ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28, เมษายน 2024, 03:56:17 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ช่วยตอบหน่อยครับ การติดตั้งจานแบบนี้มันดูได้ด้วยหรือ ????
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยตอบหน่อยครับ การติดตั้งจานแบบนี้มันดูได้ด้วยหรือ ????  (อ่าน 6520 ครั้ง)
aekez
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 30, กันยายน 2010, 07:41:57 pm »

ที่มา
http://www.pantip.com/cafe/wahkor/topic/X9747788/X9747788.html
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
คนอ่าน
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 30, กันยายน 2010, 07:52:18 pm »

รูปบนที่ติดขาไม้มันแตก น่าจะโดนลมพัด แต่ยังมีบางส่วนไม่หลุดจึงห้อยต่องแต่งอยู่อย่างนั้น   ส่วนรูปล่าง รับได้ แต่สัญาณจะอ่อนกว่าปกติ ฟ้ามืดนิดเดียวไปแล้ว
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
poowut
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 30, กันยายน 2010, 08:43:22 pm »

จานแรก คิดว่าเจอช่างทรูแบบติดมั่ว ๆ เช้าชามเย็นชาม ก็คงว่าจะรอการติดตั้งครังต่อไป หลังจากฝนตก หรือว่าฝาไม้มันแตกมากว่า เจ้าของเขาติดตั้งไม่เป็นแน่นอนครับ
จานใบที่สอง ให้ท่านสังเกตุจากสายโทรศัพท์ นะครับ
ผมว่า พี่ท่านคงจะติดเลยมาทำให้เกะกะสายโทรศัพท์ ช่างซ่อมขององค์การโทรศัพท์คงหมั่นใส้ เพราะที่บ้านไม่มี เลยหันกลับซะเลย (เฮะๆ ล้อเล่นน่ะ)
น่าจะพื้นที่มีจำกัดครับ ห้องพี่ท่านคงจะอยู่อีกด้านหนึ่งหรืออีกฝั่งหนึ่งของคอนโด ก็เลยต้องติดตั้งแบบนี้
(คิดว่านะครับ)
ดาวบนดิน
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 30, กันยายน 2010, 09:35:48 pm »

ดูได้ทั้ง2อันครับ อันแรกใช้แผ่นเรียบวางกับดินและสท้อนสัญญานขึ้นมาและเคยทดลองเมื่อ4ปีที่แล้ว ส่วนอันที่2นั้นใช้ผนังตึกเป็นตัวสท้อนมันเป็นการบังเอินที่ กำลังจะตั้งจานและได้หันหน้าจานเข้าผนังและมีสัญญานขึ้นมาแต่ไม่ทราบว่าเป็นดาวดวงใหนเคยลองเชิทดูแต่ไม่ติด ก็เลยได้ความคิด ที่จะหาสัญญานแบบหงายจานขึ้นมาและปรากฏว่ารับได้เคยปรึกษาคุณลุงเหลือที่แม่แตงท่านก็บอกว่า สัญญานดาวเทียมนั้นมันสท้อนได้ ในต่างประเทศเขาเอาจานดาวเทียมไปไว้ในห้องเลยก็มี เดี๋ยววันหน้าจะนำรูปมาให้ดู ครับ
phot9724
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 30, กันยายน 2010, 10:25:38 pm »

ดูแล้วจาน2ใบมันผิดปรกติกว่าจานทั่วๆไป-คงรับไม่ได้หรอก-อาจโดนลมพัดเนื่องจากติดตั้งไม่ดี-ยึดหรือขันน๊อตไม่แน่นพอ-คอยดูจานรูปทรงกลมผมกำลังทำอยู่...อีกไม่นานคงได้เห็น...เร็วๆนี้...แน่นอนครับ

phot9724
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 30, กันยายน 2010, 10:35:57 pm »

เจ้าของที่แท้จริงเขามาแก้ข่าวแล้ว
อ่าครับ สวัสดีครับทุกท่าน เนื่องจากภาพพวกนี้ผมเป็นคนถ่ายเองครับ
เนื่องจากเข้ามาตอบไม่ได้ เนื่องจากผมไม่ใช่สมาชิก ก็เลยทำการสมัครสมาชิกเพื่อมาตอบบ้างครับผม

เนื่องจากผมตั้งจานดาวเทียมเองซึ่งไม่นานมานี้  กว่าผมจะตั้งมุมได้ หันหาองศาได้ถูกต้องโดยไม่ใช้เข็มทิศ กว่าจะรู้วิธีการตั้งจาน ก็เล่นเอาปีน ปรับ จานซะเหนื่อยเลย  ภูมิใจมาก ได้ไม่ต้องพึ่งช่างติดตั้งให้
และอยู่มาวันหนึ่ง ผมนั่งรถผ่านและสังเกตุว่าร้านคาราโอเกะร้านนี้มีการตั้งจานดาวเทียมที่แปลกออกไปมากๆ และเล่นผมเอาสะอื้นเล็กน้อย เพราะ พี่ท่านเล่นตั้งอย่างงี้เลยเรอะ อันนี้มันตรงกันข้ามกับที่ผมต้องทำมาตามทฤษฏีทั้งหมดที่ผมทำทั้งหมด
ผมก็เลยถ่ายรูปเพื่อเอา "ฮา" ครับ ในหมู่ Facebook ของผม และเพื่อนผมคนที่ตั้งกระทู้เลยเอาขอเอารูปผมมาลงสอบถามครับ พอผมกับเพื่อนที่เรียนด้านเกียวกับระบบจานดาวเทียมเห็นรูปก็ฮา กันใหญ่ครับ มันใช้ได้เหรอ

