ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, เมษายน 2024, 08:34:00 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ระหว่าง LCD กับ plasma ดูกับจานดาวเทียม c-bandและku-band ขนาด 42 นี้วขึ้นไป
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง LCD กับ plasma ดูกับจานดาวเทียม c-bandและku-band ขนาด 42 นี้วขึ้นไป  (อ่าน 9088 ครั้ง)
phab
Newbie
*

« เมื่อ: 25, สิงหาคม 2010, 09:39:30 pm »

ของสอบถามเพื่อนสมาชิก พี่ๆๆช่างทุกท่าน ช่วยชี้แนะด้วยครับ

ผมมีโครงการจะซื้อ ทีวี จอแบน ขนาด 42 นิ้วหรือมากกว่า42 นิ้ว อยากสอบถามเรื่องความคมชัดของภาพครับ
1.LCD ใช้กับ c-band ภาพออกมาเป็นเช่นไรครับ  ซื้อที่contras สูง ๆๆ ช่วยได้ไหม
2.LCD ใช้กับ ku-band ภาพออกมาเป็นเช่นไร เทียบกัน กับ c-band 
3.plasma ใช้กับ c-band  ภาพออกมาเป็นอย่างไรบ้าง 
4.plasma ใช้กับ ku-band ภาพออกมาเป็นเช่นได เทียบกับ c-band

คือ กลัวว่าเดี่ยวซื้อมาแล้ว จะผิดหวัง ตรับ ตอนนี้ดู ku-band ของ  dtv และ ipm 801 ดูกับจอ แก้ว CRT

อยู่ภาพคมชัด มาก  ได้ยินว่า LCD  กับ plasma ด้อยกว่า แต่ถ้า c-band ช้ดกว่า ก็จะลงทุนซื้อเพิ่มครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
dhanoo
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 26, สิงหาคม 2010, 07:45:18 am »

ก่อนตอบในคำถามนี้ ต้องได้ข้อมูลที่ชัดเจน  จากประสบการณ์ที่บ้าน มี LCD  32 นิ้ว และ Plasma 42 นิ้ว และจอแก้ว 29 นิ้ว 100 เฮิร์ต
1. เครื่องรับดาวเทียม ถ้าเป็นเครื่องทั่วไป ความคมชัด ก็ต้องจอแก้วครับ เพราะต้นฉบับมาแค่นั้น
    แต่ถ้าเป็นพวกเครื่องรับ HD ถึงจะมาเลือก  LCD หรือ Plasma ครับ
2. สถานที่ที่จะดูครับ ถ้ามีแสงจากด้านหลัง Lcd  ถ้าไม่มีแสงด้านหลัง   LCD
3. มุมมองครับ   LCD ต้องดูตรง ๆ  มองจาก ด้านข้าง ด้านล่าง ด้านบน ไม่ชัด  Plasma   มุมมองในการดูดีกว่า
4. ภาพเคลื่อนไหวต่อเนื่อง Plasma   ดีกว่า
5.ความร้อน  LCD มีน้อย   Plasma  มีมาก โดยเฉพาะในห้องแอร์ครับ
และขอแบ่งให้ผู้รู้ทุกท่านแสดงความคิดเห็นบ้างนะครับ และถ้าสุดๆ ก็ต้อง  LED ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
*-*
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 26, สิงหาคม 2010, 07:51:55 am »

ของสอบถามเพื่อนสมาชิก พี่ๆๆช่างทุกท่าน ช่วยชี้แนะด้วยครับ

ผมมีโครงการจะซื้อ ทีวี จอแบน ขนาด 42 นิ้วหรือมากกว่า42 นิ้ว อยากสอบถามเรื่องความคมชัดของภาพครับ
1.LCD ใช้กับ c-band ภาพออกมาเป็นเช่นไรครับ  ซื้อที่contras สูง ๆๆ ช่วยได้ไหม
2.LCD ใช้กับ ku-band ภาพออกมาเป็นเช่นไร เทียบกัน กับ c-band 
3.plasma ใช้กับ c-band  ภาพออกมาเป็นอย่างไรบ้าง 
4.plasma ใช้กับ ku-band ภาพออกมาเป็นเช่นได เทียบกับ c-band

คือ กลัวว่าเดี่ยวซื้อมาแล้ว จะผิดหวัง ตรับ ตอนนี้ดู ku-band ของ  dtv และ ipm 801 ดูกับจอ แก้ว CRT

อยู่ภาพคมชัด มาก  ได้ยินว่า LCD  กับ plasma ด้อยกว่า แต่ถ้า c-band ช้ดกว่า ก็จะลงทุนซื้อเพิ่มครับ

ถ้าใช้ในบ้าน ตามหลักความจริง หน้าจอยี่งใหญ่ ความชัดจะลดลง จอยิ่งเล็กความชัดจะมากขึ้น  และ ระหว่าง C Band กับ Ku Band ความชัดเท่ากัน ถ้าส่งที่ Band width เท่ากัน แต่ในเมืองไทย ช่องฟรีทีวี ระบบ C Band จะชัดกว่า Ku Band เพราะ ใช้ Band width ได้เต็มที่ ใน 1 TP

lancome
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 26, สิงหาคม 2010, 08:15:31 am »

ถ้าดูดาวเทียม ผมแนะนำ Plasma ครับ
ถ้าดูพวกหนัง HD แนะนำ LCD ครับ
phot9724
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 26, สิงหาคม 2010, 09:21:09 am »

