ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
01, มิถุนายน 2024, 09:55:31 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ทำเนียบช่างติดตั้งจานดาวเทียม ทีวีดิจิตอล
| | |-+  ช่างเอ๋ รับติดตั้งกล้องวงจรปิด-จานดาวเทียมจ.ลำพูน,เชียงใหม่,ลำปาง,เชียงราย,อ.ฝาง
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ... 19 20 [21] 22 23 ... 64 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่างเอ๋ รับติดตั้งกล้องวงจรปิด-จานดาวเทียมจ.ลำพูน,เชียงใหม่,ลำปาง,เชียงราย,อ.ฝาง  (อ่าน 1206302 ครั้ง)
ช่างเอ๋
Hero Member

« ตอบ #400 เมื่อ: 06, มกราคม 2012, 03:17:43 pm »

จานดาวเทียมรุ่นIPM Clear TWIN

วันศุกร์ที่ 6 มกราคม 2555

ติดต่อช่างเอ๋ 0817169120
อีเมล์=> lamphunsat@hotmail.co.th
ที่อยู่ ตู้ปณ.80 ต.บ้านดู่ อ.เมือง จ.เชียงราย 57100

หัวรับแบบสองพ็อตหรือ LNBF-KU Band 9SAT TWIN (Universal)

ใช้เครื่องมือเข้าขั้วหัว F-TYPE RG6 แบบบีบ

นำเทปพันละลาย 3M ยึดแล้วพันให้แน่น

ปรับจานให้ได้สัญญาณ โดยเครื่องวัดสัญญาณดาวเทียม dBy รุ่น SF-902

เก็บสายให้เรียบร้อยสวยงาม

ตรวจสอบสัญญาณทาง Ver ให้ได้แรงสุด

ตรวจสอบสัญญาณทาง Hor ให้ได้แรงสุด

ถาพทีวี 21นิ้ว LG ชัดมากครับ

ภาพจากดาวเทียม โดยเวป http://aprs.fiแสดงให้เห็นหลังคาบ้านลูกค้าตามพิกัด

ภาพจริงบ้านลูกค้าเป็นหอพักแถวยาวชั้นเดียว

ผมใช้เทคโนโลยี APRS ระบบแสดงพิกัด ผ่านคลื่นวิทยุสมัครเล่นความถี่ 145.525 Mhz
จึงเห็นการเดินทางไปบ้านลูกค้าและนำมาจัดเก็บข้อมูลไว้

ช่างเอ๋ 0817169120
อีเมล์=> lamphunsat@hotmail.co.th
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ช่างเอ๋
Hero Member

« ตอบ #401 เมื่อ: 09, มกราคม 2012, 07:42:32 am »

สวัสดีเช้าวันจันทร์ เริ่มออกมาทำงานกันแล้วนะครับ วันนี้ผมมีติดตั้งจานดาวเทียมไดน่าแซท(จานดำา)เป็นงานระบบที่หอพักในจ.ลำพูน ผมจะพยายามถ่ายภาพมาใ้ห้นะครับ พอดีเข้าประเด็นลูกค้าเพิ่งติดจานส้ม IPMก่อนหน้านี้พอดี และไปจ.ลำปางให้ทันเวลาราชการ จึงเตรียมตัวแต่เช้า

ดูความเคลื่อนไหวตามลิงค์ http://aprs.fi/?call=hs5stk-9&mt=roadmap&z=13&timerange=3600&_s=ss_call

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ช่างเอ๋
Hero Member

« ตอบ #402 เมื่อ: 10, มกราคม 2012, 01:16:54 am »

เมื่อวันจันทร์ ที่ 9 มกราคม 2555 ผมตื่นตีห้ากว่าเพื่อรีบออกมาทำงาน จนตอนนี้ก็เวลาประมาณตีหนึ่ง(ข้ามวันมา อังคาร ที่ 10 มกราคม 2555) มาดูเรื่องราวในวันเดียวผมได้นำเสนอข้มูลอะไรบ้างนะครับ สรุปว่าไปทำงาน 5รายการ ตามสถานที่ต่างๆ ตามเวลาที่แสดงข้อมูลจากอุปกรณ์ Tracker และผมได้พกกล้องไปถ่ายรูปประกอบการทำงานมาให้ชมด้วย

ภาพจากแผนที่ดาวเทียมแสดงว่า 24 ชม.ที่ผ่านมาไปที่ไหนบ้าง
ข้อมูลจะเห็นเวลาจริง และความเร็วรถ ฯลฯ

06.32 น. ออกจากบ้านสวนที่ป่าเหว ไปบ้านหลวย อ.เมือง จ.ลำพูน
09.00 น.หลังจากอาบน้ำเสร็จผมได้ออกเดินทางจากบ้านยาย บ้านหลวย

