ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
02, พฤษภาคม 2024, 12:45:36 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ดูโอระหว่าง Palapa D กับ Asiasat 3 S
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ดูโอระหว่าง Palapa D กับ Asiasat 3 S  (อ่าน 7694 ครั้ง)
paysak
Jr. Member
**

« เมื่อ: 28, กันยายน 2010, 12:57:05 pm »

ถ้าจะดูโอระหว่าง Palapa D 113.0 องศา กับ Asiasat 3 S 105.5 องศา    โดยให้ Asiasat 3 S เป็นหัวหลัก   หัวของปาลาป้า จะอยู่ทางขวาของจาน  ถ้าเรายืนเข้าหาหน้าจาน  ใช่หรอป่าวครับ  และห่างจากหัวหลักกี่นิ้ว  หน้าจาก 6 ฟุต   ขอบคุณมากครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
คนอ่าน
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 28, กันยายน 2010, 02:49:33 pm »

ถ้าจะดูโอระหว่าง Palapa D 113.0 องศา กับ Asiasat 3 S 105.5 องศา    โดยให้ Asiasat 3 S เป็นหัวหลัก   หัวของปาลาป้า จะอยู่ทางขวาของจาน  ถ้าเรายืนเข้าหาหน้าจาน  ใช่หรอป่าวครับ  และห่างจากหัวหลักกี่นิ้ว  หน้าจาก 6 ฟุต   ขอบคุณมากครับ

ควรใช้ Palapa D เป็นหัวหลัก เพราะสัญญาณอ่อนมาก  ส่วนหลักการดูโอดาวเทียม มีวิธการง่ายสำหรับมือใหม่  คือเมื่อคุณมีจานหลักแล้ว (ควรลองทำตอนกลางคืน จะมองเห็นชัดเจน) โดยเอาไฟฉายแทนดาวเทียมดวงอื่นๆ ส่องไฟฉายไปที่กลางจาน แล้วมองมุมสะท้อนแสง ว่ามันขึ้นไปทางใหน (ต้องยืนส่องในแนว - ตะวันออก-ตะวันตกเท่านั้นเพราะแนวดาวเทียมต่างๆจะอยู่ในตำแหน่งในแนวนี้ทั้งหมด) ปกติมันจะตกกระทบ ตรงข้ามกับมุมที่เราส่องเสมอ ดาวเทียมก็ใช้หลักการเดียวกัน เพราะฉนันในกรณีของ paysak เมื่อให้ As3s (105.5) เป็น หลัก Palapa D (113) ก็ต้องอยู่ด้านซ้ายมือ(ตะวันตกของ) ของ As3s หวังว่าคงเข้าใจนะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
phot9724
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 28, กันยายน 2010, 03:20:53 pm »

ถ้าจะดูโอระหว่าง Palapa D 113.0 องศา กับ Asiasat 3 S 105.5 องศา    โดยให้ Asiasat 3 S เป็นหัวหลัก   หัวของปาลาป้า จะอยู่ทางขวาของจาน  ถ้าเรายืนเข้าหาหน้าจาน  ใช่หรอป่าวครับ  และห่างจากหัวหลักกี่นิ้ว  หน้าจาก 6 ฟุต   ขอบคุณมากครับ

