ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28, เมษายน 2024, 10:54:03 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  มัลติสวิตช์ PSI 5*8 (D2-R8) คุณภาพดีไหมครับเทียบกับ Ideasat 9*6,DBY 9*8 ตัวไหนดี
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มัลติสวิตช์ PSI 5*8 (D2-R8) คุณภาพดีไหมครับเทียบกับ Ideasat 9*6,DBY 9*8 ตัวไหนดี  (อ่าน 3416 ครั้ง)
mr_spurs
Newbie
*

« เมื่อ: 24, กันยายน 2010, 11:47:31 am »

ใครเคยใช้มัลติสวิตช์ PSI 5*8 (D2-R8) คุณภาพบ้างดีไหมครับ เล็งตัวนี้ไว้

http://www..com/product/product.detail.php?&cat=75.77&id=311

เทียบกับ Idea Sat 9*6
http://www..com/product/product.detail.php?&cat=75.77&id=585

เทียบกับ 9*8 Dby
http://www..com/product/product.detail.php?&cat=75.77&id=720

แต่ละยี่ห้อคุณภาพแตกต่างกันมากไหมครับ เล็ง PSI ไว้ เสียตรงเข้าแค่ 5 น้อยไปหน่อยแต่คงพอใช้แหละครับ เพราะอยากได้จุดออกเยอะหน่อย แต่ DBY ก็ดีตรงเข้าออกเยอะทั้งคู่แต่ไม่เคยได้ยินคุณภาพ ใครเคยใช้แต่ละรุ่นวิจารณ์หน่อยครับ เลือกตัวไหนดี
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
hivion
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 24, กันยายน 2010, 11:53:04 am »

ถ้าในแต่ละจุดถ้ามีจุดใดจุดหนึ่งต้องเดินสายยาวเกินกว่า 30 เมตร แนะนำให้ท่านเลือกแบบมีไฟเลี้ยงในตัวเพื่อใช้งานนะครับ จะได้ไม่มีปัญหาบางจุดบางช่องรายการรับไม่ได้เพราะไฟเลี้ยงไม่พอ./
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
hivion
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 24, กันยายน 2010, 11:54:25 am »

แต่ละยี่ห้อใช้งานได้ดีพอๆกันแหละครับ แล้วแต่ท่านครับงานนี้
mamaman
Special Member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 24, กันยายน 2010, 05:11:54 pm »

ดีวีวาย ใช้ดีครับ ช่วยคอนเฟิร์ม เเละมีเพื่อนข้างบนเเนะนำเรื่องไฟเลี้ยง ลองดูสายครับว่ายาวเเค่ไหน
mr_spurs
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 24, กันยายน 2010, 06:13:29 pm »

DBY ตัวนี้ดีเหรอครับ จะได้พิจารณาเป็นอีกทางเลือก เพราะตอบโจทย์มีครบทั้งเข้าและออกครับ  ตอนแรกจะเอา PSI แต่ช่องเข้าน้อยไปนิด แต่จริงๆผมอาจจะใช้แค่เข้า 5 (ตัดเสาอากาศ 1 เหลือ 4) ก็พอแล้วก็ได้ เพราะติดจานดำ 2 ช่อง เหลืออีก 2 ช่องเลือกติด KU ระหว่างจานดีทีวี จานไอพีเอ็มหรือจานทรู ตัวใดตัวหนึ่งก็น่าจะพอใช่ไหมครับ

ปกติถ้าจะติด DB ต้องจานทรู (จานแดง) ไหมครับ หรือจานเหลือง จานส้มก็ใช้ DB ได้
hivion
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 24, กันยายน 2010, 09:01:16 pm »

จานเคยู ท่านต้องการจะรับดาวเทียมดวงไหนล่ะครับ ถ้า 2 หรือดีทีวี(จานแดง และ จานเหลือง) ท่านต้องตั้งรับที่ไทยคม ส่วนจานส้มถ้าท่านต้องการดูเกี่ยวกับการบ้านการเมืองและสาระความบันเทิงบ้างก็ต้องตั้งรับที่ดาวเทียม NSS6 ซึ่งอยู่คนละตำแหน่งกัน จริงๆแล้วไม่ว่าจานเคยูจะเป็นสีอะไรก็ตามท่านสามารถนำมาตั้งรับได้ทั้ง 2 ดวงอยู่แล้ว หรือจะใช้จานเคยูเพียงใบเดียวทำดูโอ้รับได้ทั้ง ไทยคม และ NSS6 ได้เลย เพียงแต่ท่านต้องเลือกมัลติสวิทซ์อย่างน้อยต้องมี 6 อินพูท ถึงจะรับได้ทั้งเวอร์และฮอร์โดยดูดาวเทียมได้ทั้งหมด 3 ดวง
mr_spurs
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 24, กันยายน 2010, 09:19:19 pm »

แบบนี้ก็ควรเลือกมัลติีที่มีช่องอินพุต เยอะๆไว้ก่อน

DBY 9*8 ละมั้งครับ ตอบโจทย์ครบ แต่ไม่ค่อยเห็นมีคนใช้ยี่ห้อนี้เท่าไรแฮะ
hivion
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 24, กันยายน 2010, 10:48:12 pm »

ประมาณนั้นครับท่าน ถ้าท่านมีงบประมาณเพียงพอก็เลือกเผื่อไว้ในอนาคตก็ดีครับ เผื่อท่านต้องการที่จะรับดาวเทียมเพิ่มท่านก็สามารถใช้งานได้เลย ของผมที่ใช้อยู่ก็ 8X12 แบบมีไฟเลี้ยงของอินโฟแซทใช้งานได้ดีครับ รับดาวเทียมทั้งหมด 20 กว่าดวง (รวมย่านเคยูกับซีแบนด์) โดยใช้จานมูฟซีแบนด์ 1 ใบ เคยูแบนด์อีก 3 ใบ รับไทยคม NSS6 และเวียดนาม ดูจนตาแฉะครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์