ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, เมษายน 2024, 10:43:31 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ขอความรู้เรื่องหัว lnb แบบ cu-ku
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องหัว lnb แบบ cu-ku  (อ่าน 3098 ครั้ง)
kidmasters
Newbie
*

« เมื่อ: 25, สิงหาคม 2010, 11:21:27 am »

ผมไปเห็นที่ร้านมา มันมีหัว lnb แบบใช้ได้ทั้ง cu และ ku ราคาประมาณ 900+

เลยทำให้ผมสงสัยว่า
1. ถ้าสมมุติผมซื้อมาติดจานแดงที่มีอยู่แล้ว จะได้หรือไม่ครับ

ถ้าได้ก็สงสัยต่อว่า
2 ถ้าติดแล้วมันจะรับได้เป็น 5 เคเบิ้ิลหรือไม่
3 ถ้าติดแล้วหันจานไปทางไหน เนื่องจากเห็นจานดำกับจานแดงมันหันคนละที่กันเลย

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
*-*
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 25, สิงหาคม 2010, 11:32:16 am »

ผมไปเห็นที่ร้านมา มันมีหัว lnb แบบใช้ได้ทั้ง cu และ ku ราคาประมาณ 900+

เลยทำให้ผมสงสัยว่า
1. ถ้าสมมุติผมซื้อมาติดจานแดงที่มีอยู่แล้ว จะได้หรือไม่ครับ

ถ้าได้ก็สงสัยต่อว่า
2 ถ้าติดแล้วมันจะรับได้เป็น 5 เคเบิ้ิลหรือไม่
3 ถ้าติดแล้วหันจานไปทางไหน เนื่องจากเห็นจานดำกับจานแดงมันหันคนละที่กันเลย

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

กลับไปถามที่ร้าน น่าจะได้คำตอบละเอียดกว่านี้
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
elec999
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 25, สิงหาคม 2010, 11:47:35 am »

เข้าใจว่าที่บอกมาเป็นหัว LNB แบบ C Band + KU Band ซึ่งเขาเอาไว้ใส่กับจานขนาดใหญ่ เพราะจะโดนบังคับด้วยขนาดของหัว ซึ่งเป็นโครงสร้างของแบบจาน C Band

ส่วนที่ถามว่าติดแล้วจะสามารถรับได้ 5 เคเบิ้ลหรือไม่ นั้น

มันก็ต้องขึ้นอยู่กับจานที่เราตั้งไว้รับ ว่าสามารถมูฟ ไปยังดาวเทียมดวงที่เคเบิ้ลนั้นๆ อยู่ และต้องขึ้นอยู่กับเครื่องรับดาวเทียมด้วยว่าสามารถ ถอดระหัสของเคเบิ้ลนั้นๆ ได้หรือไม่หรือว่ามีการ์ดของเคเบิ้ลนั้นๆ ไว้เพื่อถอดระหัสดูหรือไม่

ถ้าที่กล่าวมาทั้งหมด ท่านไม่มีจาน C Band ที่สามารถมูฟไปรับได้ ท่านก็คงรับได้เฉพาะดวงที่จานท่านรับอยู่เท่านั้น  ท่านใดจะแนะนำเพิ่มเติม เชิญครับ
cmg
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 25, สิงหาคม 2010, 11:49:57 am »

แหม...คนเขาไม่รู้เขาอุตส่าห์ตั้งกระทู้ถาม...ท่านก็ไล่เขาไปถามร้านซ่ะนี้...ต้องนึกถึงตอนที่เราไม่รู้บ้างเราก็ต้องถาม
เหมือนกัน...
ผมขอตอบเป็นข้อ ๆ ตามที่ถามล่ะกัน
1. ถ้านำมาติดจานแดงที่มีอยู่จะได้มั้ย?.....ขอตอบว่าได้ครับ...แต่...ผลที่ออกมามีค่าเท่าเดิมหรืออาจจะแย่กว่าเดิมหรือรับไม่ได้เลยก็ได้...คือท่านรับได้ เฉพาะ KU เท่านั้น C-BAND รับไม่ได้ (ก็ไม่มีประโยชน์ที่จะเสียเงินซื้อมาติด)
ในเมื่อ ข้อ 1 ไม่ได้ 2. และ3 มีคำตอบในตัวอยู่แล้วครับ
ข้อเสนอแนะ...ถ้าท่านต้องการรับทั้ง C-BAND และ KU ท่านต้องเปลี่ยนจานเป็น จานดำ ขนาดเท่าไหร่ก็ว่าไปรับรองท่านดูได้ทั้ง C และ KU  แน่นอน...ครับบบบ...ขอให้มีความสุขกับการชมน่ะครับ...
phot9724
Special Member
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 25, สิงหาคม 2010, 01:10:00 pm »

LNB C+KU เขาผลิตมาใช้กับจานโปร่งหรือจานดำโดยเฉพาะครับ-แค่นี้แหละคือคำตอบ

kidmasters
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 25, สิงหาคม 2010, 03:09:56 pm »

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ตรงกับสิ่งที่ต้องการรู้ เข้าใจกระจ่างแล้ว  ^^
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์