ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
30, เมษายน 2024, 03:21:41 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ดีทีวี ดูกับ lcd panasonic ขนาด 32 นิ้วภาพ ไม่คม เมื่อก่อนดู ทุย คมชัดกว่า
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ดีทีวี ดูกับ lcd panasonic ขนาด 32 นิ้วภาพ ไม่คม เมื่อก่อนดู ทุย คมชัดกว่า  (อ่าน 7055 ครั้ง)
phab
Newbie
*

« เมื่อ: 13, กันยายน 2010, 05:03:54 pm »

พอดี ที่บ้านใช้ ดีทีวีอยู่กับเจ้า แก้ว crt ที่บ้าน คมชัดดี ภาพเสียง ก็เลยไปแนะนำพี่ชายให้เปลี่ยนจาก จานทุย มาเป็นดีทีวี

ใช้ได้ ปกติครับ  แต่พี่ชาย บ่น ว่า ภาพ มันไม่คม เหมือน ทุย นะ แกก็บอกว่า หรือคิดไปเอง  แต่ก็ว่าตอนดูแล้วเทียบกับจอแก้วที่บ้านชัดคมกว่า

ก็คิดว่าเป็นที่ กล่องก็เลยลองเอากล่องผม มาลองดู ก็ ไม่คมชัด เหมือนกัน  ขอเรียนถามว่า   ทุยคม ชัดกว่า ดีทีวี ถ้าดูกับ lcd หรือป่าวครับ

แล้วถ้าจะดู กับ lcd  ให้ชัด จะต้องทำอย่างไรบ้างครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kom
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 13, กันยายน 2010, 05:36:49 pm »

ไม่ชัดทั้งคู่คับ lcd ไม่เหมาะกับแหล่งสัญญาณคุณภาพต่ำ กว่า HD คับ พล๊าสม่าดูดีกว่าเยอะคับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jack2599
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 13, กันยายน 2010, 05:40:05 pm »

รีซีฟเวอร์ ที่ ใช้กันอยู่ หลายๆยี่ห้อ ไม่ได้ผลิต มาเพื่อ LCD ความ คมชัดสูงครับ ต้องใช้ ยี่ห้อที่อยู่ ด้านบน บอร์ด ประเภท ไฮเดฟฟินิชั่น
ทดลอง เอา เครื่องเล่น DVD ที่ เป็น ไฮเดฟ มา เล่น กับ LCD แล้ว เปิด แผ่น DVD จะรู้ ถึง ความแตกต่างครับ
นายมงคล
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 13, กันยายน 2010, 05:55:32 pm »

ถ้าใช้ LCD นะ เลิกเลยกับเครื่อง DTV ลองใช้ Db+สายcomponant พอจะช่วยได้บ้างแต่ก็ยังไม่ดีเท่าเครื่องที่เป็น HD หรือ HD Player ที่ Banner ข้างบน ลองมาแล้ว DVD แม้จะ upscale เป็น 1080 i ก็ไม่ได้เรื่องเพราะภาพมันไม่ใช่ 1080 วันก่อนข้างบ้านซื้อ LED samsung 40 นิ้ว มาต่อ DB ด้วยสาย AV ดูภาพแล้วมันเหมือนย้อนยุคไปดูตลับเทป VDO จริงๆ เลยให้เขาไปซื้อ สายcomponant มาเปลี่ยนวันอาทิตย์ร้านปิดอีก ลองกับ DVD ที่มีระบบ HDMI ก็ไม่ได้เรื่องจริงๆ สู้ CRT 100 Hz ไม่ได้เลย
kied
Special Member
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 13, กันยายน 2010, 07:55:20 pm »

ยังมีภาพแย่ไปกว่าทรูอีกเหรอคับ ถ้าแต่ก่อน IPM ผมไม่เถียงเลย แต่ตอนนี้พี่ทุยเล่นเพิ่มช่องอย่างเดียว หนึ่ง TP ยัดมันเข้าไป ฮ่าๆ ภาพแตกเป็นบล็อกๆเลยคับ ขนาดช่อง HD ยังสู้ของจีนไม่ได้เลย Grin
PP Link
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 13, กันยายน 2010, 09:05:40 pm »

..ซื้อ LCD มาดูทีวี ทำใจก็แล้วกันนะครับ จนกว่าทีวีบ้านเราจะเปลี่ยนเป็น HD แต่ไม่รู้ชาติไหน ทุยมีแล้ว 3 ช่อง ฟรีทีวีบ้านเราอีกนานครับ ตอนนี้พลาสม่าดูดีกว่าเยอะครับ LCD เอาไว้เล่นแผ่น DVD บลูเรย์ หรือไฟล์ HD ที่เล่นกัีบเครื่อง Playon
สมชาย
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 13, กันยายน 2010, 09:36:10 pm »

จนปัจจุบันผมก็ยังดูด้วยจอแก้วอยู่เลยครับ sony 21 นิ้ว ผมว่าภาพมันชัดดีครับ
worawut610
Special Member
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 13, กันยายน 2010, 09:53:38 pm »

สำหรับฟรีทีวี ลองดูผ่านC แบนด์(จานดำ) ดูนะครับ.. ภาพชัดสุดครับ..
cmg
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 13, กันยายน 2010, 11:26:31 pm »

แหม...ท่าน จะให้มันคมชัดยังงัย.. 1 tp เล่นอัดมาไม่รู้กี่ช่อง  ยังงัยก็แตก  ของ 2 ชัดกว่า Dtv อยู่แล้วเพราะบีบอัดมาไม่เยอะ...ถ้าจะให้ชัดในระดับที่พอรับได้สำหรับ จอ  LCD นะ ใช้จาน C-Band และใช้ Re. ที่ราคาสูง ๆ หน่อย ความคมชัดผมว่าดีกว่าพวกนี้เยอะ ผมใช้อยู่ตอนนี้ LCD Pana 32" Re. Atlenta 5400 รุ่นเมื่อ 6-7 ปีที่แล้ว ราคาตอนนั้ ก็6,000-7,000 บาท ดู ฟรีทีวี 3-5-7-9 คมชัดพอ ๆ กะ DVD หรือชัดกว่าด้วยซ้ำเพราะไม่ได้บีบอัดมา... 
mote
Sr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 14, กันยายน 2010, 11:38:03 am »

จานดำ ส่งความละเอียดมากกว่าทุย ครับ ลองดู ช่วยได้เยอะครับผมก็ใช้แบบนี้ อยู่
BC115C
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 20, กันยายน 2010, 12:28:43 pm »

ผมยังใช้ CRT 29 นิ้วอยู่เลยครับ ต่อผ่าน คอมโพเน้น ภาพชัดกว่าต่อผ่าน เอวี ครับ ภาพที่ได้ยังพอรับได้ ไม่ถึงกับเลวร้าย
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์