ระหว่างทางผมแวะซื้อสวัดุ/อุปกรณ์ เช่น เหล็กสองนิ้วสำหรับทำเสาสูง น่าจะใช้เวลาไปประมาณ ยี่สิบนาที

09.35 น.จึงเดินทางมาถึงหอพัก ที่จะติดตั้งจานดาวเทียมไดน่าแซทหกฟุต
ร้านวัสดุก่อสร้างที่แยกเหมืองง่า จ.ลำพูน มัดเสามาให้อย่างปลอดภัย

ผมดูระยะความสูงที่จะให้พ้นหลังคาและส่วนหนึ่งต้องฝังลงดินแล้วจึงตัดเหล็กให้พอเหมาะ

ผมเลือกช่วงเสาให้เหมาะ แล้วจึงติดตั้งตามรูป

ขอข้ามขั้นตอนบางส่วนไปเพื่อไม่ให้เนื้อหายาวเกิน หากสงสัยวิธีทำโพสมาสอบถามได้นะครับ

ช่างเอ๋
ช่างเอ๋
Hero Member

« ตอบ #403 เมื่อ: 10, มกราคม 2012, 01:32:50 am »

ไดน่าแซทหกฟุต
สำหรับทำงานระบบดาวเทียมหอพัก ของแพ็คอยู่ในกล่องตามรูป

วิธีการติดตั้ง ใบจานมาสี่ชิ้น ให้นำมาประกอบทีล่ะส่วนแบบรูป

ใช้ประแจแหวนเบอร์ 10 ขันน็อตให้เรียบร้อย และแน่นพอควร (การประกอบจานข้ามไปเพื่อให้เนื้อหาไม่ยาวมากนัก)

การประกอบจานไม่ยาก

ส่วนที่ผิดไม่ได้คือการใส่หัวรับ LNB ให้ถูกต้องตามแนวขั้วคลื่น ต่างกันไปตามดาวเทียมที่ใช้รับ

ถ้าไทยคมก็ตั้งศูนย์หัวไดน่าไปในแนวก้านฟีดขวาบนหรือซ้ายล่าง เสร็จแล้วพันเทปละลายด้วยทุกงาน

ปิดหมวกแล้วนำสกรูมาขันไม่ให้หลุด

ช่างเอ๋
Hero Member

« ตอบ #404 เมื่อ: 10, มกราคม 2012, 02:13:53 am »

ประกอบจานเสร็จ
ตั้งเสาโดยการอ๊อคเชื่อมและเทปูนที่หลุมเสาเรียบร้อย
จึงนำใบจานขึ้นไปปรับรับสัญญาณให้ได้แรงตามมาตราฐาน

รูปงานติดตั้งปรับรับสัญญาณเสร็จเรียบร้อย

จานหกฟุตดูเด่นสวยงาม แข็งแรงคุณภาพดีแน่นอน

พอเสร็จงานประมาณเที่ยงกว่า บ่ายผมก็ทานข้าวแล้วขึ้นไปที่จ.เชียงใหม่
14.02 น. ถึงที่นัดหมายผมได้เอาเครื่องวิทยุโมบายไปฝากซ่อมไว้ ที่บริเวณหน้าสุสานสันกู่เหล็ก
เป็นภาระกิจที่ต้องทำเพราะเพื่อนสมาชิกที่จ.เชียงรายฝากมา

14.21 น. จากสันกู่เหล็กผมผ่านคูเมืองออกประตูเชียงใหม่ไปทางเข้าสนามบิน เยื้องโลตัส ใช้เวลาไปยี่สิบนาที ไปที่ศูนย์เฝ้าฟัง จ.เชียงใหม่ เพื่อไปต่อบัตรพนักงานให้ท่าน HS5KKO แต่ขาดเอกสารไป1ชิ้น คือ บัตรตัวจริง(อย่างเดียว)

14.32 น. ผมได้รับคำแนะนำจากเจ้าหน้าที่แล้วก็ออกมา นำทีวีไปซ่อมที่บ้านพี่สาร

14.54 น. ไปเบิกจานไดน่าแซทห้าฟุตชิ้นเดียวไปติดตั้งให้คุณฝนที่จ.ลำพูน

อีกงานล่ะครับ สักครู่จะโพสรูปจานไดน่าแซทรุ่นใหม่ห้าฟุตให้ชมครับ
ช่างเอ๋
Hero Member

« ตอบ #405 เมื่อ: 10, มกราคม 2012, 03:03:25 am »

จากจ.เชียงใหม่ไปอ.แม่ทา
ระหว่างทางถึงหน้าเครือสหพัฒน์ผมล่ะขับรถไม่ไหวแวะจอดข้างทางหลับ(คงเพราะตื่นเช้าเกินไป)
16.15 น. เวลาที่ถึงบ้านคุณฝนที่จ.ลำพูน แต่ Tracker ยิงถึงสนานีไอเกต เวลา17.39 น.
ช่วงที่สัญญาณหายไปตั้งแต่เวลา 16.00-17.39 น. เป็นเพราะพื้นที่ไม่มีสถานีรองรับ

