ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, เมษายน 2024, 09:00:51 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  สัญญาณ h มีปกติ แต่ สัญญาณ v ไม่มีเลย
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สัญญาณ h มีปกติ แต่ สัญญาณ v ไม่มีเลย  (อ่าน 9803 ครั้ง)
luckyman
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 25, สิงหาคม 2010, 09:24:13 pm »

รบกวนท่านผู้รู้ช่วนแนะนำด้วยครับ
คือว่าผมมีงานติดตั้งอยู่แถว พญาไท ครับติดตั้งรับ thaicom 5 C-Band นี่แหละครับ
สถานที่ติดตั้งอยู่บนตึกประมาณ สิบกว่าชั้นครับ
แล้วเวลาปรับจานผมก็ตั้งจานแล้วหมุนหัว LNBF  ให้ 0 ที่LNBจะชี้ไปที่ ประมาณบ่าย 2 โมง( LNBF Dyna)  แบบที่ทำทุกๆครั้ง
แต่ปัญหาตอนปรับหาสัญญาณนี่สิครับ เล่นเอาผมมึนหัวเลย คือปัญหามีอยู่ว่า
สัญญาณที่รับได้แนว H เช่นช่อง MCOT อะไรแบบนี้ครับก็แรงดีไม่มีปัญหาแต่อย่างใด
แต่พอลองมาดูสัญญาณช่องพวกแนว V สัญญาณก็มาครับความแรง ก็ใช้ได้ แต่มันมาแค่แว๊ปเดียวแล้วก็หาไปเลย
"เหมือนมีอะไรมากวน" หรือมาบัง (แต่สถานที่ติดตั้งเป็นดาดฟ้าโล่งๆนะครับ) มันเป็นแบบนี้มาๆหายๆ บางครั้งก็หายนิ่งยาวเลย
ทีแรกผมก็คิดว่า หัว LNB น่าจะมีปัญหาก็เลยลองเปลี่ยนตัวใหม่ดู (ใช้ยี่ห้อเดิม) ผลออกมาก็เหมือนเดิม ก็เลยเอา ของ PSI มาใส่ดู
ผลออกมาไม่ต่างกันครับ  หัว LNB ก็ลองเปลี่ยนแล้ว ไม่หายผมเลยคิดว่าเป็นที่เครื่องวัดสัญญาณ ที่ผมใช้อยู่หรือปล่าวเปลี่ยนมาลองใช้อีกตัวก็เหมือนเดิม เอาเครื่องรับมาต่อตรงๆ ก็ยังเหมือนเดิมครับ  สัญญาณได้แต่แนว H 

ท่านผู้รู้ หรือว่า ท่านที่เคยเจอแบบนี้ช่วยแนะนำหน่อยสิครับ ว่ามีแนวทางแก้ไขหรือ ควรตรวจเช็ดอะไรเพิ่มเติมบ้าง

ปล.ผมเจออาการนี้สองที่ครับอาการเดียวกันเลย สถานที่ไกล้ๆ กัน ขนาดจานที่ใช้มี 5.5 ฟุต กับจาน 8 ฟุต

ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
luckyman
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 25, สิงหาคม 2010, 09:32:36 pm »

รบกวนช่วยหน่อยนะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
nano
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 25, สิงหาคม 2010, 09:48:44 pm »

อันนี้ไม่ใช่คำตอบแบบ สำเร็จ นะครับ
ลองตั้ง 22 k ให้ off
หากยังเป็นอยู่อีก น่าจะมาจากคลื่นไมโครเวฟ แถวๆ นั้น
มีหลายสาเหตุ ทั้งไวไฟ ทั้งจานไมโรเวฟครับ
ลองใช้กระดาษฟลอย ห่อ Lnb ดูครับ
http://webcache.googleusercontent.com/search?q=cache:yVw5EgoXQYAJ:www.thaphracabletv.com/index.php%3Flay%3Dshow%26ac%3Darticle%26Id%3D539114109%26Ntype%3D9+%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%98%E0%B8%B5%E0%B8%9B%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%AA%E0%B8%B1%E0%B8%8D%E0%B8%8D%E0%B8%B2%E0%B8%93%E0%B8%A3%E0%B8%9A%E0%B8%81%E0%B8%A7%E0%B8%99+%E0%B8%88%E0%B8%B2%E0%B8%81+microwave+link&cd=4&hl=th&ct=clnk&gl=th
luckyman
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 25, สิงหาคม 2010, 09:54:49 pm »

