ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28, เมษายน 2024, 05:10:33 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  มือใหม่ขอสอบถามเรื่องจานดาวเทียม
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ขอสอบถามเรื่องจานดาวเทียม  (อ่าน 3293 ครั้ง)
mahnoi
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 25, กันยายน 2010, 11:25:27 am »

สอบถามครับ เคยถามไปครั้งหนึ่งแล้วแต่ไม่ค่อยเข้าใจขอถามใหม่นะครับ มีรูปประกอบ
ที่บ้านผมมีจานดาวเทียม 2 จาน ตามรูปนะครับ จานเล็กตอนนี้ไม่ได้ใช้แล้ว

ผมลองแกะที่หัวจานใหญ่ดูพบว่ายังมีช่องเหลือให้เสียบสายอีก 2 ช่อง (จากทั้งหมด 4 ช่อง)

ถ้าผมจะแกะสายจากจานเล็ก (ตามรูป) ไปใส่ที่จานใหญ่ มันจะใช่ได้เลยหรือเปล่าครับ หรือต้องมีอย่างอื่นประกอบ

ผมไม่ต้องการดูอะไรมากแค่ดูทีวีชัดๆ (3,5,7,9,NBT,TBS) ก็พอครับ  ผมต้องซื้ออุปกรณ์อะไรเพิ่มหรือเปล่า Reciever มีแล้ว

ปล. แต่ถ้าได้ช่อง Allure zaa ด้วยก็จะดีมากชอบสาว  อิอิอิ

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบคำถามนะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
click
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 25, กันยายน 2010, 11:36:51 am »

ได้สบายมาก......แล้วก็หันไปดาวที่ท่านชอบ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

platogether
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 25, กันยายน 2010, 12:35:02 pm »

ขอถาม มิได้เป็นการจับผิดนะ

-จากภาพแรก ในรูปด้านซ้ายล่าง จานใบที่อยู่ชั้นล่างหลังประตูรั้ว คือ Huh?

มันขัดแย้ง กับที่แจ้ง" ที่บ้านผมมีจานดาวเทียม2 จานตามรูป "

ส่วนคำตอบ

หน้าจานซีแบน ที่ดาวหลักไทยคม 5 และดาวรอง ที่ทำดูโอ้ ที่แขนฟีด ไทยคม5 เคยูแบน

ทางเลือก หาซื้อ รีซีพเวอร์ทั่วๆไป+สายrg6 และตั้งค่าดาวเทียมเพิ่มเติม  ก็สามารถรับชมรายการ ฟรีทีวีชัดๆได้แล้ว ส่วน ช่องพิเศษ (สาวๆ รอบดึก)ที่ต้องการรับชมเพิ่มเติม คงต้องซื้อรีซีพเวอร์ ของค่ายดีทีวี สถานเดียว หรือ ผ่านกล่องวิเศษ เท่านั้น 

จบข่าว

mahnoi
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 25, กันยายน 2010, 12:50:10 pm »

จานดำในรูปที่ 3เป็นจานของบ้านข้างๆๆ ครับ  ส่วนบ้านผมรูปแรกครับ
งง
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 25, กันยายน 2010, 01:23:53 pm »

จานดำในรูปที่ 3เป็นจานของบ้านข้างๆๆ ครับ  ส่วนบ้านผมรูปแรกครับ .....

ถ้าดูตามรูปที่ลงมา รูปที่ 3 เป็นจาน Ku มิใช่จานดำ นะครับ อ่านแล้วงงเหมือนกัน
kwanza
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 25, กันยายน 2010, 03:51:02 pm »

โห ตาโคตะ ระ ดีเลย
mahnoi
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 25, กันยายน 2010, 04:59:48 pm »

ขอขอบคุณทุกท่านที่แวะมาแนะนำนะครับ

อย่างที่บอกไปตอนแรกว่า มือใหม่ อาจจะเรียกจานหรืออะไรไม่ถูก

แต่ด้วยความที่อยากให้ทีวีในห้องนอนชัด ผมก็มั่วๆ ทำไปแล้ว โดย

1. ซื้อ RS232 ราคา 90 บาท แล้วปอกสายไฟข้างนึงออกมาสลับสาย 2,3 เพื่อปลดล็อค TF4000co ตามวิธีของท่าน Cupidnior
2. รื้อสาย RG6 จากจานดาวธรรม เอาไปต่อกับ Multiswitch ที่แอบอยู่ในหัวของจานดำ (ไม่เคยรู้มาก่อนเลยว่ามีอยู่)
3. เจาะผนังห้องนอนเพื่อร้อยสาย RG6 ตอนแรกยืมสว่านจากข้างบ้าน เจาะอยู่ครึ่งชม. ได้นิดเดียว  ถามเจ้าของสว่านเค้าบอกว่าอันนี้มันดอกสว่านสำหรับเจาะไม้  ผมก็เลยเดินไปซื้อหัวสว่านสำหรับเจาะปูน ราคา 60 บาท เจาะประมาณ 10 วินาทีก็เรียบร้อย
4. ร้อยสายเข้าห้องนอน ลบรายการทั้งหมดใน re แล้วให้ Seaech ใหม่ได้มาร้อยกว่าข่อง

สรุปเสียเงินไป 150 บาท ไม่รวมค่าแรง  คิดว่าถ้าเรียกข่างมาคงโดนหลายบาทแน่ๆ เลย

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยให้ความรู้นะครับ
jimon
Jr. Member
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 26, กันยายน 2010, 03:42:44 pm »

เก่งมากครับ เยี่ยมๆ....
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์