ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, เมษายน 2024, 10:46:58 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ช่างจาน ควรเลิกตัดราคา และดูถุกอาชีพตัวเองได้แล้ว คุณทำงานเสี่ยงชีวิตน่ะครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่างจาน ควรเลิกตัดราคา และดูถุกอาชีพตัวเองได้แล้ว คุณทำงานเสี่ยงชีวิตน่ะครับ  (อ่าน 11021 ครั้ง)
newsmember
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 16, กันยายน 2010, 08:32:26 pm »

ไฟช็อตหนุ่มติดตั้งจานดาวเทียมตายคาร้านเมืองจันท์
จันทบุรี -เกิดเหตุไฟฟ้าช็อตช่างติดตั้งจานดาวเทียม ดับอนาถ หลังพยายามมุดฝ้าเพดานเดินสายไฟ เจ้าหน้าที่คาด พลาดโดนสายไฟ หรือไม่มีความชำนาญการ

เมื่อเย็นวันนี้ (15 ก.ย.) ศูนย์วิทยุหน่วยกู้ภัยสมาคมสว่างกตัญญูธรรมสถานจันทบุรี ได้รับแจ้งเหตุไฟฟ้าช็อตมีผู้เสียชีวิต ที่ ร้านจารุวรรณ บ้านหนองคล้า ต.ทุ่งเบญจา อ.ท่าใหม่

ไปถึงที่เกิดเหตุเป็นบ้านปูน 2 ชั้น ตรวจสอบบริเวณชั้น 2 พบศพ นายวิทยา แซ่อึ๋ง อายุ 34 ปี สวมเสื้อยืดแขนสั้นลายขวาง นุ่งกางเกงยีนขายาวสีดำ คาดเสียชีวิตมาแล้วประมาณ 1 ชั่วโมง นอกจากนี้ ยังพบว่า บริเวณฝ้าเพดานพังเสียหายทะลุ ภายในยังพบท่อพีวีซีที่ใช้ในการเดินสายไฟห้อยอยู่จำนวนมาก

สอบสวนความเบื้องต้นทราบว่า ผู้ตายเป็นช่างรับติดตั้งจานดาวเทียมที่ทางร้านว่าจ้างให้มาดำเนินการติดตั้ง ซึ่งขณะเกิดเหตุไม่มีใครสังเกต ได้ยินเพียงแต่เสียงตกกระแทกเท่านั้น เมื่อเห้นผิดปกติคนในร้านจึงไปตรวจสอบก็พบว่านายวิทยา นอนแน่นิ่งอยู่กับพื้น จึงแจ้งหน่วยกู้ภัยเข้ามาตรวจสอบดังกล่าว

ทั้งนี้ เจ้าหน้าที่ตำรวจสันนิษฐานว่า นายวิทยา น่าจะไม่ทันระวังตัวในขณะที่มุดฝ้าเพดานจนพลาดไปเกี่ยวกับสายไฟฟ้า หรือเนื่องจากนายวิทยาไม่มีความชำนาญการในการเดินระบบไฟจนเป็นสาเหตุให้เสียชีวิตในที่สุด
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kamolget
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 16, กันยายน 2010, 08:43:37 pm »

ที่เกิดเหตุอยู่ใกล้บ้านผม10โล แต่ผมไม่รู้จักคนตาย เขาอาจเคยเข้ามาถามอะไรในเวปนี้บ้างก็ได้ ยังไงก็ขอไว้อาลัยด้วยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
newsmember
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 16, กันยายน 2010, 08:48:09 pm »

ที่ผมเอามาลงเพื่อให้ ช่างที่ ชอบตัดราคา ควรดูไว้
 จริงๆ น่าจะมีการกำหนด ราคามาตรฐาน
แบบ ร้าน แอร์ ที่มี ค่า ติดตั้ง ย้าย แอร์  2500 บาท
 ช่างจาน ไม่ต้องตั้งแพงแบบนั้นก็ได้ แต่ ไม่ใช่  3-5 ร้อย ก็เอาแล้ว
  ควร คำนึงถึง ความเสี่ยงด้วย
กับอาชีพ และ ค่าวิชา
poowut
Special Member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 16, กันยายน 2010, 09:16:20 pm »

