ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, เมษายน 2024, 11:12:33 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  มีข้อสงสัย Receiver Dynasat PVR ครับ รบกวนผู้รู้แนะนำด้วย
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีข้อสงสัย Receiver Dynasat PVR ครับ รบกวนผู้รู้แนะนำด้วย  (อ่าน 4187 ครั้ง)
iceberg
Newbie
*

« เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2010, 06:15:17 pm »

มีข้อสงสัย 3 ข้อ ครับ

1.เวลาถอดปลั๊กแล้วเสียบปลั๊กเปิดใหม่ receiver ไม่ยอมจำวันที่ครับจะกลับไปเริ่มปี 2008 ทุกครั้ง
อาการนี้ปกติมั้ยครับ receiver ต้องมีไฟเลี้ยงตลอดเลยหรือครับ

2.บางวัน จอ led ที่กล่อง ไม่ยอมขึ้นเลขช่อง จะขึ้นเป็น o ค้างตลอด ไม่ว่าเปลี่ยนช่อง หรือ move จานก็ตาม ต้่อง ปิดสวิทต์แล้วเปิดถึงหาย เป็นเพราะอะไรครับ

3.เสียบปลั๊ก Receiver ทิ้งไว้กินไฟเยอะมั้ยครับ ที่บ้านพวงไว้ 3 กล่อง PVR 1 กล่อง Number1 mini 2 กล่อง

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำชี้แนะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ลุงเอง
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2010, 07:55:53 pm »

1 และ 2 เป็นเหมือนกัน ไฟดับทีไรต้องตั้งเวลาใหม่ และ เครื่องชอบแฮ้ง ต้องปิดแล้วเปิดใหม่ แล้วก็ต้องตั้งเวลาใหม่... เบื่อมาก
3-ไม่น่าจะเปลืองไฟมาก
อย่างอื่น-ถือว่าใช้ได้ ภาพค่อนข้างดี แต่คงจะทนทานสู้ เอฟ-1 ไม่ได้ ตอนนี้กำลังจะเอา เอฟ-1 ไปซ่อม
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
k.satcom
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2010, 08:27:54 pm »

เจอแล้ว...ตนเล่น Dynasat PVR  ชองผมเป็นเหมือนช้อ 1 ตรับ....ข้อ 2-3 ผมไม่เป็นครับ...มีเพิ่มข้อ 4 เวลาเปิดมีเสียงไฟกระชากทาง ลำโพง TV
และปัจจุบัน สแกนตวามถี่ 11131 V 27500 ช่องดารา พรืวิว มุสลิม มงคล ปราตี้ มีแต่เสียง ไม่มีภาพ ของใตรเป็นเหมือนผมบ้างตรับ....อยากคุยด้วยตรับ....081-622-5238

เมี้ยว เมี้ยว
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2010, 08:49:30 pm »

1.เพราะเครื่องไม่มีBattery Backup ครับ
เครื่องใหนๆ ที่ไม่มีBattery Backup เป็นหมดแหละครับ
นอกจากตั้งรับ Thaicom Ku เสียบการ์ดTrue เครื่องก็จะไปดึงเอาวันที่ เวลามาจากระบบของTrue เหมือนเครื่องแท้
thour
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 01, สิงหาคม 2010, 10:21:25 am »

1.เพราะเครื่องไม่มีBattery Backup ครับ
เครื่องใหนๆ ที่ไม่มีBattery Backup เป็นหมดแหละครับ
นอกจากตั้งรับ Thaicom Ku เสียบการ์ดTrue เครื่องก็จะไปดึงเอาวันที่ เวลามาจากระบบของTrue เหมือนเครื่องแท้

เหือนกันครับ แต่ เสียงเหมือไฟกระชากที่ทีวีนี้แก้ยังไงอะครับ กลัวลำโพงขาดจัง
Delta 7
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 02, สิงหาคม 2010, 12:05:14 pm »

1.ไม่ยอมจำวันที่ อาการนี้ปกติครับ ต้งเครื่องไว้ที่ TrueVision หรือ MC แล้วไม่ต้องทำอะไรเลยครับ วันเวลามาถูกต้อง
2. ไม่เคยเจอครับ
3.เสียบปลั๊ก Receiver ทิ้งไว้กินไฟเไม่ยอะครับ ถ้าตั้งไว้อัดรายการล่วงหน้าก็ต้องทำแบบนี้แหละครับ หลีกเลี่ยงไม่ได้
naive
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 02, สิงหาคม 2010, 01:24:08 pm »

ข้อ1 เป็นเหมือนกัน และมีปัญหาเพิ่มคือ เวลาเปิดเครื่องมาจะขึ้น ' no signal' ต้องขยับขั้วที่LNB IN ถึงจะดูได้ ,tuneช่องและmoveได้ปกติ แต่พอปิดเครื่องและถอดปลั๊กออก เปิดมาใหม่ก็ขึ้น 'no signal'อีก สายLNBเดียวกันนี้ใช้กับF1ก็ไม่มีปัญหา รบกวนขอคำแนะนำทางแก้ไขด้วยครับ
iceberg
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 02, สิงหาคม 2010, 02:03:11 pm »

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ดีใจนะเนี้ย นึกว่าจะไม่มีคนใช้ PVR ซะอีก

ส่วนเวลาเปิดมีเสียงไฟกระชากทาง ลำโพง TV เครื่องผมไม่เป็นนะครับ

ผมตั้งรับ Thaicom Ku ไว้แล้ว ถ้าหาการ์ด True มาใส่ จะแก้ไขเรื่องเวลาได้ใช่มั้ยครับ
Delta 7
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 02, สิงหาคม 2010, 03:03:36 pm »

ตั้งรับ Thaicom Ku ไว้แล้ว ถ้าหาการ์ด True มาใส่ จะแก้ไขเรื่องเวลาได้ใช่มั้ยครับ
ไม่ต้องเสียบครับ ผู้ประกอบการรายใหญ่ เช่น True, DSTV MC, Astro จะดูแลเรื่องเวลาให้ตรงครับ ไม่เช่นนั้น EPG จะมั่วไปหมด สมาชิกด่าตายเลย อย่าตั้งช่องFTA นะครับ (Money, DLTV)
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์