ควรใช้ Palapa D เป็นหัวหลัก เพราะสัญญาณอ่อนมาก  ส่วนหลักการดูโอดาวเทียม มีวิธการง่ายสำหรับมือใหม่  คือเมื่อคุณมีจานหลักแล้ว (ควรลองทำตอนกลางคืน จะมองเห็นชัดเจน) โดยเอาไฟฉายแทนดาวเทียมดวงอื่นๆ ส่องไฟฉายไปที่กลางจาน แล้วมองมุมสะท้อนแสง ว่ามันขึ้นไปทางใหน (ต้องยืนส่องในแนว - ตะวันออก-ตะวันตกเท่านั้นเพราะแนวดาวเทียมต่างๆจะอยู่ในตำแหน่งในแนวนี้ทั้งหมด) ปกติมันจะตกกระทบ ตรงข้ามกับมุมที่เราส่องเสมอ ดาวเทียมก็ใช้หลักการเดียวกัน เพราะฉนันในกรณีของ paysak เมื่อให้ As3s (105.5) เป็น หลัก Palapa D (113) ก็ต้องอยู่ด้านซ้ายมือ(ตะวันตกของ) ของ As3s หวังว่าคงเข้าใจนะครับ
เป็นหลักการและวิธีduoที่ดีแบบหนึ่งครับ-ยกนิ้วให้เลย-ส่วนตัวผมใช้ไม้บรรทัดชี้ไปที่ตำแหน่งของดาวเทียมที่จะduoเอาครับ-ต้องรู้มุมก้มเงย-และมุมกวาดครับ-แล้วกะประมาณการเอาคร่าวๆแล้วมาแกว่งด้วยมืออีกทีครับ-แต่ขอบอกมือใหม่ว่า-อย่าท้อก็แล้วกัน-สู้ๆๆๆๆ-เจอแน่ๆดาวที่จะduo****คติส่วนตัว***เหนื่อยก็พักหายเหนื่อยก็ทำต่อ-สำเร็จแน่นอนครับ

sakol
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 28, กันยายน 2010, 04:51:16 pm »

- ผมทำมาเมื่อวันอาทิตย์นี้เอง  จาน 6 ฟุต   โดยเอาปาราป้าเป็นดาวหลัก  asiasat 3  และasiasat 5  เป็นรอง   

_ ข้อแนะนำ  asiasat 3 มันจะติดก้านจาน(หันหน้าเข้าจานก้านทางขาวมือ ) จะต้องขยับก้านจานไปนิดนึง หัว LNB จะอยู่ติดกับสกาล่าลิ้ง

พอดีไม่ได้ถ่ายรูปไว้มันมึดเสียก่อน รองทำดูครับ

pajin
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 28, กันยายน 2010, 09:15:24 pm »

ผมใช้จาน 6 ฟุต Palapa เป็นหลัก duo asiasat3, asiasat5,vinasat1 จะมีปัญหาที่ asiasat3 ได้ไม่ครบทุก tp ที่รับไม่ได้คือ arirang ,tvb8 ไม่ทราบว่ามีใครรับได้ครบไหมครับช่วยบอกวิธีหน่อยครับ
sakol
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 28, กันยายน 2010, 09:47:27 pm »

รับได้ครบนะครับ   รองปรับ LNB ให้ละเอียด  ก็จะได้ 
sosanomoji
Jr. Member
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 29, กันยายน 2010, 08:43:04 pm »

จัดไปเลย จาน 150 ซม  ตั้งหน้าจานรับ Thaicom 2/5   LNB หลัก รับไทยคม  LNB Duo รับ ปาลาป้า

จันทร์-ศุกร์ หันไปรับ ไทยคม 
เสาร์-อาทิตย์ เวลาดูบอลอังกฤษเตะ หันไปรับ ปาลาป้า 
ไม่ต้องปรับมุมก้มเงย  ไม่ต้องปรับหัว LNB 
ใช้ปรับส่ายอย่างเดียว ตกเฉียงใ้ต้  กับ ออกเฉียงใต้  แฮนด์มูฟ

รูปนี้ นำไปใช้แนว Duo Asiasat 3 กับ Palapa ได้เลย  ปาลาป้า เป็นหลัก
ppp182
Jr. Member
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 30, กันยายน 2010, 09:27:35 pm »

sosanomoji   เป็นไอเดียที่ดี ตอนแรก ผมถอดใจละ เพราะมันคนละมุม แต่ เห้นท่านทำแบบนั้นเราเริ่มมีกำลังใจ
แค่ส่าย อย่างเดียวใช่ไหมครับไม่ต้องปรับกมเงย ใช่ไหม และหัว ใช้ของไรหรอครับ ผมไปซือ้จะได้บอกเขาถุก และขอวิธีการเดินสายหน่อยครับเหน ท่านมีจานแดงด้วยคล้ายๆกะผมเลยอยากรู้ ตัวมัลติสวิท อะครับ
areenuwat
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 21, ตุลาคม 2010, 12:45:42 pm »

แล้วใช้เครื่องรับอะไรเหรอครับ แล้วรวมกับอีกจานได้เลยหรือเปล่าเช่น thaicom 5 duo nss หรือ ku ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์