อันนี้ไม่ใช่คำตอบแบบ สำเร็จ นะครับ
ลองตั้ง 22 k ให้ off
หากยังเป็นอยู่อีก น่าจะมาจากคลื่นไมโครเวฟ แถวๆ นั้น
มีหลายสาเหตุ ทั้งไวไฟ ทั้งจานไมโรเวฟครับ
ลองใช้กระดาษฟลอย ห่อ Lnb ดูครับ
http://webcache.googleusercontent.com/search?q=cache:yVw5EgoXQYAJ:www.thaphracabletv.com/index.php%3Flay%3Dshow%26ac%3Darticle%26Id%3D539114109%26Ntype%3D9+%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%98%E0%B8%B5%E0%B8%9B%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%AA%E0%B8%B1%E0%B8%8D%E0%B8%8D%E0%B8%B2%E0%B8%93%E0%B8%A3%E0%B8%9A%E0%B8%81%E0%B8%A7%E0%B8%99+%E0%B8%88%E0%B8%B2%E0%B8%81+microwave+link&cd=4&hl=th&ct=clnk&gl=th

ขอคุณมากครับ ที่ให้ความช่วยเหลือ

ท่านคนอื่นๆ รบกวนช่วยแนะนำเป็นแนวทางให้ ด้วยนะครับ

เป้า
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 25, สิงหาคม 2010, 10:01:42 pm »

1. คุณตรวจสอบดูว่า บริเวณที่คุณติดจานดำ มีจาน ku ที่รับ thaicom บ้างหรือเปล่า หรือ LNB ที่รับ NSS6 อยู่แถบใกล้  ๆ หรือไม่ ผมเองเคยเจอปัญหาเมื่อมีคนเปิดรับสัญญาณของ ku อยู่ สัญญาณจาก LNB ku จะเข้ามากวนด้าน V ของ c-band ประมาณ 5-6 ความถี่ ดูไม่ได้เลย

2. แถบนั้นมีการรับส่งสัญญาณ ไมโครเวฟ หรือไม่ อาจจะเข้ามากวนได้ครับ (กรณีนี้ทำตามผู้ที่ตอบก่อนหน้าครับ)
เสี่ยวเอ้อ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 25, สิงหาคม 2010, 10:07:05 pm »

แล้วเวลาปรับจานผมก็ตั้งจานแล้วหมุนหัว LNBF  ให้ 0 ที่LNBจะชี้ไปที่ ประมาณบ่าย 2 โมง( LNBF Dyna)  แบบที่ทำทุกๆครั้ง

เขาตั้งเลข 0 ไปที่ 7 โมงเช้า หรือ 7 นาฬิกา ไม่ใช่เหรอ  ของ ไดน่าน่ะ
luckyman
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 25, สิงหาคม 2010, 10:10:54 pm »

เขาตั้งเลข 0 ไปที่ 7 โมงเช้า หรือ 7 นาฬิกา ไม่ใช่เหรอ  ของ ไดน่าน่ะ

ผมลองทั้งหงาย โลโก้ขึ้น ควำ่โลโก้ลง มันก็ไม่ได้ ครับ
luckyman
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 25, สิงหาคม 2010, 10:11:48 pm »

1. คุณตรวจสอบดูว่า บริเวณที่คุณติดจานดำ มีจาน ku ที่รับ thaicom บ้างหรือเปล่า หรือ LNB ที่รับ NSS6 อยู่แถบใกล้  ๆ หรือไม่ ผมเองเคยเจอปัญหาเมื่อมีคนเปิดรับสัญญาณของ ku อยู่ สัญญาณจาก LNB ku จะเข้ามากวนด้าน V ของ c-band ประมาณ 5-6 ความถี่ ดูไม่ได้เลย

2. แถบนั้นมีการรับส่งสัญญาณ ไมโครเวฟ หรือไม่ อาจจะเข้ามากวนได้ครับ (กรณีนี้ทำตามผู้ที่ตอบก่อนหน้าครับ)

อืม อันนี้เหมือน มีจาน KU อยู่แถวๆ นั้น อยู่นะครับ
บานชื่น
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 25, สิงหาคม 2010, 10:17:05 pm »