คือยากจะบอกว่า

1.ความเสียงบางอย่าง ลดทอนได้ถ้าไม่ประมาท เช่น ยกเบรกเกอร์ลงก่อน

2.คนเข็นรถขายฝรั่งดอง คนขี่ซาเล้งซื้อของเก่าก็เสียงเหมือนกันปั่นจักรยานอยู่โดนสิบล้อบี้ตายก็มี หรือหมู่บ้านผม คนปีนหลังคาปูกระเบื้องก็เสี่ยงได้วันละ 250-350 บาท แล้วแต่อายุงาน (คนไทย) ส่วนพม่าได้ประมาณ 200 - 250

3.ช่างที่ผมเคยจ้างมาติดจาน มากัน 2 คน ค่าแรงก็พันกว่าบาท น่าจะตกคนละ 700-800 ร้อยได้ ถือว่าไม่ได้น้อยนะครับ วันนึงถ้าได้อย่างน้อย 3 จ๊อบ ก็ตกวันละประมาณ 2000 เดือนนึงก็ 60000 มากกว่าเงินเดือนผมอีก ค่าแรงสามร้อย นี่หาแถวไหนครับ ถูกจัง

ช่างที่ท่านว่าจ้างมาติดจานค่าแรงพันกว่าบาท
หักค่า จาน ค่านำมันรถ และค่ากินแล้ว
จะเหลือซักกี่บาทนะครับ
เย็นต้องเอาเงินมาให้ลูกเมียซื้อข้าวกินอีก
ผมเคยเป็นช่างนะ ติดตั้ง 1 จาน 2500
หักค่าจาน 1750
หักค่าสาย และอุปกรณ์ 300
หักค่าน้ำมันรถอีก
จะเหลือซักเท่าไร่กันครับ
poowut
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 16, กันยายน 2010, 09:39:09 pm »

คือยากจะบอกว่า

1.ความเสียงบางอย่าง ลดทอนได้ถ้าไม่ประมาท เช่น ยกเบรกเกอร์ลงก่อน

2.คนเข็นรถขายฝรั่งดอง คนขี่ซาเล้งซื้อของเก่าก็เสียงเหมือนกันปั่นจักรยานอยู่โดนสิบล้อบี้ตายก็มี หรือหมู่บ้านผม คนปีนหลังคาปูกระเบื้องก็เสี่ยงได้วันละ 250-350 บาท แล้วแต่อายุงาน (คนไทย) ส่วนพม่าได้ประมาณ 200 - 250

3.ช่างที่ผมเคยจ้างมาติดจาน มากัน 2 คน ค่าแรงก็พันกว่าบาท น่าจะตกคนละ 700-800 ร้อยได้ ถือว่าไม่ได้น้อยนะครับ วันนึงถ้าได้อย่างน้อย 3 จ๊อบ ก็ตกวันละประมาณ 2000 เดือนนึงก็ 60000 มากกว่าเงินเดือนผมอีก ค่าแรงสามร้อย นี่หาแถวไหนครับ ถูกจัง

ช่างที่ท่านว่าจ้างมาติดจานค่าแรงพันกว่าบาท
หักค่า จาน ค่านำมันรถ และค่ากินแล้ว
จะเหลือซักกี่บาทนะครับ
เย็นต้องเอาเงินมาให้ลูกเมียซื้อข้าวกินอีก
ผมเคยเป็นช่างนะ ติดตั้ง 1 จาน 2500
หักค่าจาน 1750
หักค่าสาย และอุปกรณ์ 300
หักค่าน้ำมันรถอีก
จะเหลือซักเท่าไร่กันครับ

ของผมเขาทำบิลแยกให้ดูครับ เฉพาะค่าแรกพันกว่าบาท ค่าจาน ค่าอุปกรณ์ไม่เกี่ยว ร้านอยู่ซอยเดียวกับบ้านผมค่าน้ำมันไม่น่าแพง (ถนนวัชรพล) หรือผมติดแพงก็ไม่ทราบ

ค่าอาหารของตัวเอง ค่าเงินให้ลูกเมียซื้อข้าว ทำอาชีพอะไรมันก็ต้องให้ทั้งนั้นนี่ครับ

แสดงว่าท่านถูกหลอกจากช่างคนนี้แล้วล่ะครับ
ค่าติดตั้งจานดาวเทียม เขาคิดกันเป็นมาตฐานคือ 500 บาทเท่านั้นเองครับ
รวมค่าน้ำมันแล้วนะครับ
rang
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 16, กันยายน 2010, 10:01:02 pm »

