ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28, เมษายน 2024, 07:12:05 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ช่างคิดเท่าไหร่ดี ผู้บริโภคจะจ่ายเท่าไหร่ดี
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่างคิดเท่าไหร่ดี ผู้บริโภคจะจ่ายเท่าไหร่ดี  (อ่าน 5157 ครั้ง)
damnern
Newbie
*

« เมื่อ: 18, กันยายน 2010, 11:49:00 am »

ต้นทุนจาน 1750
ต้นทุนอุปกรณ์เสริม 300
ระยะทาง 10 กม.
ติดตั้งบนหลังคาบ้านเก่า สร้างมาแล้ว15ปี
ต้องรับประกันลูกค้า อุปกรณ์ 1 ปี
ความผิดพลาดจากการติดตั้ง  6 เดือน
ช่างคิดเท่าไหร่ครับ
ผู้บริโถคจะจ่ายเท่าไหรครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
cmg
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 18, กันยายน 2010, 12:19:36 pm »

3,500 - 4,000 ครับ.... รอท่านอื่น..ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
fastjungw
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 18, กันยายน 2010, 12:46:02 pm »

ประมาณนั้น ท่านไม่มีลูกน้องเลยหรอ ตั้งคนเดียวขั้นเทพแล้ว
rewatp
Special Member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 18, กันยายน 2010, 01:29:22 pm »

ถ้าติดตั้งกับพื้นดิน 3000 บาท ปืนหลังคา 3500 ขึ้นตามความยากง่าย
fpw
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 18, กันยายน 2010, 03:32:59 pm »

แถวบ้านครบชุดจ่ายแค่  1900 บาทครับ ถูกมาก
luckyman
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 18, กันยายน 2010, 06:17:46 pm »

ราคาแบบนี้   สงสัยอนาคตช่างดาวเทียม คงไม่ต่างจาก ผู้ขายแรงงานทั่วๆไปแน่เลย ผมว่าอาชีพเรา มีความเสี่ยงสูงมากอยู่นะครับ
อย่างแรกเสี่ยงกับรถ  อย่างที่สองเสี่ยงกับความสูง  อย่างที่สามเสี่ยงกับพวกระบบไฟฟ้าเก่าๆในบ้าน อย่างที่สี่เงินไม่พอกินโดนเมียทุบหัว 555

ผมว่าเราน่าจะร่วมมือกันตั้งราคาที่เป็นมาตรฐานนะ  หรืออย่างน้อยก็ไกล้เคียงกัน เพื่อจะได้ไม่เป็นการทำลายอาชีพตัวเองทางอ้อม นะครับ ถ้าสมมุติว่าติดไปแล้ว หักต้นทุน+อุปกร์เสริม+ค่าช่าง เหลือกำไร 500 บาท รับกันกันลูกค้าอีกปีนึง พอสมมุติว่าวันไหนงานเข้าได้เข้าไปรอบสอง ค่านำมันค่าช่าง ก็แทบไม่พอ เหมือนไปติดให้ฟรี ๆ เลย

ผมคิดเอาเองนะครับว่าส่วนมากที่ลูกค้าชอบบ่นว่าพอมีปัญหาแล้วเรียกช่างไม่เคยมาดูแลเลย เนี่ยคงจะเำพราะเรื่องนี้แหละครับ แล้วทีนี้เค้าก็จะเหมารวมว่า ช่างก็คงเหมือนกันทุกคน  ทุกวันนี้ผมละเหนื่อยใจจัง

ทำงานของเราให้ดีที่สุดครับ ราคาเป็นกลางที่สุด ไม่ฟันลูกค้าเกินควร ไม่เข้าเนื้อ ครับ  ลูกค้าใช้ดีแล้วบอกต่อ  งานมาเรื่อยๆครับ ส่วนมากไม่เคยต่อราคาเลยซักแดง 

เป็นกำลังใจให้ช่างทุกท่านครับ สู้ๆ
(ปล.ถ้าผมกล่าวผิดประการใด รบกวนท่าน admin ลบกระทู้ผมด้วยนะครับ)
 หรือถ้่าใครเห็นด้วยก็รบกวนขอความคิดเห็นเพิ่มเติมให้หน่อยนะครับ
kamolget
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 18, กันยายน 2010, 06:43:39 pm »

ผมว่า ช่างมีลูกค้าไม่เหมือนกัน ติดสูงติดต่ำไม่เหมือนกัน ใช้อุปกรณ์ไม่เหมือนกัน ห่างไกลไม่เหมือนกัน
รับของจากร้านถูกแพงไม่เหมือนกัน ทั่วๆไปเลยกำหนดไม่ได้ มาตรฐานไม่มี ลำบากครับ
kamat
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 18, กันยายน 2010, 07:39:56 pm »