ถ้าถามผมตอนนี้คือ ไม่รุ้ว่ามันรับได้จริงหรือไม่ แต่ผมแค่นั่งรถผ่าน แล้วแต่ก่อนเห็นมันเปิดบอล UBC อยู่ครับ เลยคิดว่ามันใช้งานได้ครับ แต่เรื่องมุมตั้งจานร้านนี้มัน ทรยศ ผมยังไงไม่รุ้ แฮะ!!

เนื่องจากผม ตั้งจานดาวเทียมเองครับ ไม่นานมานี้ ใช้เวลาปรับจานอยู่ สองวันกว่าสัญญาณจะเสถียรได้ที่ช่วง SNR ที่ 95% AGC ที่ 92-95% และ BER ที่ 0 ซึ่งค่านี้ไม่ควรแกว่ง และผมก็ตั้งได้จนไม่มีเลยหรือไม่แกว่ง หันหน้าจานไปมุมทิศใต้และปรับหน้าจานองศาที่ช่วง 55-60 ในแนวดิ่ง และปรับหัว LNB ขั้วสายชี้ลงที่ 16.30 น. ก็จะสามารถรับสัญญาณจากดาวเทียมไทยคมได้แล้ว หรือสัญญาณของ ทรู นั่นหล่ะครับร้านนี้มันตั้งยังไงของมันเนี่ย

ในรูปที่ผมเอามาไม่ต้องไปซีเรียสครับ ถ่ายมาเอาฮา

ดาวบนดิน
Jr. Member
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 30, กันยายน 2010, 11:27:48 pm »

เจ้าของที่แท้จริงเขามาแก้ข่าวแล้ว
อ่าครับ สวัสดีครับทุกท่าน เนื่องจากภาพพวกนี้ผมเป็นคนถ่ายเองครับ
เนื่องจากเข้ามาตอบไม่ได้ เนื่องจากผมไม่ใช่สมาชิก ก็เลยทำการสมัครสมาชิกเพื่อมาตอบบ้างครับผม

เนื่องจากผมตั้งจานดาวเทียมเองซึ่งไม่นานมานี้  กว่าผมจะตั้งมุมได้ หันหาองศาได้ถูกต้องโดยไม่ใช้เข็มทิศ กว่าจะรู้วิธีการตั้งจาน ก็เล่นเอาปีน ปรับ จานซะเหนื่อยเลย  ภูมิใจมาก ได้ไม่ต้องพึ่งช่างติดตั้งให้
และอยู่มาวันหนึ่ง ผมนั่งรถผ่านและสังเกตุว่าร้านคาราโอเกะร้านนี้มีการตั้งจานดาวเทียมที่แปลกออกไปมากๆ และเล่นผมเอาสะอื้นเล็กน้อย เพราะ พี่ท่านเล่นตั้งอย่างงี้เลยเรอะ อันนี้มันตรงกันข้ามกับที่ผมต้องทำมาตามทฤษฏีทั้งหมดที่ผมทำทั้งหมด
ผมก็เลยถ่ายรูปเพื่อเอา "ฮา" ครับ ในหมู่ Facebook ของผม และเพื่อนผมคนที่ตั้งกระทู้เลยเอาขอเอารูปผมมาลงสอบถามครับ พอผมกับเพื่อนที่เรียนด้านเกียวกับระบบจานดาวเทียมเห็นรูปก็ฮา กันใหญ่ครับ มันใช้ได้เหรอ

ถ้าถามผมตอนนี้คือ ไม่รุ้ว่ามันรับได้จริงหรือไม่ แต่ผมแค่นั่งรถผ่าน แล้วแต่ก่อนเห็นมันเปิดบอล UBC อยู่ครับ เลยคิดว่ามันใช้งานได้ครับ แต่เรื่องมุมตั้งจานร้านนี้มัน ทรยศ ผมยังไงไม่รุ้ แฮะ!!