ข้อมูลจากลิงค์ http://aprs.fi/?c=raw&call=HS5STK-9&limit=300&view=normal
จากลิงค์ข้อมูลจะถูกบันทึกเวลาไว้ ดูย้อนหลังได้นานครับ ตามรูป

ไปดูบรรยากาศ พื้นที่บ้านฝั่งหมิ่น เขต อ.แม่ทา จ.ลำพูน สังเกตุต้นลำใยเยอะมากครับ

เมื่อมาถึงบ้านลูกค้า ผมก็ดูจุดติดตั้งทีวีและเริ่มทำงาน

เจอของใหม่ครับ คอรุ่นใช้กับเสาเล็ก หากย้อนกลับไปเปลี่ยนคงไม่ไหวล่ะครับ

ตีสามกว่าผมขอพักก่อนนะครับ ไว้พรุ่งนี้จะมาโพสให้ชมต่อ

ช่างเอ๋
ช่างเอ๋
Hero Member

« ตอบ #406 เมื่อ: 10, มกราคม 2012, 12:01:29 pm »

ผมขอต่องานเมื่อวานให้เสร็จหน่อยนะครับ จะได้ทราบว่าที่ จ.ลำพูนรับสัญญาณเป็นอย่างไร

หลังจากที่ทราบว่าเราต้องใช้เสาเล็ก ผมต้องหาที่ติดตั้งใหม่ และ ใช้อุปกรณ์ที่มีอยู่ดัดแปลง

พอดีผมจะมีชุดจานส้ม IPM ซึ่งเป็นสินค้าขายดี ติดมาด้วย พร้อมกับสี1กระป๋อง

เย็นมากแล้วผมต้องรีบหาที่ติดตั้งและแปลงโฉม

ผมลองเอาใบจานมาหาสัญญาณจะดูว่าขอบใบจานพ้นหลังคาหรือไม่ ก็ถึอว่าผ่านติดตั้งได้สบาย

เมื่อติดตั้งเสร็จ ก็ดีครับ ดีนะที่ไม่ติดตั้งโล่งๆ หรือหน้าบ้าน

ผลงานการปรับจานที่จังหวัดลำพูนได้ช่องอ่อนๆอย่าง BVN,FTV ครบล่ะครับ

ส่วนช่องอื่นๆ มาครบตามรูป

ทำงานเสร็จสองทุ่มกว่า เดินทางกลับ สายนิด้า-น้ำบ่อเหลือง ถึงในเมืองเป็นเสร็จสิ้นภารกิจ

การใช้งาน APRS นอกจากจะเก็บข้อมูลได้หลายอย่าง ไม่เพียงแค่จะเอาไปใช้ติดตั้งในรถยนต์ ก็เอาไปแปลงข้อมูลอื่นๆได้อีก หากช่างติดตั้งจานดาวเทียมหลายท่านที่เป็นนแฮมอยู่แล้วหรือผู้สนใจระบบนี้ร่วมกันพัฒนา แลกเปลี่ยนข้อมูลกัน ต่อไปก็จะมีของใหม่ๆมาศึกษากัน เราจะเป็นนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อการเตรียมความพร้อมการสื่อสารกรณีเหตุฉุกเฉินหรือภัยพิบัตินะครับ
ช่างเอ๋
Hero Member

« ตอบ #407 เมื่อ: 12, มกราคม 2012, 01:04:06 pm »

ผลงานในช่วงนี้นะครับ

ตามลิงค์
1.http://www.zone7countryclub.com/index.php/topic,20947.new.html#top

ติดจานIPM ที่ป่าเหว อ.เมือง จ.ลำพูน ราคา3,900.-

วันพุธที่ 11 มกราคม 2555
ติดต่อ"ช่างเอ๋"โทร 081-7169120
อีเมล์นี้==> lamphunsat@hotmail.co.th
ที่อยู่ ตู้ปณ.80 ต.บ้านดู่ อ.เมือง จ.เชียงราย 57100

บัญชี ธ.กรุงไทย สาขาบิ๊กซีลำพูน 854-0-20439-8 (อินสม)
บัญชี ธ.กรุงเทพ สาขาม.ราชภัฎ เชียงราย 665-0-08154-7 (ณัฐวุฒิ)

จานส้มจุดเริ่มของการดูทีวีผ่านดาวเทียมราคาประหยัดสินค้าขายดีที่สุด
ลูกค้าบอกว่าช่างคนอื่นมาดู3-4คนแล้ว อ้างว่าติดไม่ได้ ถ้าช่างเอ๋ติดได้ให้ไปติดเลย ซึ่งผมประกาศไว้ว่าไม่มีบ้านไหนที่ผมติดตั้งจานไม่ได้ ดังนั้นไปดูกันครับว่างานเป็นยังไง