ไม่ไกลนัก ก็คิด 2800-2990 บาท ค่าลูกน้อง 200- ค่าน้ำมัน 100 ค่าสาย RG6U 100 เท่านี้น่าจะคุ้มนะ

แจ๊คเพชรบุรี
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: 18, กันยายน 2010, 11:44:55 pm »

ทุกวันนี้เรากำลังฆ่ากันเอง  รวมทั้งฆ่าตัวเอง ฆ่าวิชาชีพ  ฆ่าคนที่อยู่ที่บ้านเราด้วย

ผมว่า 3500 เนี่ยกำลังดีครับ

เราต้องบริการหลังการขายอีกไม่รู้นานแค่ไหน
ลูกค้าบางคนใจถึงก้อดีไป บางคนงก ไม่ถามเลยว่าค่านำมันไหม

ผมเคยเจอนะครับติดไป 4 ปีน่าจะได้
ไปเครมมามะรู้กี่รอบไม่เคยยกเครื่องมาเลยเอะอ่ะก้อมาดูให้หน่อยได้ไหม
พอเสดก้อมะถามเลยว่าเท่าไร่

ล่าสุดหนูเข้าไปกัดสายบนฝ้า
โทรมาเกือบสองทุ่มผมตั้งขับรถไปบ้านผมอยู่ห่างจากเค้าเกือบ 20 โล
ผมบอกเค้าว่าพี่พรุ่งนี้ได้ไหมวันนี้มันมืดแล้ว
เค้าว่าไงรู้ไหมครับ  เค้าบอกว่าเมียเค้าจะดูละครหลังข่าว

ผมต้องวิ่งไปเชคให้
กว่าจาเสดปาไปเกือบสามทุ่ม
เพราะแกให้จูนช่องใหม่ๆให้แก  ให้เรียงให้ด้วยเพราะเมียแกจำช่องมะได้หาช่องมะเจอ
ผมคิดไว้ในใจว่าเสดแล้วแกคงถามบ้างละว่าเท่าไร
เชือ่ไหมครับ แกมะถามสักคำ  บอกว่าขอบใจ   คำเดียว

เห็นไหมครับว่าบางครั้งอะเราก้อมะรู้จะไปบอกเค้าว่าไงเหมือนกันกะลูกค้าแบบนี้
ผมเองก้อเคยตกหลังคาจนต้องแอดมิดไอซียู ตกมาหัวฟาดพื้น เป็นตายเท่ากัน
ต้องหยุดงานไปเป็นเดือนๆ

ปัญหาที่เราจะเจอกับการติดจานนั้นเยอะมากครับ
ถ้าเราติดถูกๆมันอาจจเข้าเนื้อในเวลาต่อไปได้
ทำไมเราไม่รวมตัวกันละครับกำหนดราคากลางมา
ถ้ามันข้ามถิ่น  หรือไกลมากๆ เราก้อให้ช่างแถววนั้นเค้าติดกันไป
ไม่มาขับรถเร่ ทำลายคนอื่น  แล้วไมดูแล
บ่อยครั้งที่มะได้ติดที่ผมนะ แล้วมาตามผมไปจูน เพราะเค้าถอดเครื่องมะเป็น
ผมไปทำแปบเดียว  คิดเงินก้อน่าเกลียดอีก

ยังดีนะครับที่ผมยังมีงานประจำอย่างอื่นทำ
ถ้าติดจานอย่างเดียวสงสัยอดตาย

somsak
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 19, กันยายน 2010, 07:37:50 am »

การแข่งขันกันเป็นธรรมดาที่จะเกิดขึ้นในปัจจุบันหากท่านไม่ลดราคาคนอื่นก็ลดราคาเพื่อความอยู่รอดดูอย่างห้างค้าปลีกที่แข่งขันกันอยู่จนทำให้เราหลายคนต้องหมดอาชีพกับการขายสินค้าไบกี่แสนรายเพราะเขามีต้นทุนที่ถูกลงเพาะเขาต่อรองผู้ผลิตได้มาก     เรื่องราคาค่าติดตั้งผมว่าเป็นดุลพินิจของทุกท่านหากคิดแพงลูกค้าก็อาจไม่ติดตั้งหากถูกไปท่านก็บอกไม่คุ้มแต่ถ้าเป็นผนจะบอกกับลูกต้าว่าค่าอุปกรณ์เท่าไหร่ขอค่าแรง..........ถ้าลูกค้าว่าแพงไปก็บอกว่าเป็นค่าบริการหลังการขายหากเกิดปัญหาจะมาดูแลให้เป็นอย่างดี   การค้าทุกอย่างย่อมต้องลงทุนแต่การบริการจากใจการพูดจาแบบเป็นกันเองคำมั้นสัญญาเป็นบทพิสูตรสิ่งเหล่านี้ไม่มีทางจะมาแยกความรู้สึกของลูกค้าได้
   ผมเชื่อว่าทุกๆท่านคงจะมีร้านค้าที่ประทับใจในการบริการหากท่านทำแบบนั้นลูกค้าก็จะอยู่กับท่านและบอกต่อกับคนที่เขารู้จักเพื่อเป็นการต่อยอดการขายสำหรับทุกท่าน    ขอให้ทุกท่านประสพความสำเร็จครับ
damnern
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 19, กันยายน 2010, 04:03:35 pm »