พี่ท่านๆๆๆๆๆๆ  LNB ของ ไดน่า  ดูไทยคม ทำมั๊ยตั่งไว้บ่ายสองโมงครับ   พวกThaisat DYNASAT , INFO , SAMART , MAZZ   ตั่งอยู่ประมาณ 7ครึ่ง  โมง หรือประมาณน๊อคก้านfeedอันแรกซ้ายมือเรานะหันหน้าเข้าหาจาน  หรือผมจำผิดก็ไม่รู้นะ5555กราบขออภัยอย่างยิ่ง

ถามนะครับ1.  ใช้สายอาจี6 ยี่ห้ออะไรครับ

สายที่หาสัญญาณ  ก่อนต่อสายจริงเขาไป  ปกติ หรือป่าวครับ  ลองเปลี่ยนสายหาสัญญาณดูครับแล้วลองแสกนช่องดูใหม่
luckyman
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #9 เมื่อ: 25, สิงหาคม 2010, 10:23:55 pm »

พี่ท่านๆๆๆๆๆๆ  LNB ของ ไดน่า  ดูไทยคม ทำมั๊ยตั่งไว้บ่ายสองโมงครับ   พวกThaisat DYNASAT , INFO , SAMART , MAZZ   ตั่งอยู่ประมาณ 7ครึ่ง  โมง หรือประมาณน๊อคก้านfeedอันแรกซ้ายมือเรานะหันหน้าเข้าหาจาน  หรือผมจำผิดก็ไม่รู้นะ5555กราบขออภัยอย่างยิ่ง

ถามนะครับ1.  ใช้สายอาจี6 ยี่ห้ออะไรครับ

สายที่หาสัญญาณ  ก่อนต่อสายจริงเขาไป  ปกติ หรือป่าวครับ  ลองเปลี่ยนสายหาสัญญาณดูครับแล้วลองแสกนช่องดูใหม่

ทีแรกผมก็หมุนไปทาง 7 โมงนั่นแหละครับแต่มัน มีปัญหาไม่รู้จะแก้ยังไง เลยหาข้อมูลมาอ้างอิง 
hxxp://www.ctesat.com/index.php?lay=boardshow&ac=webboard_show&Category=ctesatcom&thispage=1&No=353499

ถามนะครับ1.  ใช้สายอาจี6 ยี่ห้ออะไรครับ 
ตอบครับ Proline ครับ โดยผมใช้สายเทสต่อตรงจากหัว LNB มาเครื่องเทสเลย ความยาวไม่เกิน 3 เมตรครับ
nano
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #10 เมื่อ: 25, สิงหาคม 2010, 10:54:17 pm »

จะบ่ายโมง หรือ 7 โมง มันก็อันเดียวกัน นั่นละครับ
เพราะเขีย้ว LNB มันก็อยู่แนวเดียวกัน
สำหรับมือใหม่อาจ จำได้แค่  4 โมง 7 โมง
แต่จริงๆ แล้ว การตั้งหัว LNB ก็คือให้หัว อยู่ในแนว ออก-ตก (ยกเว้น psi เหนือ-ใต้)
สังเกตุไหมละครับ เวลาหันจานไปรับ Aiais sat หัวมันจะมา 9 โมง
ซึ่งนั่นก็คือ ตะวันตก ละครับ
luckyman
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #11 เมื่อ: 25, สิงหาคม 2010, 10:55:16 pm »

ลองไปหาข้อมูล กับนายแซท ดีกว่านะ
แต่คิดว่าเป็นช่างติดจานแล้วคงจะมีความรู้เกี่ยวกับการหันหัวแน่นอน
ลองเปลี่ยนหัวก่อนจะดีกว่าไหม แล้วค่อยเปลี่ยนรี ลองเซ็ทค่าโรงงานอีกที ใช้ความถี่ไหนล่อครับ

ผมลองแนว v ทุกความถี่เลยครับ มันรับได้แต่มาแว๊ปเดียวแล้วหายเลย
ยังไงก็ขอ ขอคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำดีๆ นะครับ
nano
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #12 เมื่อ: 25, สิงหาคม 2010, 11:05:13 pm »

ลองอีกวิธีครับ
เป็นการตั้งค่าหัวให้ต่างจากมาตรฐาน
เช่น 5790 แล้ว Auto scan ดูครับ
จะได้รู้ว่ามันกวนที่ความถี่จริงไหม