ตำแหน่งเสาและหน้าจานอยู่หลังตึกธนาคารสูงตามรูป

ผมติดตั้งเสร็จ เก็บงานเดินสายให้เรียบร้อย

สัญญาณมาแรงตามรูปครับ

ช่างเอ๋
Hero Member

« ตอบ #408 เมื่อ: 15, มกราคม 2012, 11:30:18 am »

“สามัคคี มีความรู้คู่ปัญญา คงรักษาความเป็นไทย ใส่ใจเทคโนโลยี”
ทั้งนี้ในวันที่ 14 ม.ค. 2555 ซึ่งเป็น วันเด็กประจำปี 2555

งานติดตั้งจานดาวเทียมโครงการ"สื่อเพื่อน้อง"ครั้งที่ 10/2554รอบที่สอง
วันเ็ด็กแห่งชาติ เสาร์ที่ 14 ม.ค. 2555
โรงเรียนบ้านห้วยประสิทธิ์  หมู่ที่ 12บ้านห้วยประสิทธิ์  ต.ป่าหุ่ง อ.พาน จ.เชียงราย 57120
สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาเชียงราย เขต 2

ทางโรงเรียนแจ้งช่างเอ๋ มาว่าได้รับทีวีและอุปกรณ์จานดาวเทียมเพิ่ม 6 ชุด

เนื่องจากวันนี้ช่วงเช้ามีฝนตกและมีงานต้องไปซ่อมจานดาวเทียมให้ลูกค้า 3-4จุด เช่น อ.เวียงชัย,สันโค้งน้อย อ.เมือง
        เดินทางไปถึงตอนเย็นๆเวลา 16.29 น.ตามแผนที่ ระบบ APRS (โดยใช้ความถี่145.525MHZ เป็นความถี่ย่านวิทยุสมัครเล่น)แสดงการเดินทางไปทำงานในวันนี้นะครับ
ดูเพิ่มที่ลิงค์ http://aprs.fi/?call=hs5stk-9

จุดเดิมเมื่อ วันพุธที่ 3 ส.ค. 2554 ช่างเอ๋ได้ติดจานรับทีวีเพื่อการศึกษา รวม2ชุด แยก4จุด ไว้

เรามาเริ่มทำงาน ประกอบหน้าจานใหม่กันครับ

และนำไปเปลี่ยนจานเดิม

แต่คราวนี้เนื่องจากมีทีวีเพิ่มที่อาคารนี้อีก2จุด จึงต้องใช้หัวรับLNB แยก 4พ็อต

ปรับจานให้ได้สัญญาณแรงสุด

เข้าเมนูเครื่อง Receiver HUMAX IR-H100S เช็คสัญญาณได้ 100%

เมนูเครื่องหากจะเข้าไปแก้ไขค่าดาวเทียมหรือเช็คสัญญาณให้ใช้รหัส 2321

ตั้งช่องดูรายการเริ่มที่ 180

ขอบคุณทุกท่านที่สนับสนุน โครงการสื่อเพื่อน้อง(ไม่คิดค่าอุปกรณ์และค่าแรง บริการให้ฟรีสำหรับโรงเรียนทุกที่ในจังหวัดเชียงรายและจังหวัดใกล้เคียง) แม้จะไม่มีงบประมาณมาก ก็พอมีทักษะ/ประสบการณ์ และที่สำคัญมีเพื่อนร่วมกลุ่มในโครงการที่เสียสละเวลา/แรงกาย หากพร้อมที่จะไปทำให้โรงเรียนก็จะนำภาพมาฝากทุกครั้ง

ช่างเอ๋
Hero Member

« ตอบ #409 เมื่อ: 18, มกราคม 2012, 03:37:12 pm »

โครงการ"สื่อเพื่อน้อง"

งานติดตั้งจานดาวเทียมโครงการ"สื่อเพื่อน้อง"ครั้งที่ 14

วันอังคาร ที่ 17 ม.ค. 2555
โรงเรียนบ้านสันยาว สันลิดไม้ หมู่ที่ 3 บ้านสันยาว ต.ห้วยไคร้ อ.แม่สาย จ.เชียงราย 57220 เบอร์โทรศัพท์ 053667440 เขตพื้นที่การศึกษา 3

เดินทางมาถึงโรงเรียนตอนบ่ายๆเย็นๆ หลังวันครู 1วัน

ทางผ.อ.เกษม ซาวคำเขต แจ้งช่างเอ๋ มาว่าอยากได้หน้าจานดาวเทียมเพิ่ม 1 ชุด
แก้ไขปัญหาระบบ ทีวีในโรงเรียน 6จุด ช่วงเช้าสัญญาณมักจะหาย และทำให้ดูไม่ได้ทั้งระบบ เพราะใช้หน้าจานร่วมกัน

และผมดูว่าอุปกรณ์หลายชิ้นก็คงเสื่อมสภาพ เราต้องรื้อออกมาและแก้ไขใหม่

หน้าจานชุดนี้ยังสมบูรณ์ ใช้งานได้ดี ผมจะย้ายจุดมาติดตั้งใหม่ให้เหมาะสม

ผมให้พี่สานนท์(E22YKT) ติดตั้งเสาใหม่ ที่มุมตึกนี้มีทีวี 3เครื่อง

ส่วนหน่อง(E22XXZ) ทำการปรับหน้าจานรับสัญญาณดาวเทียมให้ใหม่

สัญาณแรงตามมาตราฐาน จาน75cm.

