ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
30, เมษายน 2024, 11:57:58 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  มือใหม่ตัดสินใจไม่ถูก Move หรือ Fix ดีครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ตัดสินใจไม่ถูก Move หรือ Fix ดีครับ  (อ่าน 9136 ครั้ง)
CT437
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 27, กรกฎาคม 2010, 06:19:21 pm »

นั่งหาข้อมูลมาเกือบเดือน แต่ก็ยังตัดสินใจไม่ได้สักทีว่าจะเอาแบบ move หรือ fix ดี
จะเลือกจาน move ก็สามารถเลือกดาวได้หลายดวง ที่เป็น Free Tv ต่างประเทศ
แต่มันเกินความจำเป็นไปหรือป่าวไม่แน่ใจ เพราะที่บ้านมีแต่ผมที่ฟังภาษาอังกฤษรู้เรื่อง
อีกเหตุผลคือไม่แน่ว่าจะใช้บริการงึก ๆ งัก ๆ ก็สามารถดูได้หลายหลากมากมาย

อีกใจก็เอาแค่ Fix ก็พอยิงไปที่ Thaikom 2&5 + Nss6
พร้อมซื้อจาน DTV หรือ True ดู Thaikom KU อีก 1
อันนี้ Sale แนะนำมาเพราะเค้าบอกว่า move ปัญหาจุกจิกเยอะ เล่น Fix ดีกว่าที่เดียวจบ
อนาคตจะซื้อใช้งึก ๆ งัก ๆก็มีจานทรูลองรับ

อีกใน ไหน ๆ ก็จะใช้บริการงึก ๆ งัก ๆ อยู่แล้ว
ซื้อแค่จานทรูขายขาดแล้วซื้อบริการงึก ๆ งัก ๆ ไปให้จบ ๆ กันไป
สรุปผมก็ตัดสินใจไม่ได้ งบประมาณไม่ใช่ปัญหาสำหรับผม
แต่การที่ผมเป็นคนโลเลเองเลยตัดสินใจไม่ได้สักที
รบกวนพี่ ๆ แนะนำทีครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
hs0iyq
Jr. Member
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 27, กรกฎาคม 2010, 06:42:10 pm »

ถ้าใหม่จริงๆ ผมว่าฟิกไปก่อนครับ แล้วถ้ามีเวลาลองหันไปรับดวงโน้นดวงนี้หาความชำนาญ พอชำนาญแล้วค่อยมูฟครับ มูฟน่ะหลังหนึ่งปีไปแล้วมีปัญหาแน่ครับเพราะอุปกรณ์เริ่มเสื่อมสภาพครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
satduo
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 27, กรกฎาคม 2010, 07:54:17 pm »

ท่านต้องถามตัวเองว่าต้องการอะไรครับต้องแยกประเด็นก่อน
1.คนติดจานมูฟเพราะ a.จำเป็นต้องรับชมช่องมากกว่า4ดาวเทียม
ยกตัวอย่าง ลูกค้าผม เค้า ชอบช่อง 3579 ไม่กลัวฝน และเค้าชอบดูastv แล้วยังเรียนภาษาจีน โดยอยากดูทั้งจีนกลาง中文และไต้หวัน
b.อยากทดลองดูอะไรทีีมากกว่าทั่วไป

ถ้าท่านไม่มีเป้าหมายตามที่ผมกล่าว ก็ติดจานfix หรือจานคู่ก็พอแล้ว
taiguoren
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 27, กรกฎาคม 2010, 08:09:49 pm »

ตามธรรมชาติคนเราก็เห่ออยู่ไม่กี่วันแหละครับ บ้านเพื่อผมติดแบบ move ตอนแรกก็คุยให้ฟังว่าดูได้เยอะแยะ เปลี่ยนดาวไปเรื่อย สนุกอยู่พักเดียว พอเบื่อแล้ว เดี๋ยวนี้ไม่ดูเลยแม้แต่ดาวเดียว ดูยูบีซีที่บังเอิญไปค้นเจอสายแบบเคเบิ้ลที่ริมรั้ว

ที่ลงทุนไปเยอะแยะไม่ได้ดู ดูที่ลงทุนค่าเครื่องไม่กี่พัน
nakganok
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 27, กรกฎาคม 2010, 08:19:39 pm »

ขอแสดงความเห็นส่วนตัวเป็นแนวครับ ผมติดจานแบบมูฟ เมื่อ 7-8 ปี ที่แล้ว เป็นจาน psi ราคาเกือบ 2 หมื่น สมัยนั้น ผมไม่รู้เรื่องอะไรเลย ผมพยายามหาความรู้ในทั้งในบอร์ดนี้ และ อีดหลายบอร์ดที่มี จนผมใช้ถือว่าคล่องพอสมควร ถ้ามีปัญหาติดขัดเราหาความรู้ในเวป จนลองซื้อจาน แบบ fix ลองติดตั้งเองก็ผ่ายฉลุย ทั้งติดแบบ แยกอิสระ 4 - 8 เตรื่องก็ไม่เห็นมีปัญหา ตอนนี้เฉพาะบ้านผมก็ติด 4 จานแล้ว ผมก็ศึกษาที่เวป ดีๆ อย่างบอร์ดโบราณที่ให้ความรู้อยู่ พอปีนี้ จานมูฟผม โดนลมพายุพัดพังไปเลย หน้าจานหัก คอจานก็เบี้ยว เลยซื้อ 7.5 c/ku ของ dyna มือ 2 มาลองติดตั้งเอง ก็ติดตั้งได้เกือบครบทุกดวง ยกเว้น abs 5 ku ที่ยังไม่ได้ เพราะยังไม่ได้ซื้อ angle วัดมุม กะว่าจะสั่งซื้อ วันไหนว่าง จะลองอีกครั้ง ผมว่าจานมุฟถ้าดูเครื่องเดียวน่าเล่นอย่างยิ่ง แต่ถ้าดูหลายจุด ต้องแบบ fix ครับ ( เป็นความเห็นส่วนตัวครับ )
หนุ่มร่วมเกื้อ
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 27, กรกฎาคม 2010, 08:24:09 pm »

