ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, เมษายน 2024, 09:08:03 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  เทคนิคการหมุนหัว LNB-KU
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เทคนิคการหมุนหัว LNB-KU  (อ่าน 20613 ครั้ง)
suwattt
Jr. Member
**

« เมื่อ: 02, กันยายน 2010, 10:18:23 pm »

จานเคยูถ้าหันไปรับดาวเทียมดวงอื่นๆ จำเป็นต้องหมุนหัวแอลเอ็นบีหรือเปล่า
อยากได้เทคนิคการหมุน ถ้าต้องหมุนครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
pisaranon
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 02, กันยายน 2010, 10:40:49 pm »

จำเป็นครับ

คิดง่ายๆ เลยนะครับ

ในที่นี้ผมเอา Thaicom 5 KU เป็นหลักนะครับ ถ้าเราจะรับดาวดวงอื่น เราก็หมุน LNB สวนทางกับจานเลยครับ

ตัวอย่างเช่นการรับ Vinasat 1 เป็นต้น

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
suwattt
Jr. Member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 02, กันยายน 2010, 11:11:24 pm »

จำเป็นครับ

ในที่นี้ผมเอา Thaicom 5 KU เป็นหลักนะครับ ถ้าเราจะรับดาวดวงอื่น เราก็หมุน LNB สวนทางกับจานเลยครับ

ตัวอย่างเช่นการรับ Vinasat 1 เป็นต้น

ขอบคุณครับ ขอถามต่อเนื่องเลยครับ
ขอขยายความ กรณีรับMeasat3 ต้องหมุนLNBจาก 4นาฬิกา ไปทาง 5..6นาฬิกาใช่ไหม
ไม่ทราบมีเทคนิคหรือการคำนวณ ที่ไม่อิงกับไทยคม
เช่นเทคนิคของ C-band ที่ใช้เข็มทิศหาตำแหน่งก่อน ปรับแต่งจาน
เนื่องจากจานอยู่สูง การหมุนหัวLNBทีหลัง จะทำได้ยาก
pisaranon
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 02, กันยายน 2010, 11:24:04 pm »

จำเป็นครับ

ท่านลองหันเดิมดูครับ มันก็ยังรับได้อยู่ดี
ง่ายๆก็คือ ลองหมุนไปฝั่งตรงข้ามจากปัจจุบัน ก็รับได้ครับ
ผมลองหมดแล้ว TC&VNS

แล้วต้องสลับการตั้งขั้ว V/H ในรีชีฟเวอร์ด้วยหรือป่าวครับ
pisaranon
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 02, กันยายน 2010, 11:32:04 pm »

จำเป็นครับ

ขอบคุณครับ ขอถามต่อเนื่องเลยครับ
ขอขยายความ กรณีรับMeasat3 ต้องหมุนLNBจาก 4นาฬิกา ไปทาง 5..6นาฬิกาใช่ไหม
ไม่ทราบมีเทคนิคหรือการคำนวณ ที่ไม่อิงกับไทยคม
เช่นเทคนิคของ C-band ที่ใช้เข็มทิศหาตำแหน่งก่อน ปรับแต่งจาน
เนื่องจากจานอยู่สูง การหมุนหัวLNBทีหลัง จะทำได้ยาก

ใช่ครับ แต่ไม่ต้องถึง 5 ก็ได้ครับ อันที่จริง ไม่ต้องปรับก็น่าจะได้ครับ

และตามที่ท่าน nicky บอก สัญญาณ Vinasat 1 คงจะแรงมาก
bomusic
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 03, กันยายน 2010, 12:20:01 am »

งงเหมือนกัน ผมเห็นรูปที่มีคนโพสต์ตั้งจานรับ astro ทำไมขั้ว lnb ถึงอยู่ตำแหน่ง 4 โมงล่ะครับ
มันน่าจะอยู่ที่ 6-7 โมงไม่ใช่หรือ เพราะตำแหน่งมันก็ใกล้เคียงกับ nss6 น่ะ
platogether
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 03, กันยายน 2010, 04:38:56 am »

งงเหมือนกัน ผมเห็นรูปที่มีคนโพสต์ตั้งจานรับ astro ทำไมขั้ว lnb ถึงอยู่ตำแหน่ง 4 โมงล่ะครับ
มันน่าจะอยู่ที่ 6-7 โมงไม่ใช่หรือ เพราะตำแหน่งมันก็ใกล้เคียงกับ nss6 น่ะ

ขอแจมครับ

อ้างอิง กทม. เส้นรุ้ง(Latitude) = 13.40  เส้นแวง( Longitude )  = 100.30 

- ดาวเทียม Nss6 @ 95 องศา   คำนวณจากเครื่องรีซีพเวอร์ ทั่วไป  ได้ มุมส่าย 201.79 องศา และมุมเงย  72.32 องศา

- ดาวเทียม Measat @ 91.5 องศา             มุมส่าย  213.73 องศา และ มุมเงย 70.72 องศา

ซึ่ง ดาวเทียมสองดวงนี้อยู่ ไม่ไกลกันนัก  ทำให้ไม่ต้องปรับLNB จากม๊าคของดาวเทียม Nss6ก็ยังน่าจะรับได้ แต่คงไม่ถูกต้องนัก  เราใช้เข็มทิศ ช่วยปรับม๊าคละเอียด เหมาะสมกว่าครับ 