เดินสายให้เรียบร้อยสวยงาม

ผมไม่มีโอกาสได้เข้าไปเช็คสัญญาณความแรงในห้องที่เหลือ จำนวน5ห้อง

เด็กๆเริ่มออกมากินนมและเตรียมตัวกลับบ้านเวลา 15.40 น.

เข้าห้องนี้ได้เช็คห้องเดียวแล้วแถมรีโมทเสียต้องยืมครูข้างห้องแล้วครูก็ปิดประตูล็อคเวลา16.30น.

งานติดตั้งอีก1จุด สำหรับทีวีอีก3เครื่อง ที่ตึกใหญ่ สักครู่ผมเอาภาพให้ชมต่อครับ

ขอบคุณทุกท่านที่สนับสนุน โครงการสื่อเพื่อน้อง(ไม่คิดค่าอุปกรณ์และค่าแรง บริการให้ฟรีสำหรับโรงเรียนทุกที่ในจังหวัดเชียงรายและจังหวัดใกล้เคียง) เราพอมีทักษะ/ประสบการณ์ และที่สำคัญมีเพื่อนร่วมกลุ่มในโครงการที่เสียสละเวลา/แรงกาย หากพร้อมที่จะไปทำให้โรงเรียนก็จะนำภาพมาฝากทุกครั้ง
ช่างเอ๋
Hero Member

« ตอบ #410 เมื่อ: 18, มกราคม 2012, 05:34:55 pm »

โครงการ"สื่อเพื่อน้อง"

งานติดตั้งจานดาวเทียมโครงการ"สื่อเพื่อน้อง"ครั้งที่ 14

วันอังคาร ที่ 17 ม.ค. 2555
โรงเรียนบ้านสันยาว สันลิดไม้ หมู่ที่ 3 บ้านสันยาว ต.ห้วยไคร้ อ.แม่สาย จ.เชียงราย 57220 เบอร์โทรศัพท์ 053667440 เขตพื้นที่การศึกษา 3

สำหรับอาคารแรกมีทีวี 3จุด ผมย้ายจานมาใกล้และปรับให้ได้สัญญาณแรงตามมาตราฐาน
แล้วตัดอุปกรณ์ที่เสียออกส่วนLine_Amplifier_20dB คงยังใช้งาน

รีบไปตั้งจานดาวเทียมให้ชุดที่สอง สำหรับทีวีอีก 3เครื่อง มองแนวสายดูทำเลการรับสัญญาณแล้วจึงเลือกจุดนี้

จัดการนำจานดาวเทียมที่เตรียมไปด้วยติดตั้งให้กับโรงเรียน

สัญญาณได้ตามมาตราฐาน จานขนาด 75cm.

เก็บสายให้เรียบร้อย

ผมเดินไปที่ห้องน้ำด้านหลังโรงเรียนเห็นภาพวิวสวยๆ ก็เลยเก็บมาฝากเพื่อนสมาชิกครับ

ขุนเขาทอดตัวคล้ายผู้หญิงนอนเหยียดยาว เรียกว่า ดอยนางนอน เดิมชื่อ ดอยตายสะหรือดอยสามเส้า ซึ่งเกี่ยวกันกับตำนานลาวจก เทวบุตรอย่างแนบแน่น ดอยส่วนที่ศีรษะเรียกว่า ดอยจ้อง หรือดอยจิกจ้อง (เดิมเรียกดอยนี้ว่า ดอยท่าหรือดอยต้า) เป็นดอยของลูกชายปู่เจ้าลาวจกที่รอคอยพ่อ ดอยลูกถัดมาเรียกว่า ดอยย่าเฒ่า ซึ่งเป็นภรรยาของปู่เจ้าลาวจก ส่วนดอยอีกลูกหนึ่งคือ ดอยดินแดง หรือดอยปู่เจ้าลาวจก หรือเป็นที่รู้จักกันดีในนามของ ดอยตุง