ขอไว้อาลัยต่อผู้เสียชีวิตครับ... ก็ขอให้ช่างติดจานหรือทำงานเกี่ยวกับระบบไฟฟ้าทุกท่านพึงระวังไว้ครับ
fps
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 16, กันยายน 2010, 11:06:30 pm »

ขอไว้อาลัยครับ

แถวบ้านเขาติดจานดำกัน  2000 บาท ครับ
mamaman
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 17, กันยายน 2010, 09:13:46 am »

ขอเเสดงความคิดเห็นมั้งครับ ผมคิดว่าติดตั้งรวมหักสารพัดค่าเเล้วควรอย่าให้ขาด 800 บาทครับ
เพราะยังไงเค้าก็ยังเรียกช่าง
newsmember
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: 17, กันยายน 2010, 09:25:52 am »

ที่มีบางคนมาบอกว่า ค่าแรง ขั้นต่ำ 250 บาท ช่างได้  ก็ OK
ผมว่าไม่ถูก ค่าแรง ขั้นต่ำ 250 บาทหรือ 300 บาท มันพวกใช้แรงงาน
แต่ ช่าง ต่างกันครับ ดังนั้น เราต้อง มี ค่า แรงแตกต่างจาก ผู้ใช้แรงงานไร้ผีมือ
 อย่างพวก ช่างไฟ นี่ ปัจจุบันหายากมาก
  อย่างพวก ให้เดินไฟจุดเดียว หรือให้ไปดูไฟ ที่บ้านดับ นี่
อย่า หวังครับว่า จะหาช่างไฟได้ ไม่มีใครทำครับ
เขา เหมาอย่างเดียว อย่างต่ำ 4-5 จุด ค่าแรง จุดละ 400 บาท
ต่ำกว่านี้
luckyclover
Full Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 17, กันยายน 2010, 10:04:53 am »

ปัญหาโลกแตก แข่งขันเสรี หน้ามืดรับหมด
โพสไปก็เท่านั้นครับ อยู่ที่เรามากกว่า ใครตัดไปอยู่ได้ก็อยู่ ตายไปก็ช่าง เราไม่ได้ไปเจ็บด้วย
ราคาของเราพอใจเท่าไรก็บอกลูกค้าไป ไม่คุ้มก็ไม่รับเท่านั้นเอง

ผมติดจานขั้นต่ำ1500 ลูกค้าบ่น ว่าแพง ผมก็คิดค่าของพอ แล้วเชิญให้ติดเอง สะใจครับ 2วันผ่านไปก็ติดไม่ได้
ใครติดต่ำกว่าก็ช่างครับ เพราะต้นทุนเค้าคงต่ำจริงๆ ปล่อยไป (ตามกรรม ทำอะไรไว้ก็ตามแก้กันเองนะ)

damnern
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 17, กันยายน 2010, 10:20:40 am »

มันมีมาตฐาน ของการขายสินค้าอยู่แล้ว นี้ครับ
ช่างต้องคำนึงด้วย
ค่าของ บวก กำไร
ค่าแรง ( ค่า บริการ ติตตั้ง)
ระยะทาง
บริการหลังการขายละ
คิดต่อกันเอาเองครับว่าราคามันจะควาเท่าไร
จะต้อง ไม่ต่ำ  และไม่สูงเกินไปครับ
ช่างอยู่ได้  ผู้บริโภค ไม่ถูกเอาเปรียบ
ผู้บริโภค ก็ต้องคำนึงด้วยครับ
click
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 17, กันยายน 2010, 10:42:06 am »

ค่าแรงอย่างอื่นแพงครับ  ยกเว้นช่างดาวเทียมเพราะมีการยกระดับจากแรงงานธรรมดา  มาเป็นช่างฝีมือก็เลยเพิ่มคาแรง  แต่ไม่เท่าช่างฝีมือเดิม  เมื่อแย่งงานมันก็ลดราคามาสู้กัน  อยู่ได้ก็อยู่อยู่ไม่ได้ก็หางานใหม่ทำ  ขนาดทุนข้ามชาติก็หนี  วงการน้ำมัน  จ.    โทรศัพท์ 0.   ค้าปลีก......กำลังจะไป  แต่พวกที่สบายคือแปรรูปของรัฐ....กลายเป็นบริษัท....แล้วกินกลุ่มใครกลุ่มมัน   ลองหันหลังกลับไปดูกันบ้างแล้วท่านจะสงสารประเทศไทย   ผมคิดว่าคนไทยส่วนใหญ่  อาจชอบแบบนี้ก็ได้  สุดท้ายคนคุมความถี่ประเทศไทยไว้3.9จีที่มีปัญหา  ก็มาจากของรัฐกลายพันธุ์

