ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28, เมษายน 2024, 04:52:23 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ขอถามเซียนๆ เรื่องจาน 2-3 ข้อครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเซียนๆ เรื่องจาน 2-3 ข้อครับ  (อ่าน 2749 ครั้ง)
oatt
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 30, สิงหาคม 2010, 12:16:07 pm »

เดี๋ยวกำลังจะโดนถอดจานแดงไปแล้ว เลยจำเป็นต้องหาซื้อใหม่ครับ

ใหนๆก็ต้องติดใหม่เอง เลยขอถามท่านผู้รู้ดังนี้ครับ

1. จาน แดง เท่าที่ผมเจอเห็นว่าทำ duo ได้ แต่เท่าที่ค้นมันดู 2 กับ DSTV, แต่ผมไม่ต้องการดู DSTV มันมี duo ดูอย่างอื่นๆได้หรือไม่ครับ? มีร้านไหนขายอุปกรณ์ครบๆจะได้สั่งทีเดียวครับ

2. เมื่อเทียบกับจานเหลือง dtv เราจะสามารถใช้แทนจานแดงแล้วดูเหมือนเดิมได้หรือไม่? คุณภาพจะคุ้มกับ จานแดงที่ขายๆกันถูกๆหรือไม่ครับ?

3. มีขายจานแดงขายขาดพร้อม receiver ราคา 2900 ท่านคิดว่าโอเคใหมครับ. หรือผมจะซื้อแค่ตัวจานกับหัว จากนั้นหา receiver เอง (ปกติดูสองจุด จึงมีเหลืออยู่แล้วตัวนึง)

ผมกะไว้ว่าให้เค้ามาถอดไปแล้วผมเอาจานใหม่ๆมาใส่แทนจุดเดิม (ขา L) คงไม่ยาก แต่ใหนๆต้องปีนแล้วอยากติด duo ไปเลยครับถ้ามันไม่แพง

ขอบคุณมากครับทุกๆคำตอบ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 30, สิงหาคม 2010, 02:14:15 pm »

คำถามที่ 1. ความหมายของคุณ DSTV หรือ ASTV ถ้าเป็นอันแรกที่คุณกำลังจะถูกเก็บจานก็เป็นแบบเดียวกัน
            2. ถามถึงคุณภาพของจานหรือคุณภาพของสัญญาณที่รับได้ ถ้าหมายถึงจานก็ไม่ต่างกันครับโรงงานผลิตเดียวกัน
            3. อยู่ทีี่ความต้องการของคุณเองว่าต้องการแบบใด ตัดสินใจแทนไม่ได้ เงินของคุณ
ปล.ชุดทำ DUO ชุดหนึ่งมีตั้งแต่ราคา 270-350 บาท (เดินทางไปซื้อเอง) คุณก็เลือกเอาว่าจะใช้แบบใดครับ
โชคดีครับ ขอให้ทำสำเร็จและเสพความสุขที่เราลงมือทำ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

nano
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 30, สิงหาคม 2010, 02:23:14 pm »

1.น่าจะเป็น ASTV  นะครับ 
ตอบว่าไม่มีครับ
2.จานเหลืองขนาดทั่วไป 60 จานแดง 75 cm จานแดงสัญญาณแรงกว่า
3.อยู่ทีการดูครับ true ไม่เติมเงิน ดูฟรีทีวีได้ไม่กี่ช่อง เพลง หนัง ไม่มี(จานเช่ามีช่องเพิ่มมาากกว่าจานขายขาด)
   DTV มีช่องฟรีมากๆ เกือบเท่าจานดำเลยครับ
(ข้อแนะนำ หากเขามาถอดเอาจาน ไม่อยากให้เขาถอดขา ให้ท่านตีหัวนัตให้ ขันไม่ออกเลยครับ แล้วเขามาถอดก็บอกว่าถอดได้ แต่ให้ทำสภาพที่ถอดให้เหมือนเดิม แล้วเขาจะไม่ถอดเอาขา)
eak
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 30, สิงหาคม 2010, 04:08:32 pm »