เชื่อกันว่า ดอยทั้ง ๓ นี้เป็นที่อยู่อาศัยเดิมของลาวจักราช ผู้เป็นต้นวงศ์ของพญามังราย ก่อนที่จะเคลื่อนย้ายมาสร้างเมืองหิรัญนครเงินยาง เหนือดอยดินแดงเป็นที่ประดิษฐานพระธาตุดอยตุง อันถือเป็นปฐมธาตุแห่งแรกของภาคเหนือ

เรื่องตำนานดอยนางนอนนี้ เล่ากันว่านานมาแล้ว ณ เมืองเชียงรุ้ง สิบสองปันนา มีเจ้าหญิงองค์หนึ่งมีพระรูปงดงามเป็นที่ยิ่ง ได้แอบรักกับชายเลี้ยงม้าในวัง จึงหนีตามกันมาถึงที่ราบใกล้แม่น้ำโขง เมื่อเดินทางไปถึงที่นั่น เจ้าหญิงก็ทรงครรภ์ได้หลายเดือนแล้ว จึงเสด็จต่อไปไม่ไหว บอกพระสวามีว่าจะประทับรออยู่ที่นั่น สวามีก็บอกว่าจะไปหาอาหารมาให้ อย่าไปไหนนะ ชายหนุ่มก็ไปแล้วไปลับไม่กลับมาเสียที มาได้ข่าวอีกที ปรากฏว่าถูกฆ่าโดยทหารของพระราชบิดาเจ้าหญิงที่สะกดรอยตามมานั่นเอง ด้วยความเสียใจนางจึงใช้ปิ่นปักผม แทงพระเศียรของพระองค์จนเลือดไหลออกมาเป็นสาย กลายเป็นแม่น้ำแม่สายในทุกวันนี้ และพระวรกายของพระองค์ที่นอนเหยียดยาวจากทิศใต้จรดทิศเหนือ ก็กลายเป็นดอยนางนอนจนทุกวันนี้ โดยส่วนของพระอุทร(ท้อง)ก็เป็นดอยตุง

เครดิต ท่านผู้โพสเมื่อวันที่   01 มิถุนายน 2009 12:49:43 IP : 118.172.70.20
จาก www.chiangraifocus.com

ค่ำๆมีนักกีฬาประจำหมู่บ้านมาเล่นฟุตบอล กันน่าสนุกครับ

ขอบคุณทุกท่านที่สนับสนุน โครงการสื่อเพื่อน้อง(ไม่คิดค่าอุปกรณ์และค่าแรง บริการให้ฟรีสำหรับโรงเรียนทุกที่ในจังหวัดเชียงรายและจังหวัดใกล้เคียง) เราพอมีทักษะ/ประสบการณ์ และที่สำคัญมีเพื่อนร่วมกลุ่มในโครงการที่เสียสละเวลา/แรงกาย หากพร้อมที่จะไปทำให้โรงเรียนก็จะนำภาพมาฝากทุกครั้ง
ช่างเอ๋
Hero Member

« ตอบ #411 เมื่อ: 03, กุมภาพันธ์ 2012, 07:23:41 pm »

ติดจานดาวเทียมที่ร้านฝ้ายทอง
ซักแห้ง/ทำความสะอาดภายในรถยนต์

วันศุกร์ที่ 3 กุมภาพันธ์ 2555

ติดต่อช่างเอ๋ 0817169120  อีเมล์=> lamphunsat@hotmail.co.th

จุดแรก ผมเอาจานส้มปรับรับไทยคม5 หัวรับLNB ค่า11300

วันนี้มีโอกาสลองใช้ของPSI เวลาปรับโพลาไลน์ดูตามรูปนะครับ 4นาฬิกาเหมือนทั่วไป

วันต่อไปผมจะขึ้นไปปรับจานทรูให้ไปรับNSS6 อีกใบ เพื่อดูทีวีจุดที่2
(วันนี้ก่ะมาล้างรถไม่ได้เอาบันไดสไลด์มา)

มาทำงานและได้มีโอกาสนำรถคู่ใจไปล้าง ในราคาประหยัดเพียง 1,500บาท

เวลาทำงานประมาณสามชั่วโมง พอๆกับผมติดตั้งจานพอดี

รถที่เป็นเพื่อนร่วมงานมาตลอดจะได้สดใส เอี่ยมอ่อง

การซักภายในต้องให้มืออาชีพทำ การทำแบบนี้จะทำให้เบาะรถเราสะอาดจริง
และหากซักแบบใช้น้ำจะทำให้เบาะรถเราพังเร็ว เจ้าของร้านว่าอย่างนั้นครับ

แว๊กหัวเครื่องให้เอี่ยมโดยน้ำยาที่ถูกต้อง (เจ้าของร้านบอกไม่ใช้เบนซินล้างนะครับ)

นอกจากจะซักแห้งภายใน ยังล้างลงแว๊กภายนอกให้ด้วย สะอาดรอบคันล่ะครับ

ร้านฝ้ายทองอยู่ใกล้สนามบินเก่า หากเพื่อนๆสมาชิกท่านไหน
ต้องการจะซักแห้งเบาะ/ล้างภายในรถก็เรียนเชิญได้ครับ

