ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28, เมษายน 2024, 02:22:54 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  เทคนิคใหม่ การติดจาน ที่ไม่เหมือนใคร
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เทคนิคใหม่ การติดจาน ที่ไม่เหมือนใคร  (อ่าน 6203 ครั้ง)
ขอนแก่น.com
Sr. Member

« เมื่อ: 22, สิงหาคม 2010, 11:28:30 am »

พอดีมีพีื่ที่เป็นอาจารย์ อยู่หมู่บ้านเดียวกันมาขอให้ไปช่วยปรับ จูนเครื่องรับให้เพราะช่องหายไปเยอะ

ซึ่งช่วงนั้นเป็นช่วงที่มีการย้าย สัญญาณจากไทยคม 2 ไปไทยคม 5

ผมก็ไม่ได้ดูจาน ก็ไป สแกนหาคลื่นใหม่ ก็ได้ช่องครบทุกช่อง หลังจากเสร็จแล้ว ผมเลยไปมองดูจานที่ช่างมาติดให้

ก็อย่างในรูปแหละครับ

มันรับสัญญาณได้ยังไง แรงด้วย ข้อย ล่ะงง

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22, สิงหาคม 2010, 03:22:08 pm โดย ทีมงานบอร์ดโบราณ » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
เกรียงไกร 2000
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 22, สิงหาคม 2010, 11:32:06 am »

ดูไม่ออกครับ บอกตรง ๆ ไม่ทราบว่าต่างจาก ปกติยังไงครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 22, สิงหาคม 2010, 11:34:06 am »

ตามที่ผมมองนะครับ น่าจะหัวรับสัญญาณเอียง ไม่ตรงจุดโฟกัสตรงกลางของจาน ใช่ ไม่ใช่ จขกท.ช่วยตอบผมด้วยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

kiku
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 22, สิงหาคม 2010, 11:55:03 am »

ฃ่างเชาตั้งจานไม่ตรงครับเลยต้องบิดหัวตามไงถ้าปรับจานใหม่น่าจะได้มาอีกเยอะนะผมว่า
ขอนแก่น.com
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 22, สิงหาคม 2010, 11:55:53 am »

ตามที่ผมมองนะครับ น่าจะหัวรับสัญญาณเอียง ไม่ตรงจุดโฟกัสตรงกลางของจาน ใช่ ไม่ใช่ จขกท.ช่วยตอบผมด้วยครับ

ใชาครับ จากสายตา รู้สึกจะหนีจากแกนกลางประมาณเกือบฟุต
PomBk
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 22, สิงหาคม 2010, 04:42:22 pm »

แบบนี้เหมือนไปรับแบบ Duo มา ผมว่าใช้ "เทคนิคเก่า" ที่ "เหมือนใคร" จะได้สัญญาณดีกว่านี้อีกเยอะครับ
hs5sfc
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 22, สิงหาคม 2010, 06:48:16 pm »

ดูรูปแล้วทั้งหัวทั้งจานจะเบี้ยวนะ
แต่ที่รับสัญญาณได้น่าจะเป็นที่ขนาดจานมากกว่า
คิดว่าประมาณ6ฟุต
ใบนี้5ฟุตท่าน
yyy
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 22, สิงหาคม 2010, 07:02:40 pm »

ไม่เห็นเทคนิคใหม่อะไรจริงๆครับ  ติดเบี้ยวล่ะไม่ว่า
phot9724
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 22, สิงหาคม 2010, 08:04:04 pm »

ไม่เห็นเทคนิคใหม่อะไรจริงๆครับ  ติดเบี้ยวล่ะไม่ว่า
เห็นด้วย

คนอ่าน
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #9 เมื่อ: 23, สิงหาคม 2010, 01:08:19 am »

เห็นด้วย

คงติดแบบปกตินั่นแหละ แต่เวลาลงจากติด LNB และใส่หมวกครอบแล้ว มือคงไปจับขาฟีด ทำให้ตำแหน่งโฟกัสเลื่อนไป โดยไม่รู้ตัว เพราะแขนแบบนี้มันไม่ล็อค 2 ชั้น เหมือนแบบแขนยาว
ขอนแก่น.com
Sr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 23, สิงหาคม 2010, 09:01:01 am »

เห็นด้วย

คงติดแบบปกตินั่นแหละ แต่เวลาลงจากติด LNB และใส่หมวกครอบแล้ว มือคงไปจับขาฟีด ทำให้ตำแหน่งโฟกัสเลื่อนไป โดยไม่รู้ตัว เพราะแขนแบบนี้มันไม่ล็อค 2 ชั้น เหมือนแบบแขนยาว

ผมก็คิดว่ายังงั้นแหละครับ

เอ่อ ท่าน yyy กับท่าน phot9724   ครับ

ผมพูดประชดช่างที่ติดจานใบนี้ครับ
click
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 23, สิงหาคม 2010, 10:47:10 am »

ยี่ห้ออะไร นี่ขนาดติดตั้งได้ดียังแรงขนาดนี้

pk
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 24, สิงหาคม 2010, 07:20:24 am »

ยี่ห้ออะไร นี่ขนาดติดตั้งได้ดียังแรงขนาดนี้
อันนี้ไดน่า 5 ฟุตชิ้นเดียว  ดูรูปแล้วไม่เห็นมีอะไรพิสดานเลยแค่ปิดหมวกเอียงๆ...
mote
Sr. Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 25, สิงหาคม 2010, 11:30:00 am »

-_-  ติดเบี้ยว มากกว่า
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์