ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
30, เมษายน 2024, 05:15:55 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  เครื่องบินกวนสัญญานดาวเทียมได้ไหมครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินกวนสัญญานดาวเทียมได้ไหมครับ  (อ่าน 3956 ครั้ง)
chay_giff
Newbie
*

« เมื่อ: 06, กันยายน 2010, 02:43:13 pm »

สวัสดีครับท่านปรมาจารย์ทุกท่านครับ
 คือว่าลูกค้าผม 2 คนบ้านอยู่ไกล้กันและอยู่ใกล้สนามบินซัก 10 กิโลเมตร ทั้ง 2 คนติดจานดำ
1.5 เมตร หัว X1 Re เป็นรุ่น Top-Ten Idea sat ซึ่งทั้ง 2 คนยืนยันว่าเวลาที่เครื่องบินขึ้นๆลงๆ
ผ่านบ้านเขาสัญณานจะกระตุกตลอด ในความเป็นจริงแล้วเป็นไปได้ไหมครับว่าเส้นทางการบินๆผ่าน
ระหว่างดาวเทียมกับจานพอดีสัญญานเลยกระตุกครับ ท่านปรมาจารย์ทั้งหลายมีความคิดเห็นว่ายังไง
บ้างครับ และพอจะแก้ไขยังไงได้บ้างครับ ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Noh
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 06, กันยายน 2010, 03:23:13 pm »

จริงครับ บ้านผมอยู่ห่างออกมามากพอสมควร แต่เมื่อไหร่เครื่องบินบินผ่าน สัญญาณจะหายไปชั่วขณะครับ
ผมเดาได้เลยว่าถ้าอยู่ใกล้ๆ เครื่องบินบินผ่านบ่อยๆ คงจะติดๆดับทั้งวันแหล่ะครับ
ส่วนวิธีแก้ ยังนึกไม่ออกเหมือนกันครับ คงต้องทำใจกันละครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
phab
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 06, กันยายน 2010, 04:36:43 pm »

พอทราบมา ไม่แน่นใจ ยังไงเรียนท่านผู้รู้ช่วยตอบอีกที 

ข้อมูลที่ได้มา เขาว่า  c-band  ชัด 100% ชัดไม่กลัวฝน  แต่กลัวเครื่องบิน  ยิ่งอยู่แถวๆๆสนามบินสุวรรณภูมิ

แหล่งที่มา แจ้งอีกว่า  ถ้าเป็น ku-band  จะ กลัวฝน  แต่ไม่กลัวเครื่องบิน  ถึงแม้จะอยู่ติดกับสนามบินเลยก็ตาม

แต่ไม่แน่นใจเหมือนกันเพราะว่า บ้านผมไม่ได้อยู่แถบสนามบินเลยไม่ทราบ  แต่ถ้า จริงหรือไม่จริงอยากให้แชร์ ความคิดครับเพราะผมคิดว่าคนที่อบู่ในแนวเครื่องบินขึ้นลงเดือดร้อนอยู่ครับ

luckyclover
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 06, กันยายน 2010, 05:29:28 pm »

สัญญาณ เรดา เครื่องบิน กะ เรดา สนามบิน เป็น micro wave ครับ กวนได้ใจเลย บางบ้านที่อยู่แนวขึ้นลง นี่แทบไม่ต้องดูกัน 

ลองหาจุดติดที่มีแนวบังคลื่นก็จะช่วยได้ครับ

ขนาดผมห่างแนวลง ตั้ง 40กิโลเมตร ยังมี แวปๆ บางทีเลย ตอนเครื่องผ่านบางลำ ที่หลงแนวเข้ามา
kamolget
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 06, กันยายน 2010, 08:14:51 pm »

เคยอยู่ลำลูกกา นานๆมีเครื่องจากดอนเมืองเข้ามาบังแวบนึงประมาณ2วินาทีเอง
ผมว่าวิธีแก้คือเปลี่ยนเป็นเคยูนะ เปรียบเสมือนเคยูเป็นแห ซีแบนเป็นสุ่ม   หันไปดูทีวีสาวๆถือป้าย
ที่ยาแมวรัสเซีย โอย ขอตัวไปหล่ะนะ
mote
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 08, กันยายน 2010, 01:11:30 pm »

ความรู้ใหม่เลยน่ะเนี่ย
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์