ผมใช้ APRS แสดงพิกัด ผ่านคลื่นวิทยุสมัครเล่นความถี่ 145.525 Mhz
เห็นแผนที่ร้านชัดเจน แต่แท็กเกอร์ผมแสดงผลผิดพลาดเล็กน้อย เขียนลูกศรให้แล้วนะครับ

ขอบคุณพี่เจ้าของร้านฝ้ายทองทั้งสองท่านครับ

ดูผลงานเพิ่มตามลิงค์
บอร์ด HS5AR http://hamcr.fix.gs/index.php?topic=168.new#new
บอร์ด utenwater http://www.utenwater.com/forums/index.php?topic=411.new#new
บอร์ด phayaocenter http://www.phayaocenter.com/forums/index.php?topic=2257.new#new
บอร์ด โบราณ http://www.boransat.net/board/index.php?topic=19034.405#bot
บอร์ด โซนเจ็ด http://www.zone7countryclub.com/index.php/topic,2267.810.html#lastPost

Smiley
ช่างเอ๋
Hero Member

« ตอบ #412 เมื่อ: 05, กุมภาพันธ์ 2012, 10:19:09 pm »

จานดาวเทียมไดน่าแซท C/KU

วันอาทิตย์ที่ 5 กุมภาพันธ์ 2555

ติดต่อช่างเอ๋ 0817169120  อีเมล์=> lamphunsat@hotmail.co.th

จานไดน่าแซทดูกำยำ ล่ำสันและบึกบึน ดูยังไงก็ดูดีเสมอ

สภาพการอยู่ ท่าทางจะผ่านร้อน ผ่านหนาว และฝนมาหลาบปี (ในเมืองใกล้สนามบินเชียงราย)

ผมเช็คหัวเดิมรับสัญญาณไม่ได้

ดูท่าทางจะถูกต้นไม้บดบังสัญญาณไปบ้าง(แต่รับสัญญาณได้)

จึงจัดการนำหัว C/KU มาเปลี่ยน เพราะลูกค้าตั้งใจอยากดูหลายช่องหลายระบบ

มาเริ่มเปลี่ยนหัวรับ จับสัญญาณ C-Band ก่อนนะครับ เอาให้ผ่านทุกช่อง

ต่อจากนั้น วัดสัญญาณ KU-Band จึงผ่านสบาย

เมื่อสัญญาณได้แรงสูงสุดแล้ว จึงเก็บงานให้เรียบร้อย

ยึดน็อตปิดหมวก ขั้นตอนสุดท้ายของการปรับจาน

วันนี้ผมขอพักงานนี้เพียงเท่านี้ เพื่อไปเตรียมอุปกรณ์ต่างๆจะได้ทำให้สมบูรณ์

พรุ่งนี้อาจจะเอาเครื่องรับระบบ HD มาต่อภาพให้ชมครับทันครับ

Smiley

ช่างเอ๋
Hero Member

« ตอบ #413 เมื่อ: 06, กุมภาพันธ์ 2012, 04:17:34 pm »

ทำ I-gate เพิ่มอีก 1  ที่เชียงราย

http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=101313.0

ใช้เวลาทำทั้งคืนเพิ่งเสร็จ 16.00น.

ขอบคุณอ.พรชัย ,พี่เต้ย,พี่จรัล,เล็ก(ม.แม่ฟ้าหลวง),พี่อำนาจ(ม.ราชภัฎเชียงราย)

เชิญทุกท่านผ่านมาจ.เชียงราย ทดสอบสัญญาณได้ น่าจะได้ไม่ไกลมากแต่ตั้งใจจะพัฒนาเสาอากาศต่อไปครับ

ช่างเอ๋ HS5STK
ช่างเอ๋
Hero Member

« ตอบ #414 เมื่อ: 09, กุมภาพันธ์ 2012, 11:26:23 pm »

OpenBox S10
เอาของใหม่มาอวดหน่อย

ทำอะไรได้บ้างทีีนี้
เอาเครื่องมาลงโปรแกรมใหม่
ลงโปรแกรม,เรียงช่อง,CCcam และ constant รวม4ไฟล์

ที่แน่ๆ ไทยคมเคยู ดูช่องที่หลายคนถามหาได้

ไทยคมซีแบนด์ ดูมีเดียบูม ดูปัญญาภิวัตน์ ได้

ภาพทำล่าสุด 16.00น. วันนี้

ช่างเอ๋
Hero Member

« ตอบ #415 เมื่อ: 12, กุมภาพันธ์ 2012, 03:39:16 pm »

