตก ก็ติดจานส่วนตัวได้

แต่นิติไม่ให้ ห้องฝั่งตะวันออกติด (ตอนนี้ห้อง ฝั่งตะวันออก ดูเสาอากาศรวมครับ)

ผมอยากรู้ว่า จะติด กล่องความฝัน  (internet มีแล้ว)
ขาดแต่จาน ซึ่งติดไม่ได้(ห้องหันฝั่งตะวันออก และ นิติไม่ให้ติดจานเพิ่ม บนดาดฟ้า)

ถ้าผมจะซื้อหัว Ku band มาใส่ที่จาน เพื่อดู Db จะได้มั้ย(สมมุติคอนโด ไม่ว่านะ)
แล้วลากสาย ตามเดิม(รางวางสาย คอนโด)  เข้าห้อง เสียบกล่อง  ต่อเน็ท  แค่นั้นรึป่าวครับ
หรือว่าต้อง มีอุปกรณ์อะไร ที่ควรเพิ่ม เผื่อห้องอื่น อยากติดบ้าง สายสัญญาณ

แล้วอย่างนี้ ถ้าห้องอื่น มาจั๊มพ์ สาย  แล้วซื้อกล่อง DTV ติด ก็ดูได้ใช่มั้ยครับ(กรณี คนอื่น ที่ไม่ติด DB)

ดาดฟ้าชั้น 9 ห้องผม ชั้น 4 ต้องเพิ่มตัวอะไร หรือ ใช้หัวแบบไหน ถึงจะดีครับ

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบล่วงหน้าครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
satellite home
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 19, สิงหาคม 2010, 09:34:37 pm »

ทำไ้ด้อย่างที่คุณบอกแหละครับ เพียงแต่ว่าสัญญาณมันจะหายไปกับสายซึ่งคงต้องยาวมากพอสมควร
ยังไงก้อใช้สายยี่ห้อดี ๆ หน่อยละกัน  ส่วนที่ว่าห้องอื่นมาต่อพ่วงได้ไหม ก้อต่อได้นะถ้าเค้ารู้

หัวรับก้อใช้แบบซี2-เคยู ในตัวเดียวกันครับ ส่วนอุปกรณ์เพิ่มอาจเป็นพวกไลน์แอมป์ขยายสัญญาณอีกที
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
taumm
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 19, สิงหาคม 2010, 09:53:16 pm »

แล้วหัวรับ แบบซี2-เคยู ไลน์แอมป์ขยายสัญญาณ  นี่แพงมั้ยครับ(ราคาอันละเท่าไหร่ครับ)
ถ้าเราซื้อของมา จ้างช่างติดนี่ เค้าคิดราคาประมาณไหนครับ

แล้วสายที่ดีนี่ควรเป็นรุ่นไหน ยี่ห้อไหนครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบอีกครับ
zaacoolzaa
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 19, สิงหาคม 2010, 11:00:27 pm »

คงจะยุ่งยากพอสมควร (นิติไม่ให้ความร่วมมืออยู่แล้วละ) หาวิธีให้เคเบิ้ลแถวนั้นมาดำเนินการให้โดยยอมเสียรายเดือน 200.-บาท จะเป็นหนทางที่ง่ายเละไม่ยุ่งยาก เอาไว้มีโอกาสแล้วค่อยเล่นจาน
noomthai
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 19, สิงหาคม 2010, 11:11:49 pm »

ผมว่าใช้จานทึบเล็กหรือจานDTV Easy แล้วไว้ตรงระเบียงน่าจะได้ครับ
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 19, สิงหาคม 2010, 11:15:28 pm »

ผมว่าเปลี่ยนคอนโด ดีกว่าครับ หาที่มีให้พร้อม ขนาดสองฝากฝั่งของคอนโดยังสองมาตรฐานเลย แล้ววันหน้าคิดหรือว่าจะไม่มีปัญหาตามมา

click
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 20, สิงหาคม 2010, 08:58:19 am »

แสดงว่ากิจการคอนโดดี....เลยไม่ง้อลูกค้า

oad_
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 20, สิงหาคม 2010, 10:36:28 am »

เจอปัญหาแบบนี้ก็ปวดหัวครับ เคยจะไปติดให้พ่อตาที่คอนโดแถวเจริญกรุง(คอนโด9ชั้นอยู่ชั้น3)ปรากฎว่าห้องอยู่ฝั่งตะวันออกแต่หน้าจานอยู่อีกฝั่งตะตกมีทางเดียวที่จะติดได้คือบนดาดฟ้า แต่ฝ่ายนิติฯคอนโดไม่อนุญาตเห็นบอกว่ารกดาดฟ้าเสียทัศนียภาพสายก็จะระโยงยะราง ปัจจุบันก็ดูได้แค่หนวดกุ้ง สรุปใครติดก่อนหน้านี้สบายไป
จอมยุทธ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: 20, สิงหาคม 2010, 02:38:34 pm »

ยึดอำนาจนิติมาซะ  แล้วค่อยทำ  อิ อิ   
อาจจะต้องทำหนังสือแจ้งไปที่นิตินะครับ  ว่าให้ดำเนินการติดจานแบบจานเดียวใหญ่ๆ  แล้วกระจายสัญญาณ 
แทนที่จะติดแบบห้องละ 1 จาน    หรือว่าลองคุยกับห้องฝั่งตรงข้าม  ขอเขาติดจาน  แล้วลากสายข้ามมาครับ
cmg
Sr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 20, สิงหาคม 2010, 07:01:37 pm »

เฮ้อ...มันพูดยากน่ะ....เจอแบบนี้...หลักการที่คุณพูดมาทำได้แน่นอน..แต่เขาจะยอมรึป่าว...อีกวิธีก็อย่างที่ว่า ลองคุยกับห้องที่สามารถติดจานใบเล็กๆ สัก 35 cm ดูถ้าเขายอมก็ลากสายมาห้องเราแล้วแชร์กันดูได้ด้วย....
Andaman
Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 21, สิงหาคม 2010, 01:40:50 pm »

ขออภัย ที่จะสอบถามว่า คอนโดที่จะเข้าไปอยู่
คุณซื้อ หรือเช่าครับ  ถ้าซื้อก็ขอแสดงความเสียใจด้วย  แต่ถ้าเช่าน่าจะหาที่ไหม่ดีกว่าครับ
ลองจัดลำดับความต้องการของคุณดูก่อน ว่าจะเลือกอยู่คอนโดเพราะทำเลที่ตั้งสะดวกต่อการเดินทาง หรือต้องการจะดูทีวีดาวเทียม !  !
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์