ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28, เมษายน 2024, 03:13:35 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  หาช่างจานดาวเทียม แก้ไขงานเดินสายและติดจานดาวเทียมที่ไม่ไกลจากย่านพระรามสามครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: หาช่างจานดาวเทียม แก้ไขงานเดินสายและติดจานดาวเทียมที่ไม่ไกลจากย่านพระรามสามครับ  (อ่าน 6162 ครั้ง)
mr_spurs
Newbie
*

« เมื่อ: 20, กันยายน 2010, 11:25:37 am »

จะรบกวนให้แนะนำช่างจานดาวเทียมที่มีประสบการณ์ ฝีมือดี และอยู่ไม่ไกลจากย่านพระรามสามให้หน่อยครับ อยากจะให้มาแก้ปัญหาของผมตามกระทู้นี้เลยครับ
http://www.pantip.com/cafe/home/topic/R9685541/R9685541.html

จะติดประมาณ 10 จุดครับ หลักๆคงต้องหาว่าสาย RG6 ที่ช่างทิ้งไว้ตาม Box มาจากห้องไหนชั้นไหน แล้วดึงสายไปรวมกันที่จุดเดียว ติดมัลติสวิตซ์ และติดตั้งจานดาวเทียม (คิดว่าจะติดจานดำเพื่อทดสอบระบบทุกจุดก่อนปิดฝ้าทั้งหมด) อุปกรณ์ทั้งหมดผมซื้อเองครับ เพราะใกล้กับร้าน  วิ่งไปซื้อไม่ไกล สาย RG6 มีอยู่แล้วครับ  แต่ที่อยากได้ใกล้พระรามสาม เพราะบ้านอยู่แถวนี้ หากมีปัญหาจะได้เรียกเซอร์วิสได้ไม่ไกลครับ

ขอเบอร์โทรไว้ หรือท่านใดเคยติดตั้งกับช่างคนไหนแล้วประทับใจแนะนำด้วยครับ

ขอบพระคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
BC115C
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 20, กันยายน 2010, 12:02:37 pm »

ผมอยู่แถวอ้อมน้อยนะครับ อยู่ไกลกันไปหน่อยนึง
ได้เข้าไปอ่านกระทู้ของคุณแล้ว ระบบค่อนข้างใหญ่เหมือนกันครับ
แนะนำ น่าจะติด ku  ไว้แก้เซ็งก็ดีนะครับ
ยินดีให้คำปรึกษาเรื่อง ku ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
เจ้าของกระทู้
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 20, กันยายน 2010, 12:12:57 pm »

ขอบคุณครับสำหรับคำปรึกษาแต่จะปรึกษาอย่างไรครับ ผ่านช่องทางนี้เหรอครับ  

จริงๆหากวัดตามห้องนอน และชั้นล่างจุดติดน่าจะมีแค่ 7 จุดครับ แต่ไปถึง 10 จุดเพราะน้องดันไปบอกให้ช่างติดที่ห้องโถงด้วยครับ  ช่างไฟผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องการเดินสาย เดินออกมาค่อนข้างมั่ว มีคนบอกว่าต่อให้ดูทีวีผ่านเสาอากาศเดินสายแบบนี้ยังไม่รอดเลย เลยต้องรีบแก้ไขก่อนปิดฝ้าทั้งหมดครับ  ยังไงท่านใดพอจะทำตามคำแนะนำในกระทู้ได้ และไม่ไกลจากบ้านผม มีหน้าร้าน สนใจรับงาน หรือมีช่างเก่งๆแนะนำก็ทิ้งรายละเอียดไว้ได้นะครับ ^_^
56K
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 20, กันยายน 2010, 12:35:43 pm »

แนะนำไปโพสที่ Zone7 อีกที่ ที่นั่นมี่ช่างเก็บงานดีๆ อยู่หลายคน

w w w.zone7countryclub.com
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 20, กันยายน 2010, 01:07:59 pm »

ไปโพสแล้วครับ

ขอบคุณมากครับ ว่าแต่พอมีชื่อช่างเก่งๆที่พอรับงานได้ไหมครับ อย่างน้อยพอรู้โพร์ไฟล์ช่างว่าเก่งจริง อยากให้ทีเดียวจบอะครับท่าน 56K ^_^
cmg
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 20, กันยายน 2010, 02:58:23 pm »

ช่างเก่ง ๆ  ค่าตัวก็แพง ครับ.....ในนี้ก็หลายคนครับ....แต่อาจจะมีงานค่อนข้างเยอะ.....งานแก้ไขยุ่งอยากกว่างานติดตั้งเยอะครับ...
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 20, กันยายน 2010, 03:53:38 pm »

นั่นสิครับ ช่างเก่งๆงานเยอะ หาตัวยากจริงๆ ไม่ทราบพอแนะนำรายชื่อช่างเก่งๆในนี้ได้ไหมครับ เผื่ออาจจะไม่ได้เห็นกระทู้จะได้ลองติดต่อโดยตรงอะครับ ^_^
หนุ่มดาวเทียม
Special Member
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 20, กันยายน 2010, 10:54:45 pm »