เนื่องจากผม ตั้งจานดาวเทียมเองครับ ไม่นานมานี้ ใช้เวลาปรับจานอยู่ สองวันกว่าสัญญาณจะเสถียรได้ที่ช่วง SNR ที่ 95% AGC ที่ 92-95% และ BER ที่ 0 ซึ่งค่านี้ไม่ควรแกว่ง และผมก็ตั้งได้จนไม่มีเลยหรือไม่แกว่ง หันหน้าจานไปมุมทิศใต้และปรับหน้าจานองศาที่ช่วง 55-60 ในแนวดิ่ง และปรับหัว LNB ขั้วสายชี้ลงที่ 16.30 น. ก็จะสามารถรับสัญญาณจากดาวเทียมไทยคมได้แล้ว หรือสัญญาณของ ทรู นั่นหล่ะครับร้านนี้มันตั้งยังไงของมันเนี่ย

ในรูปที่ผมเอามาไม่ต้องไปซีเรียสครับ ถ่ายมาเอาฮา

และผมจะมาพิสูจย์ดูว่าจะรับได้ใหม ขอรอหน่อยผมเคยทำและรับได้ จะถ่ายรูปมาให้ชม มันท้าทายดีครับการตั้งจานให้มันแปลกอย่างนี้ เป็นการพิสูจย์ฝีมือและความรู้ด้วย
phot9724
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 30, กันยายน 2010, 11:35:31 pm »

คุณดาวบนดินขอเป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆลองต่อไปครับ

เด็กเมืองกาญจน์
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 01, ตุลาคม 2010, 10:01:07 am »

ฮืม!!!!!   แปลกดี
คนอ่าน
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #9 เมื่อ: 01, ตุลาคม 2010, 07:20:33 pm »

ฮืม!!!!!   แปลกดี

รูปแรกไม่เห็นแปลกครับ ลองเซฟภาพ แล้วเอาไปซูมดูที่โคนเสาจะเห็นไม้เปือยแตกออก แต่ไม่หมดทั้งแผ่น  น้ำหนักจานจึงกดตกลงมา แต่ยังคงค้างไว้ได้ เพราะไม้แตกไม่หมด คิดว่าสาเหตุน่าจะโดนลมพัดแรง จึงเอาไว้ไม่อยู่
TJman
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 01, ตุลาคม 2010, 09:06:29 pm »

และผมจะมาพิสูจย์ดูว่าจะรับได้ใหม ขอรอหน่อยผมเคยทำและรับได้ จะถ่ายรูปมาให้ชม มันท้าทายดีครับการตั้งจานให้มันแปลกอย่างนี้ เป็นการพิสูจย์ฝีมือและความรู้ด้วย

สนันสนุนครับ คุณ ดาวบิน   เพราะผมมีเพื่อนอยู่แฟลตนิรันฯ ตึกจะเป็นแถวแนวตะวันตก-ตะวันออก ทีนี้ไอ้เพื่อนผมมันดันได้ห้องที่อยู่ทิศเหนือ ซึ่งห้องฝั่งนี้หมดสิทธิ์ตั้งจานเลยครับ ส่วนห้องฝั่งตรงข้ามสบายครับหันหลังให้ทิสใต้ และเป็นตึกแถวสุดท้ายด้วย มันเคยเอาช่าง2ไปติดครับปรากฏว่าต้องแบกจานกับครับ เพราะลองแล้วลองอีกยังไงก็ไม่มีมุมให้รับสัญญาณครับ ในความคิดผมคิดว่าน่าจะมีมุมสะท้อนที่น่าจะสามารถรับได้นะครับ แต่ผมก็มือใหม่ยังไม่เคยลอง ถ้า คุณดาวบินทดลองแล้วมาเล่าสู่กันฟังน่าจะช่วยเป็นแนวทางในการแก้ปัญหาในเคสแนวนี้่ หรือต่อยอดสู่การแก้ปัญหาแปลกๆได้นะครับ สนับสนุนครับ
dewtamuang
Jr. Member
**

« ตอบ #11 เมื่อ: 02, ตุลาคม 2010, 12:51:34 pm »

ใบแรก ติดกับไม้ น่าจะหลุดลงมา มากกว่าครับครับ

ใบที่2เจ้าของน่าจะติดเอง (จานฟรี จ่ายค่าโทรเดือนละ299 )คิดว่าหันถูกทิศ แล้วคงจะรับได้ครับ เคยเห็นคนพยายามทำ ยิ่งกว่านี้อีกครับ แต่คงรับไม่ได้หรอกครับ แบบพวกร้อนวิชาเจอบ่อยๆครับ  คิดว่าติดง่ายๆ สุดท้ายก็ตามช่างครับ  จนไม่อยากไปแก้ให้เบื่อ คนพวกทำไม่เป็นยังมาอวดเก่งอีก ช่างที่ติดจานมา มากๆ ต้องเจอคนพวกนี้ มีเยอะ ครับ ต้องทำใจ...

ผมติดเองครับ ไม่ใด้เป็นช่าง จ้างช่างให้โง่สิ ค่าแรงเป็นพัน
ดาวบนดิน
Jr. Member
**

« ตอบ #12 เมื่อ: 03, ตุลาคม 2010, 12:00:28 pm »

รับได้100%ทดลองแล้ว ตอนนี้ยังส่งรูปไม่ได้ ทางเวฟบอกว่าโฟร์เดอร์เต็ม
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์