=ช่างเสนอ โดยภาพรวม 3500ครับ
ไม่เห็นผู้บริโภคเลย จะจ่ายเท่าไหร่ดี Huh?
แสดงว่าบอร์ดนี้ให้ความรู้มากครับ
ใครที่มาใช้บริการ ส่วนมาก จะทำได้เอง
หนุนบรอ์ดกันหน่อยคับ
luckyman
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #11 เมื่อ: 19, กันยายน 2010, 05:39:08 pm »

ทุกวันนี้เรากำลังฆ่ากันเอง  รวมทั้งฆ่าตัวเอง ฆ่าวิชาชีพ  ฆ่าคนที่อยู่ที่บ้านเราด้วย

ผมว่า 3500 เนี่ยกำลังดีครับ

เราต้องบริการหลังการขายอีกไม่รู้นานแค่ไหน
ลูกค้าบางคนใจถึงก้อดีไป บางคนงก ไม่ถามเลยว่าค่านำมันไหม

ผมเคยเจอนะครับติดไป 4 ปีน่าจะได้
ไปเครมมามะรู้กี่รอบไม่เคยยกเครื่องมาเลยเอะอ่ะก้อมาดูให้หน่อยได้ไหม
พอเสดก้อมะถามเลยว่าเท่าไร่

ล่าสุดหนูเข้าไปกัดสายบนฝ้า
โทรมาเกือบสองทุ่มผมตั้งขับรถไปบ้านผมอยู่ห่างจากเค้าเกือบ 20 โล
ผมบอกเค้าว่าพี่พรุ่งนี้ได้ไหมวันนี้มันมืดแล้ว
เค้าว่าไงรู้ไหมครับ  เค้าบอกว่าเมียเค้าจะดูละครหลังข่าว

ผมต้องวิ่งไปเชคให้
กว่าจาเสดปาไปเกือบสามทุ่ม
เพราะแกให้จูนช่องใหม่ๆให้แก  ให้เรียงให้ด้วยเพราะเมียแกจำช่องมะได้หาช่องมะเจอ
ผมคิดไว้ในใจว่าเสดแล้วแกคงถามบ้างละว่าเท่าไร
เชือ่ไหมครับ แกมะถามสักคำ  บอกว่าขอบใจ   คำเดียว

เห็นไหมครับว่าบางครั้งอะเราก้อมะรู้จะไปบอกเค้าว่าไงเหมือนกันกะลูกค้าแบบนี้
ผมเองก้อเคยตกหลังคาจนต้องแอดมิดไอซียู ตกมาหัวฟาดพื้น เป็นตายเท่ากัน
ต้องหยุดงานไปเป็นเดือนๆ

ปัญหาที่เราจะเจอกับการติดจานนั้นเยอะมากครับ
ถ้าเราติดถูกๆมันอาจจเข้าเนื้อในเวลาต่อไปได้
ทำไมเราไม่รวมตัวกันละครับกำหนดราคากลางมา
ถ้ามันข้ามถิ่น  หรือไกลมากๆ เราก้อให้ช่างแถววนั้นเค้าติดกันไป
ไม่มาขับรถเร่ ทำลายคนอื่น  แล้วไมดูแล
บ่อยครั้งที่มะได้ติดที่ผมนะ แล้วมาตามผมไปจูน เพราะเค้าถอดเครื่องมะเป็น
ผมไปทำแปบเดียว  คิดเงินก้อน่าเกลียดอีก

ยังดีนะครับที่ผมยังมีงานประจำอย่างอื่นทำ
ถ้าติดจานอย่างเดียวสงสัยอดตาย

สนับสนุนอีก 1 เสียงครับ 
chokchai125
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #12 เมื่อ: 20, กันยายน 2010, 12:29:27 pm »

บอร์ดนี้ดีได้ความรู้มากมาย ผมมือใหม่ 3500 น่าจะดีครับ
ตึ๋ง
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #13 เมื่อ: 22, กันยายน 2010, 05:37:21 am »

บอกลูกค้าครับว่า ต้องมีค่าใช้จ่าย
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์