และการตั้งม๊าค(ทิศใต้) สำหรับจานระบบเคยูแบนMeasat @ 91.5  ที่ถูกต้องควรอยู่ที่ตำแหน่ง 17 นาฬิกา น่าจะถูกต้องกว่า  ปรับค่าสัญญาณได้ถูกต้องที่สุด   

และเผอิญยังไม่เคยปรับหน้าจานดาวนี้  ไว้ต้องลองซะแล้ว

ดังนั้น รอเกจิ....  มาคอมเม้นต่อดีกว่าครับ   ผิด/ถูกอย่างไร  ขอคำชี้แนะด้วยครับ

บางกอกน้อย

abs
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 03, กันยายน 2010, 07:34:15 am »

แล้วพวกที่ติดบนจานมูพทําไมเขารับได้
โดยไม่ต้องปรับ LNB
pisaranon
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 03, กันยายน 2010, 09:23:01 am »

แล้วพวกที่ติดบนจานมูพทําไมเขารับได้
โดยไม่ต้องปรับ LNB

เวลามูฟ มันไม่ได้เป็นการหมุนจาน แต่เป็นการผลิกจาน

ถ้าสังเกตุดีๆ LNB ก็ถูกหมุนแทนที่จะเป็นการผลิกตามจาน (อธิบายงงไหมเนี่ย)
abs
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #9 เมื่อ: 03, กันยายน 2010, 10:51:27 am »

พอเข้าใจหลักการทํางานจานมูพแล้วครับ แล้วตําแหน่งหน้าจานจะเอาจุดใหนเป็นเกนปรับ LNB
ทิศใต้-แหงนขึ้นฟ้า-ทิศเหนือ ที่ถามเช่นนี้เพราะเคยติดตั้งแล้ว ปรับจุดแรกได้แรงสุดแล้ว
พอมูพไปอีกฝั่งจะรับสัญญานได้อ่อนมากหรือไม่มีสัญญานเลยต้องไปปรับ LNB ช่วย
พอมีวิธีแก้ไขมั๊ยครับ
aa
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #10 เมื่อ: 03, กันยายน 2010, 11:12:20 am »

จานมูฟมันใบใหญ่ครับ เกณ การรับดี lnb เพื้ยนหน่อยมันก็รับได้
ปกติไม่ค่อยได้คำนวณคับ  อาศัยติดจานไม่สูงจากพื้น ปืนง่าย เอามือหมุนเอา หมุนกลับไปกลับมาสัญญาณตรงใหนแรงก็เอาตรงนั้นแหละ
sf49ers
Sr. Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 03, กันยายน 2010, 12:11:48 pm »

การใช้เข็มทิศหาแนวเลข ....0.... LNB จาน FIX.....ของ อ.มนตรี แห่ง thaisat ใช้แล้วยืนยัน ชัด...ชัวร์
http://www.nics-sat.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=233898&Ntype=777
south
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #12 เมื่อ: 03, กันยายน 2010, 12:32:44 pm »

ถ้าพูดถึง lnb ku ลองสังเกตุใหม่อีกครั้งนะครับ  หัวFที่ใช้ต่อสายจะหันชี้ไปที่ทิศใต้เสมอครับ
ไม่ว่ามุมกวาดของดาวเทียมจะอยู่ที่ตำแหน่งใหน  หัว Fจะชี้หาทิศใต้แน่นอนครับ  นอนยัน
ส่วนมุมกลับ(ตรงข้าม)ของ LNB ก็สามารถใช้แทนได้ ที่ไม่นิยมเพราะเป็นเหตุให้น้ำเข้า Lnb
และที่ สำคัญไม่ผ่านสเปกTQC  ของ UBZ ค่าปรับแพงกว่าค่าแรงที่ได้คับ
chaisin
Sr. Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 04, กันยายน 2010, 08:58:41 am »

หลักการง่ายๆ สำหรับติดจานมูฟ เวลาตั้งจานดาวเทีึยมมูฟ ให้ใช้ดาว Asiasat 2 -105.5 เป็นหลัก ปรับให้รับได้ทั้งมุมก้มเเละมุมชดเชย เวลามูฟก็จะได้ทุกดวงเอง-ปรับ LNB  ตามทิศของเเต่ละบริษัท - มหาชัย
chaisin
Sr. Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 04, กันยายน 2010, 09:04:18 am »

ขอเเก้ไข Asiasat 2 -100.5 ขอบคุณครับ
phot9724
Special Member
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 04, กันยายน 2010, 09:30:20 am »

หลักการง่ายๆ สำหรับติดจานมูฟ เวลาตั้งจานดาวเทีึยมมูฟ ให้ใช้ดาว Asiasat 2 -105.5 เป็นหลัก ปรับให้รับได้ทั้งมุมก้มเเละมุมชดเชย เวลามูฟก็จะได้ทุกดวงเอง-ปรับ LNB  ตามทิศของเเต่ละบริษัท - มหาชัย
ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลดีๆว่างๆจะติดตั้งจานมูฟเองบ้าง-ดาวที่ใช้เป็นหลักในการติดตั้งดาวดวงนี้ใช่ไหม-asiasat 3s 100.5 องศาE

phot9724
Special Member
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 04, กันยายน 2010, 09:33:31 am »

กำ-พิมพ์ผิด105.5องศา E

กุ้งขาว
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #17 เมื่อ: 05, กันยายน 2010, 09:55:29 am »

จะสงสัยหรือถามอะไรกันหนักหนา  น่ารำคาญมากๆเลย  ถามซอกแซกอยู่นั่นแหละ  เบื่อว่ะ น่าตบนิ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์