หรืออีกวิธี ก็กลับขั้ว V-H
โดยเอาหัว ไปที่  4 โมง แล้วออโต้สแกนดูครับ
โชคดี
บานฯ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #13 เมื่อ: 25, สิงหาคม 2010, 11:11:26 pm »

ผมเคยพบ ครับ ทำกับตัวเองนี้แหละ  สายหาสัณณาณเมื่อตอนปรับหน้าจาน แสกนแล้ว หาไม่มาครบทุกแนว   ผมเลยเหนื่อยใจ ต่อ สายที่เดินไว้  แล้ว มาตรวจว่ามาครบช่องมั๊ย กลับมาครบทุกช่องเลย

สรุป  ผมว่า สายตัวหาสันณาณตอนปรับหน้าจานไม่ดีครับ ทั้งๆๆที่เราคิดว่าดีแล้ว    ลองจั๊มสายจริงเข้าไปเลยครับแล้ว ไปดูภาพที่จุดรับชมจริงๆอาจมาครบก็ได้ครับ
Move
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #14 เมื่อ: 26, สิงหาคม 2010, 07:45:38 am »

Set volt output LNB 13V or 18V or 13V-18V check condition please.
คนอ่าน
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #15 เมื่อ: 26, สิงหาคม 2010, 09:50:56 am »

ผมอยู่ต่างจังหวัด ไม่ทราบว่าตึกที่คั้ง เป็นแนวเดียวกับ ทางขึ้น-ลง ของเครื่องบินหรือเปล่า ผมเคยเจอไปตั้งจานให้ญาติติดทางชึ้นลง สนามบินหาดใหญ่ ห่างประมาณ 500 เมตร (จากทางขึ้นลง) ปรับรับ Telsatar 18  ขั้ว V เช่นกัน ประมาณ 4-5 ชั่วโมง ตั้งแต่ 5 โมงเย็น ยัน 4 ทุ่ม ก็ไม่ได้ ที่บ้าน(อยู่ในตัวเมือง) ปรับแค่ 5 นาทีก็เจอ พอสนามบินปิด ปรับแค่ นาทีเดียวก็เจอ งงไปหมด อีกอย่างลองดูว่ามีเสาโทรศัพท์มือถืออยู่ด้วยหรือเปล่า ถ้ามีก็เสร็จเหมือนกัน
cmg
Sr. Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 26, สิงหาคม 2010, 03:27:49 pm »

หลายท่านก็ตอบเกือบหมดแล้วทุกกรณี....แต่ปัญหาทีผมเจอก็คือ   เสาสัญญาณโทรศัพท์มือถือหันหน้าจานตรงกับเสาพอดี หาสัญญาณยังงัยก็ไม่เจอผมเลยย้ายที่...แป๊บเดี๊ยะ เจอปืด....FullScale...แต่กรณีนี้อาจจะเป็นคลื่นไม่โครเวฟ หรือไม่ก็สัญญาณโทรศัพท์อีกทีก็อาจจะเป็นสานนำสัญญาณครับ...ลองดูหลายๆวิธีก็แล้วกัน...ขอให้โชคดีครับ...
บานฯ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #17 เมื่อ: 26, สิงหาคม 2010, 07:15:59 pm »

กราบของพระคุณอย่างสูง ที่นำความรู้มาฝากครับๆๆๆๆๆเจ้าของกระทู้
jpa
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #18 เมื่อ: 26, สิงหาคม 2010, 10:52:45 pm »

สถานที่ติดตั้ง มีเสาก้างปลา บังหน้าจานไหมครับ ผมเคยเจอมาแล้ว พอย้ายที่ติดตั้ง มาครบเลยครับ
น้อง
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #19 เมื่อ: 27, สิงหาคม 2010, 09:28:12 am »

ของผมอยู่บนชั้น6ดาดฟ้า ตึกใกล้ๆมีทั้งโทรศัพท วิทยุ สัญญาณVสวิงไปมาไม่นิ่ง พอย้ายลงอยู่กับพื้น
ก็ดี ครั้งนั้นทำให้รีบางตัวเสียหรือเปล่าไม่รู้ เพราะเอามาใช้กับสัญญาณดีก็แกว่ง จะลองใช้ฟลอยแล้ว
ย้ายขึ้นดาดฟ้าเสียที ผมว่ามีหลายสาเหตกว่านี้เช่นจานใหญ่มากรับพวกกวนเข้าไปด้วยจะลองหาสาเหตดูด้วย
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์