ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, เมษายน 2024, 03:33:40 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ติดจานแดง กับหัว LNB Universal ปรับองศาจานเท่าไหร่ครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ติดจานแดง กับหัว LNB Universal ปรับองศาจานเท่าไหร่ครับ  (อ่าน 23106 ครั้ง)
kang_jung
Special Member
*

« เมื่อ: 25, สิงหาคม 2010, 08:06:00 pm »

วันนี้ลองติดจานแดง กับหัว LNB Universal ( NSS6 ) เดี่ยว ๆ
ปรับมุมเงย 53 องศา
LNB ที่ 5-6 นาฬิกา
หันจานไปทาง ตะวันตกเฉียงใต้
ปรากฏว่า หาสัญญานอย่างไรก็ไม่เจอ

เลยตัดใจ ซื้อก้านจับ DUO มาใส่
ปรับมุมเงย 60 องศา เหมือนรับ UBC
แทบไม่ต้องปรับ สัญญานชัดแจ๋ว

คำถามคือ ถ้าจะติด หัว LNB Universal ( NSS6 ) เดี่ยว ๆ
กับจานแดง UBC
ต้องปรับองศาหน้าจาน อย่างไร
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kang_jung
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 25, สิงหาคม 2010, 09:48:13 pm »

แต่กอนก็เคยเป็นแบบนี้เหมือนกัน ทำอยู่หลายครั้งจนสำเร็จ
LNB หันเหมือนๆไทยคมเคยู ประมาณ 7โมง มุมเงยประมาณ 70 ขึ้นไป
มุมส่ายจะอยู่ประมาณ 204 องศา ลองหันจานไปทางทิศใต้แล้วส่ายไปทางทิศตะวันตกดูครับ
ทุกอย่างเป็นค่าประมาณเพราะผมไม่รู้ที่ๆคุณอยู่ หากรู้จะสามารถกำหนดได้เลย
อยู่ กทม ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
บานชื่น
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 25, สิงหาคม 2010, 10:52:38 pm »

อยู่ ในกรุงเทพ หรือครับ  ผมขอมาให้กำลังใจอีกคนครับ  แต่ผมขอตอบ แบบพื้นเมืองให้ละกันครับ

เพื่อความเข้าใจตรงกัน ผมขอเรียกมุมก้มอย่างเดียวนะครับไม่เรียกว่ามุมงาย  และใช้ตัววัดมุมที่ก้านfeedตรงตำแหน่งใต้จานนะครับ  จานทรูมีสองแบบครับ  แต่ละรุ่นค่าไม่ค่อยเหมือนกันเท่าไร ค่าโดยประมาณคุณnicky ตอบให้แล้ว

การหาสัญญาณแบบพื้นบ้าน  ในกรณ๊ไม่มีเข็มทิศ และตัววัดมุม แต่รู้คร่าวๆว่าหน้าจานหันไปทางใหน

ก่อนการหา ให้ขันน๊อต ที่ก้านจับเสาให้ตึงๆ เหตุผลหาคลื่นสัญญาณจะเร็วมาก

1. เิปิดเครื่องรับ กดช่องที่เราอยากหา ผมชอบเปิดช่องสมหวัง บางคนก็ชอบเปิดช่องท่านมหาสนธิ เพราะสันณาณแรงดี เขาว่าแบบนั้น   ต่อจากนั้นก็ กดรีโมท info  ให้เครื่องรับขึ้นค่าสัญญาณ และค่าของคุณภาพของภาพ
2.ยกหน้าจานให้หงายขึ้น เกือบจะขนาดกับพื้น
3 สายหน้าจาน ไปซ้ายหรือขาว สายตาอันหวานฉ่ำของเรามองไปที่หน้าจอทีวี จะเห็นคุณภาพสัณณาวิ่งไปมา ให้เราหยุดตรงที่ คุณภาพสันณาณสูงสุด ( ตรงนี้ จะเป็นเครื่องชี้บอกว่า หน้าจานเราหันมาถุกทางแล้ว)
4. จากนั้น ค่อยๆกดหน้าจานลงมาเรื่อยๆ  สัญญาณจะสูงขึ้น ประมาณ80-82 ภาพจะมาทันทีเลยครับ

5.เมื่อภาพมาเราลองปรับมุมส่าย ซ้ายหรือขาวดูให้สันณาแรงสุด หลังจากนั้น ก็ไปปรับระเอียด คือไปปรับ LNB มุนไปกี่โมงก็ว่าไปลองมุนดูครับ จะได้คุณภาพ ไม่ตำ่ก่าว90 แน่นอนครับ

จากนั้นก็ไปปรับ ช่องสปริงนิวให้สัณณานแรงสุด เป็นว่าจบพิธี

หมายเหตุ การปรับหน้าจานถ้าใช้เวลาเกิน 5นาที ถือว่าไม่ผ่านนะครับเพราะง่ายมาก ผมเห็นช่างดาวเทียมเป็นคุณลุงแก่ๆท่านหนึ่ง ทำให้ผมชม  ผมยังจำมาใช้ทุกวันนี้ครับ ในกรณีไม่มีตัววัดมุมกับเข็มทิศ
kang_jung
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 26, สิงหาคม 2010, 01:57:34 am »

ขอบคุณทุกท่านครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ปืนขึ้นไปอีกที
จริง ๆ แล้ว ติดได้แล้ว สัญญานชัดแจ๋ว แต่ใช้ ก้านจับ DUO
เวลาหันขึ้นไปมอง แล้วมันไม่สวย เอาเสียเลย
MarnTao
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 26, สิงหาคม 2010, 11:50:37 am »

LNB ที่ 5 นาฬิกา
หันจานประมาณ 201 องศา

ต่อสายเปิดเครื่องรับ

ปรับก้มเงยช้าๆ  ปรับเงยขึ้นจากไทยคมอีกประมาณ 14 องศา

ขอให้โชคดีครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์