สาวกหมีขาว
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #12 เมื่อ: 17, กันยายน 2010, 11:26:04 am »

อ่านแล้วสมน้ำหน้ามันจังครับ

ไม่รู้มันมีลูกสาวหรือเปล่า?ถ้ามีเสร็จผมกับเพื่อนแน่ๆถ้าพ่อมันตายหมดศัตรูไปหนึ่งคน
ช่างหลิว
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 17, กันยายน 2010, 12:30:00 pm »

ขอไว้อาลัยเช่นกันคับ อาชีพนี้เสี่ยงคับ
งง ว๊ะ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #14 เมื่อ: 17, กันยายน 2010, 12:59:30 pm »

มันคนละเรื่องกัน ความประมาท กับ ค่าแรงติดจาน ข้าน้อยติดให้เพื่อนบ้านฟรีมานับศิบจานแล้ว
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 17, กันยายน 2010, 01:35:12 pm »

เห็นด้วยกับทั้งสามท่านครับ
ผมก็คิดราคาเดียวกันกับร้านที่ได้มาตรฐาน แม้ผมเป็นช่างอิสระ แต่ไม่ได้ทำแล้วทิ้งงาน ยังคงติดตามและให้บริการต่อครับ
ที่มีบางคนมาบอกว่า ค่าแรง ขั้นต่ำ 250 บาท ช่างได้  ก็ OK
ผมว่าไม่ถูก ค่าแรง ขั้นต่ำ 250 บาทหรือ 300 บาท มันพวกใช้แรงงาน
แต่ ช่าง ต่างกันครับ ดังนั้น เราต้อง มี ค่า แรงแตกต่างจาก ผู้ใช้แรงงานไร้ผีมือ
 อย่างพวก ช่างไฟ นี่ ปัจจุบันหายากมาก
  อย่างพวก ให้เดินไฟจุดเดียว หรือให้ไปดูไฟ ที่บ้านดับ นี่
อย่า หวังครับว่า จะหาช่างไฟได้ ไม่มีใครทำครับ
เขา เหมาอย่างเดียว อย่างต่ำ 4-5 จุด ค่าแรง จุดละ 400 บาท
ต่ำกว่านี้
ปัญหาโลกแตก แข่งขันเสรี หน้ามืดรับหมด
โพสไปก็เท่านั้นครับ อยู่ที่เรามากกว่า ใครตัดไปอยู่ได้ก็อยู่ ตายไปก็ช่าง เราไม่ได้ไปเจ็บด้วย
ราคาของเราพอใจเท่าไรก็บอกลูกค้าไป ไม่คุ้มก็ไม่รับเท่านั้นเอง

ผมติดจานขั้นต่ำ1500 ลูกค้าบ่น ว่าแพง ผมก็คิดค่าของพอ แล้วเชิญให้ติดเอง สะใจครับ 2วันผ่านไปก็ติดไม่ได้
ใครติดต่ำกว่าก็ช่างครับ เพราะต้นทุนเค้าคงต่ำจริงๆ ปล่อยไป (ตามกรรม ทำอะไรไว้ก็ตามแก้กันเองนะ)

มันมีมาตฐาน ของการขายสินค้าอยู่แล้ว นี้ครับ
ช่างต้องคำนึงด้วย
ค่าของ บวก กำไร
ค่าแรง ( ค่า บริการ ติตตั้ง)
ระยะทาง
บริการหลังการขายละ
คิดต่อกันเอาเองครับว่าราคามันจะควาเท่าไร
จะต้อง ไม่ต่ำ  และไม่สูงเกินไปครับ
ช่างอยู่ได้  ผู้บริโภค ไม่ถูกเอาเปรียบ
ผู้บริโภค ก็ต้องคำนึงด้วยครับ

ส่วนอันนี้ไม่เป็นการไปซ้ำเติมผู้วายชนเกินไปหรือครับ มีส่วนของมันสมองที่คิดดีๆบ้างมั๊ยครับ ขึ้นชื่อว่าเป็นคนแล้วนะ