อุตส่าไปถ่ายมาให้ชมว่าจานมูฟถ้าไม่ใช้แบบมูฟก็ใส่ตัวนี้บังคับให้เป็นจานฟิก
nakganok
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 27, กรกฎาคม 2010, 09:09:31 pm »

ท่าน hanakra ครับ ผมรบกวน ขอดูรูป lnb c/ku ตอนมูฟรับ ABS 5 ku หน่อยครับ ขอบคุณมากครับ
หนุ่มร่วมเกื้อ
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 27, กรกฎาคม 2010, 09:20:53 pm »

ท่าน hanakra ครับ ผมรบกวน ขอดูรูป lnb c/ku ตอนมูฟรับ ABS 5 ku หน่อยครับ ขอบคุณมากครับ
ยังไม่ได้ตั้ง10ฟุตเลยคับหาของได้มาก็เสียตังไปหลายอยู่ตอนนี้สะสมตังซื้อแอค24กับไดเส็ค1.2ก่อนสายมูฟอีกประมาณ4500อ่ะเหนื่อยใจ
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 27, กรกฎาคม 2010, 11:15:51 pm »

ผมเห็นด้วยกับคุณ satduo ครับ หาความต้องการของเราให้พบก่อนครับ ยิ่งงบประมาณไม่ใช้ปัญหา ความต้องการเป็นสิ่งสำคัญครับ แต่ถ้าคุณอยากลองทุกแบบผมว่าคุณก็สามารถทำได้ คุณเบื่อชิ้นไหนคุณนำมาขายในนี้ก็ยินดีรับมาดูแลแทนครับ

click
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 28, กรกฎาคม 2010, 03:41:18 pm »

เล่นไปเลย ทั้ง2อย่าง การศึกษาคือการลงทุน    ใครบอกก็ไม่เชื่อ9จานติดแล้วนอนอยู่ในกล่อง2 ปิกนิคอีก1....โหลพอดี.....ไปๆมาๆบางวันไม่เคยเปิดเครื่องก็มี   ค่างึกๆงักๆเสียฟรีอีกตั้งหาก...แต่หนุกดีครับ     

phot9724
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 28, กรกฎาคม 2010, 03:52:39 pm »

คุณclick....ผมขอสนับสนุนด้วย5555

ตอบ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #11 เมื่อ: 29, กรกฎาคม 2010, 11:13:12 pm »

มีคนให้ความเห็นและข้อแนะนำเยอะแล้ว  ถึงตอนนี้เจ้าของกระทู้พอจะตัดสินใจได้หรือยัง ถ้าได้ ช่วยบอกด้วยว่า ตัดสินใจอย่างไร ไม่อยากให้ถามแบบลอยๆแล้วเงียบไป
CT437
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #12 เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2010, 09:19:47 am »

ขอโทษที่เข้ามาตอบช้านะครับช่วยนี้งานเข้าอย่างแรง แต่ก็ขอบคุณมาก ๆ ครับสำหรับทุกความเห็น
ขอถามต่ออีกนิดนะครับ ระหว่าง จานทึบ duo thaikom กับ nass6
กับจานดำที่  duo nass6 สัญญาณที่ได้ต่างกันมั้ยครับ
เพราะเห็นสัญญาณเป็น ku เหมือนกัน แต่ถ้าจานรับเป็นตานโปร่งไม่รู้จะทำให้สัญญาณดีกว่ามั้ย

ถ้าสัญญาณเท่ากัน อาจจะซื้อเป็น ตานทึบแดงหรือเหลือง duo nass6
อันนี้เอาไว้ดูพี่ 2 งึกงัก บวก receiver ipm สำหรับห้องพี่
แล้วก็จานมูฟ c+ku เอาไว้ลองเล่นตามความต้องการส่วนตัว
แล้วเผื่องึกงักมีอะไรให้ดูมากกว่าเดิม

พี่ว่าโอมั้ยครับ

ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 31, กรกฎาคม 2010, 02:34:39 am »

ขอโทษที่เข้ามาตอบช้านะครับช่วยนี้งานเข้าอย่างแรง แต่ก็ขอบคุณมาก ๆ ครับสำหรับทุกความเห็น
ขอถามต่ออีกนิดนะครับ ระหว่าง จานทึบ duo thaikom กับ nass6
กับจานดำที่  duo nass6 สัญญาณที่ได้ต่างกันมั้ยครับ
เพราะเห็นสัญญาณเป็น ku เหมือนกัน แต่ถ้าจานรับเป็นตานโปร่งไม่รู้จะทำให้สัญญาณดีกว่ามั้ย

ถ้าสัญญาณเท่ากัน อาจจะซื้อเป็น ตานทึบแดงหรือเหลือง duo nass6
อันนี้เอาไว้ดูพี่ 2 งึกงัก บวก receiver ipm สำหรับห้องพี่
แล้วก็จานมูฟ c+ku เอาไว้ลองเล่นตามความต้องการส่วนตัว
แล้วเผื่องึกงักมีอะไรให้ดูมากกว่าเดิม

พี่ว่าโอมั้ยครับ

ตามสะดวกครับ ได้ทั้งสองแบบ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์