ก่อนตอบในคำถามนี้ ต้องได้ข้อมูลที่ชัดเจน  จากประสบการณ์ที่บ้าน มี LCD  32 นิ้ว และ Plasma 42 นิ้ว และจอแก้ว 29 นิ้ว 100 เฮิร์ต
1. เครื่องรับดาวเทียม ถ้าเป็นเครื่องทั่วไป ความคมชัด ก็ต้องจอแก้วครับ เพราะต้นฉบับมาแค่นั้น
    แต่ถ้าเป็นพวกเครื่องรับ HD ถึงจะมาเลือก  LCD หรือ Plasma ครับ
2. สถานที่ที่จะดูครับ ถ้ามีแสงจากด้านหลัง Lcd  ถ้าไม่มีแสงด้านหลัง   LCD
3. มุมมองครับ   LCD ต้องดูตรง ๆ  มองจาก ด้านข้าง ด้านล่าง ด้านบน ไม่ชัด  Plasma   มุมมองในการดูดีกว่า
4. ภาพเคลื่อนไหวต่อเนื่อง Plasma   ดีกว่า
5.ความร้อน  LCD มีน้อย   Plasma  มีมาก โดยเฉพาะในห้องแอร์ครับ
และขอแบ่งให้ผู้รู้ทุกท่านแสดงความคิดเห็นบ้างนะครับ และถ้าสุดๆ ก็ต้อง  LED ครับ
สนับสนุนคุณdhanooครับข้อมูลแน่นอน

nano
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 26, สิงหาคม 2010, 09:29:05 am »

ขอชื่นชม
ผู้ให้คำตอบ ครับ
ชัดเจน รู้จริง
ไม่มั่ว เหมือนบางท่าน ครับ
phab
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 26, สิงหาคม 2010, 10:21:46 am »

ขอบพระคุณ มากครับ ทุกท่าน
kied
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 26, สิงหาคม 2010, 12:12:50 pm »

ถ้าอยู่ กทม ไปเดินดูที่ powerbuy central ladprao เลยคับ จอมีเยอะมากๆ แถมเปิด true sport HD ให้ดูอีก โอ้โห ตอบโจทย์มากๆ เพราะที่อื่นเอาแต่หนัง HD มาเปิด ซึ่งในความเป็นจริงคงไม่มีใครดูแค่หนัง HD หร็อกคับ ลองไปเดินดูนะ แต่แอบเชียร์ Pana V20Grin
bigheat69
Jr. Member
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 26, สิงหาคม 2010, 01:58:43 pm »

ห้องผมก็LCD 32" Fullhd 50Hz

ต่อ Ku band ดู ภาพก็ถือว่าชัดเจนในระดับที่สายตาผมรับได้ครับ
ตอนซื้อมาตอนแรกๆ ยังไม่ติดจาน ดูกับสายอากาศ ภาพห๋วยสุดๆครับ สัญญาณรบกวนเยอะมาก ขนาดทีวีผมมีฟังชั่นตัดสัญญาณรบกวนแล้วนะ

แต่พอมาต่อดูกับจาน ระบบ KU ผมพอใจมากๆครับ แต่ก็มีบางช่อง ที่ภาพจะแตกๆนิดๆ  แต่โดยรวมถือว่าชัดในระดับที่สายตาผมรับได้ครับ

ส่วนห้องรวม จอแก้ว CRT 29" ต่อ C band ภาพชัดสุดๆ ไม่ต้องบรรยาย เพราะมันคือจอแก้ว CRT

ปล....ถ้าผมจะซื้อทีวีเครื่องต่อไป ขอเก็บตังเพิ่มเล่น LED แน่นอน
kom
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 26, สิงหาคม 2010, 02:16:35 pm »

ผมก็พึ่งตัดสินใจไม่นานนี่เอง ประสบปัญหาเดียวกัน ผมเลือกพล๊าสม่าถึงแม้ความละเอียดต่ำกว่าแต่ตอบโจทย์ได้หมดคับ
ทั้งดาวเทียม ดีวีดี HD Full Hd ดูระยะสามเมตร พลาสม่าสวยกว่า เนียนกว่า ตอนนี้มีเพลออนมาอีกก็สวยได้อีกคับ พล๊าสม่าให้อารมเหมือนดูจอแก้วคับ อีกอย่างผมดูทรูเทียบกะ lcd พล๊าสม่าดูดีกว่าเยอะคับ lcd คงเหมาะกับหนังระดับ Hd ขึ้นไปมากว่าคับ ถ้าความละเอียดต่ำกว่านั้น แนะนำพล๊าสม่าคับไม่ผิดหวัง
ต้นสัก
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #10 เมื่อ: 26, สิงหาคม 2010, 04:02:22 pm »

ผมใช้pana 42x20tดูกับจานpsiภาพสวยสุดยอดเลยราคาก็โดนใจ
mr.dee
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #11 เมื่อ: 26, สิงหาคม 2010, 09:37:34 pm »

LED กับ LCD เทคโนโลยี่เดียวกัน ภาพสีดำดูดีกว่ากันนิดหน่อย
plasma ดูได้ดี ทั้ง ดาวเทียมและดีวีดีภาพใส ต่อเนื่องกว่า  กินไฟกว่า
  LED LCD เหนือกว่าที่ภาพนิ่ง
ภาพจากคอมพิวเตอร์
mote
Sr. Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 27, สิงหาคม 2010, 04:24:50 pm »

เท่าที่อ่านมา จะเข้าใจผิดกัน นิดนึงครับ ขอแก้ข้อมูลนิดหน่อย

ฟรีทีวี C band จะส่งสัญญานที่ความละเอียด 7xx  จำเลขต่อท้ายไม่ได้
ฟรีทีวี KU band จะส่งสัญญานที่ความละเอียด 5xx   จำเลขต่อท้ายไม่ได้

สรุปสั้นๆ ระบ C band ช่องฟรีทีวี จะคมชัดกว่าระบบ KU band ครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์