อ่านแล้วสมน้ำหน้ามันจังครับ

ไม่รู้มันมีลูกสาวหรือเปล่า?ถ้ามีเสร็จผมกับเพื่อนแน่ๆถ้าพ่อมันตายหมดศัตรูไปหนึ่งคน

newsmember
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #16 เมื่อ: 17, กันยายน 2010, 02:59:27 pm »

ที่ผมมา ให้ช่างคำนึงถึงค่าแรงช่าง ไม่ใช่ว่าผมจะให้ช่างโก่งราคาแพงเกินไปน่ะครับ
คิดราคาพอควร ที่มีกำไร สมกับเป็นงานฝีมือครับ
  อย่างผมน่ะ ไปหาช่างมาเปลี่ยนประตูบ้าน และวงกบ
 รวมทั้งหมด 2 บานประตู มี งานปูนนิดหน่อย เนื่องจากต้อง เลาะ วงกบ ประตู ห้องน้ำออกด้วย
เชื่อไหม หา ช่างมาทำประตู บ้านใหม่ ยากมาก
 ไปเจอช่าง ฃ่างรับเหมา ตอนแรกตกลง ค่าแรง ค่าของ ผมออก
 ตกลงไว้ที่ ประมาณ 2000 บาท  พอถึงวัน ที่ให้มาทำ ไปถามเขา เขาบอกว่า งานน้อยไม่คุ้ม
 เลยยกเลิก
ผมกว่า จะหาช่าง ได้นี่ ยากมาก เพราะว่า งานน้อยเกินไปไม่คุ้ม จนมาเยอะ ช่างใกล้ๆ กำลัง รับเหมางาน ถามเขา เขาตกลง  วันรุ่งขึ้นมาทำ ครึ่งวันเสร็จ
 รับไป 2000 บาท มีคน ทำ 3-4 คน 
   แต่ ช่างดาวเทียม ตัดราคากันเกินไป
ราคา ควร ไม่แพงและ ถูกเกินไป
ice
Newbie
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 17, กันยายน 2010, 05:39:25 pm »

วันนี้มีลูกค้ามาจ้างให้ไปย้ายจานให้บอกราคาไป 800บาทบอกแพงจังขอ 200 ได้ไหมลูกค้าบอกว่าไปถามร้านอื่นมาแล้วเขาคิดแค่300บาททำไมไม่ให้เขามาทำให้ละ ปวดหัวจังเจอแบบนี้
shyzeemheekeaw
Newbie
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 17, กันยายน 2010, 09:29:20 pm »

ผมพูดในฐานะช่างคนหนึ่งนะครับว่ามันดูเหมือนว่าราคาที่คุณจ่ายอาจจะดูเยอะแต่ว่าเงินค่าแรงที่เค้าได้ไปอาจพอสำหรับวันนั้น แต่ถ้าวันพรุ่งนี้วันมะรืนนี้ไม่มีงานเค้าก้อลำบากนะครับ   ถ้างานมันได้ทุกวันเหมือนงานประจำผมว่าช่างก้อสามารถคิดราคาได้ถูกลง แต่งานมันไม่ได้มีทุกวันนะครับ
ดังนั้นเงินที่ช่างได้มันก้อไม่ได้มากมายอะไรนัก  ยิ่งถ้างานอันตรายหรือยากผมว่ามันไม่คุ้มสำหรับเงินไม่กี่ร้อยบาทครับ

ส่วนท่านที่บอกว่าไปปีนฝ้าแล้วสับเบรคเกอร์ มันก้อปลอดภัยครับ แต่ผมไม่ค่อยเห็นว่าช่างเค้าจะทำกัน แล้วเจ้าของบ้านคงไม่สับให้ิเพราะคิดว่าไม่เกี่ยวกัน  ก้อติดจานไม่ได้เดินสายไฟไม่ใช่เหรอครับ  ดังนั้นช่างคงต้องระวังเอาเองหรือถ้าดูแล้วไม่ปลอดภัยจึงค่อยสับเบรคเกอร์
REPORTER TPBS
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 18, กันยายน 2010, 09:13:23 am »

ขอไว้อาลัยด้วยครับ ชื่อกระทู้ถูกใจผมครับ ขอขอบคุณ..
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์