น่าเห็นใจเจ้าของกระทู้มาก บ้านใหม่ๆก็อยากจะให้เนี๊ยบ การเดินสายทีวีไว้ตอนแรกรองรับระบบเสาทีวีหรืองานระบบเท่านั้น จึงไม่ได้วางระบบสายสำหรับดาวเทียม ดิฉันพยายามอ่านทบทวนหลายรอบเผื่อว่าจะช่วยได้บ้าง เอาเท่าที่เข้าใจก่อนนะคะ
   1. หากรางไรท์เวย์สามารถเปิดดูได้ทุกระดับ และเป็นการวางตรงจากระดับ 7 ลงมา และรางสามารถใส่สายได้อีก ก็น่าจะปรับได้อยู่ค่ะ
   2. ดึงสายอีกเส้นจากดาดฟ้าลงที่ชั้นล่างสุด แล้วใส่มัลติสวิทซ์ตัวแยกของดาวเทียม (กล่องใส่อาจใส่ไม่พอ อาจต้องเพิ่มกล่อง เพื่อความสวยงาม)
   3. ดึงสายขึ้นไปตามรางตามจำนวนที่ต้องการจะต่อเข้าจุด โดยทุกจุดดึงจากชั้นล่างสุด อันนี้จะแก้ปัญหาได้หากรางไรท์เวย์สามารถใส่สายได้อีก 8 เส้นตรงระดับที่ 2-3 และวางเป็นแนวตรง
   4. สำหรับสายที่รวมไว้ ณ ระดับที่ 2,4,6 อันนี้สามารถตรวจสอบได้ว่าสายไหนอยู่จุดไหน หากช่างต่อไว้ไม่ช๊อตกลางสายนะคะ
  5. แต่จะมีปัญหาจุดที่ต่อเพิ่ม คือห้องกินข้าว เพราะไม่ได้ดึงสายไว้จุดรวม เป็นการเพิ่มภายหลัง (ยังคิดไม่ออก เพราะยังไม่เห็นหน้างาน)
  6. อันนี้คิดเฉพาะระบบ C-band เท่านั้นค่ะ เพราะเห็นเจ้าของกระทู้อยากจะใช้สายเดิมที่มี และคงไม่อยากคิดรื้อใหม่ทั้งหมดแน่ๆ แต่หากจะรื้อใหม่ ควรทำให้ครบทุกระบบ และเดินสายเผื่อไว้ เหมือนที่หลายๆท่านแสดงความคิดเห็นค่ะ
  7. หากท่านต้องการให้รายละเอียดเพิ่มเติมหรือสอบถาม ติดต่อที่ ชล -หนุ่มดาวเทียม  081-8466259 หรือ 086-3363148 ค่ะ และหากผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะคะ เพราะอาจเข้าใจได้ไม่ทั้งหมดค่ะ

patsat.net
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 21, กันยายน 2010, 05:29:18 am »

น่าเห็นใจครับ งานแก้ไข
7sats.com
7sat Global Tech
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 21, กันยายน 2010, 08:01:48 am »

ผมว่าระบบสายสัญญาณทีวีภายในบ้านคุณคงแก้ใขระบบค่อนข้างยากแต่ไม่ได้หมายความว่าแก้ใขไม่ได้ ผมขอแนะนำว่าถ้าคุณต้องการดูในระบบ C band คุณต้องใช้ LNB แบบ Oneline cable จะช่วยแก้ปัญหาให้กับคุณได้ แต่ถ้าดูในระบบ KU Band ทั้งหมดก็สามารถทำได้เช่นกันแต่คุณจะได้ได้ในแนวแกนเดียวคือแนวแกน H ในกรณีที่เปิดหลายเครื่องพร้อม ๆ กัน แต่ถ้าดูเครื่องเดียวก็จะสามารถดูได้ทั้ง 2 แกน V/H วีธีนี้จะเป็นวิธีที่คุณไม่ต้องแก้ใขระบบมากนักครับ

7sat Global Tech 393 ม.ลาซาลเพลซ ซอยลาซาล24 ถนนสุขุมวิท105(ลาซาล) บางนา กรุงเทพฯ 10260
ร้านเปิด 8 โมงเช้า ถึง 2 ทุ่มทุกวัน โทรศัพฑ์ 081 841 9557 , แฟกซ์ 02 744 4488
เสก
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #10 เมื่อ: 21, กันยายน 2010, 10:24:46 am »

ผมอยู่ที่พระราม2 แต่เรียกช่างที่มาติดจากรามอินทราครับ ฝีมือดีครับแต่ก็โทรมาหาผมบ้างครับในช่วงที่มีปัญหาครับ ไม่รู้ไกลไปหรือเปล่าครับ เพราะเพื่อนผมแนนะนำมาครับว่าบริการ Ok แต่ผมก็แนนะนำให้เพื่อนหลายคนแล้วนะครับ 0849506835 เบอร์ช่างนะครับ
mr_spurs
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 21, กันยายน 2010, 07:09:11 pm »

ได้ช่างแล้วครับ ยังไงหากมีอะไรเปลี่ยนแปลงไว้มาโพสใหม่ครับ ขอบคุณครับ
tonkit
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #12 เมื่อ: 02, ตุลาคม 2010, 12:23:48 am »

ลองโทรมาคุยกันครับ ไม่น่าจะแก้ยากเท่าไหร่ 0823453628
n
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #13 เมื่อ: 05, ตุลาคม 2010, 09:05:22 pm »

ติดต่อได้ที่ 080-4484155
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์