ตอนนี้ 2 เขาไม่เก็บจานแล้วนี่ครับ ภ้าจะเก็บตอนเขาให้ใบงานต้องให้เขาเขียนในใบงานว่าเก็บจานด้วยนะครับ
oatt
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 30, สิงหาคม 2010, 04:11:51 pm »

ตอนนี้ 2 เขาไม่เก็บจานแล้วนี่ครับ ภ้าจะเก็บตอนเขาให้ใบงานต้องให้เขาเขียนในใบงานว่าเก็บจานด้วยนะครับ

ขอบคุณมากๆครับ ทั้งสามท่าน

ไม่รู้่ยังงัย แต่เค้านัดวันมาถอดแล้วครับ จันทร์หน้านี้, คือผมอาจจะบอกไม่ละเอียดเอง คือ เขาจะมาเก็บจานแดงครับ เพราะแบบผูกโปร และเบอร์ที่ผูกอยู่ปิดไปแล้ว

ทีนี้ หลังจากอ่านคำตอบ ผมก็คงจะจัดหาจานแดง ใหม่ 1 ชุด, ส่วน duo ถ้ามีแต่ astv ก็คงไม่ทำแล้วครับ

แต่ขอเพิ่มคำถามนิดนึง ตอนนี้ จานแดง + เสา L คงประมาณ 800 บาท แล้วต้องหา receiver กับ card

ถ้าผมไม่ได้ซื้อ ชุด 2990 บาทเพื่อให้ได้ true vision แบบ free TV, มันมีแบบไหนที่ดูช่อง free TV 357911 โดยไม่ต้องเสียรายเดือน ได้บ้างครับ ที่มันจะถูกกว่า 2990 บาท.?

ขอบคุณมากครับ

ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 30, สิงหาคม 2010, 04:26:00 pm »

ผมว่านะครับ ถ้าคุณต้องการดูแค่ฟรีทีวีเพียงเท่านั้นนะ ผมว่าคุณซื้อชุดของจานเหลืองดีทีวีเอาแบบจาน 60 ซม. ก็พอครับ เพราะว่าช่างที่มาถอดคงไม่ถอดสายสัญญาณออกไปด้วยแน่ คุณก็ติดตั้งที่เดิมใช้สายเดิม เสาอาจจะเดิม เป็นจานใหม่ รีซีฟเวอร์ใหม่ของดีทีวี ทั้งชุด 2 พันต้นๆ ถูกกว่าชุดซื้อขาดของทรูอีกและดูช่องได้มากกว่าทรูอีกด้วย นอกเหนือจากฟรีทีวีไทย 6 ช่อง ที่เหลือคือโบนัสครับ
ส่วนช่องของ ASTV ก็อยู่กับดาวเทียมอีกดวงหนึ่ง ถ้าคุณไม่ดูเอเอสฯ คุณก็ไม่ต้องใส่ความถี่เข้าไป คุณก็เปิดไม่เจอแล้ว ดาวนี้ไม่ใช่มีแต่ช่องของเอเอสฯครับ ยังมีช่องของรายการของ IPM ที่ปล่อยฟรีดูได้อีก แต่ถ้าจะเอาก็ต้องใช้หน้าขนาด 75 ซม. จะดีกว่าครับ

oatt
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 30, สิงหาคม 2010, 04:34:48 pm »

โอว เข้าใจแล้วครับ เคลียร์เลย

สงสัยคงเป็น จานแดง 75cm + หัว duo เพื่อจะดู รายการ ipm ด้วย ดีกว่า

เพราะ จานเดียวผมก็จะใส่ 2 receiver ปัจจุบันดูได้ไม่มีปัญหาเลย ครับ
มี card 2 อยู่สองใบ เดี๋ยวโดนถอดไปใบนึง ทีนั้เครื่องที่จะซื้อใหม่อีกเครื่องจะดู freetv จาก ipm ละ
ไม่ต้องซื้อ card ใหม่อีกใบ ราคามันขึ้นเอาๆ งงจริงๆ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์