MASTERBOX HD

กล่องแพ็คมาอย่างดี

ดูหล่อไม่เบา

มีซัพพลายแยก 12V.DC

รีโมทใหญ่บึกบึน

หัวLNBรับโค๊ด ที่ส่งจากดาวเทียม ABS1

ช่างเอ๋ โทร.08-1716-9120
บัญชี ธ.กรุงไทย สาขาบิ๊กซีลำพูน 854-0-20439-8 (อินสม)

ช่างเอ๋
Hero Member

« ตอบ #416 เมื่อ: 14, กุมภาพันธ์ 2012, 12:23:50 am »

MASTERBOX HD  ติดตั้งเสร็จแล้ว

มีโอกาสได้ติดตั้งวันนี้ครับหลังจากปล่อยให้คอยมา5วันเต็มๆ

เลือกมุมที่เหมาะสมแล้วตั้งเสาให้แข็งแรง

ติดตั้งจานรับได้ทั้งThaicmและABS1เสร็จแล้ว

หัวคู่นี้หัวไหนรับอะไรช่างติดตั้งดูเอานะครับ แนวโพลาไลน์แสดงให้เห็นแล้ว

จาน75cm. ใบนี้รับที่อ.เมืองจังหวัดเชียงรายได้ดี

สัญญาณเอา ABS1 ได้แรงครับ

ต่อสายรับและสายถอดโค๊ดก็ดูได้แล้วครับ ภาพระบบHD ชัดมากสีสวย

รอติดตามดูว่าผมเอาจานทรูสีแดงรับ AsiaSat 5 at 100.5E ที่ อ.เมือง จ.เชียงราย รับได้เท่าไหร่
ตามลิงค์ความถี่ http://www.lyngsat.com/asia5.html

ช่างเอ๋
Hero Member

« ตอบ #417 เมื่อ: 14, กุมภาพันธ์ 2012, 12:52:18 am »

MASTERBOX HD
เอาจานแดง75cm.รับ AsiaSat 5 at 100.5E ที่ อ.เมือง จ.เชียงราย

งานนี้ซิมโบเรตสูงๆเครื่องวัดเราไม่ได้แน่ ดูผ่านหน้าต่างเอาล่ะครับ

ช่างปรับได้ไม่นาน สัญญาณก็ได้แรงตามรูป

มีโอกาสได้ลุ้นดูช่องHD จากหมวยเค้าล่ะครับ

วันนี้ทำงานจนมืดค่ำตามนิสัยช่างเอ๋ ไม่ทันได้ไปหาใครอีกหลายที่

สำหรับคนที่ชอบดูอะไรเสี่ยงๆไม่ต้องเสียรายเดือน ถูกๆแพงๆ
ไม่ต้องเสียอารมณ์ให้ช่างมาบริการ ลองดูทางเลือกใหม่ครับ เค้าแนะนำว่ามีลุ้นดูอื่นๆได้อีกเยอะ

ช่างเอ๋
Hero Member

« ตอบ #418 เมื่อ: 14, กุมภาพันธ์ 2012, 12:29:05 pm »

IPMเสริมจานดาวเทียมไดน่าแซท C/KU

วันที่ 5และ13 กุมภาพันธ์ 2555

จานไดน่าแซทใบนี้ใช้งานรับThaicom5ได้และรับครบทุกช่องC/KU

มาเริ่มติดตั้งจานส้มจะรับดาวเทียม NSS6 ให้ลูกค้า

ยุคนี้เลือกใช้แต่หัวสองพ็อตเพื่อต้องการแยก2จุดขึ้นไป

วันนี้มีช่างสานนท์มาช่วย งานผมจึงจะเสร็จทันเวลา

ผมปรับจานไม่นานก็หาสัญญาณได้ (ช่วงนี้จ.เชียงราย แดดแรง)

ให้ผ่านทุกช่อง

เก็บงานเดินสายมารวมไดเส็คสวิทย์ ให้ ไทยคมซีแบนด์=1,NSS6=2,ไทยคมเคยูแบนด์=3

เมื่อทุกอย่างติดตั้งเสร็จ ต่อสายเข้าเครื่องป้อนไฟแล้วเครื่องบูทมาจัดการOTAให้เรียบร้อย

น้าตาเวอร์ชั่นใหม่

เครื่องรับได้2สองดาวเทียม แต่เราใส่3 ก็มาแอดเพิ่มตั้งค่าไดเส็คให้ถูกสัญญาณก็มาตามรูป

ทำการสแกนช่องรายการให้ลูกค้ารับได้เยอะครับ ช่องที่เพิ่มมาจะเป็นตัวหนังสือขาว

เครื่องนี้จึงดูได้มากกว่าที่เราจะเลือกติดแต่จานส้มอย่างเดียว เหมาะสำหรับคนที่มีจานดำแล้วต้องการเปลี่ยนมาเล่นเครื่องของ IPM เพิ่มหัวรับและเสริมจานอย่างที่ทำให้ดูครับ

ดูผลงานเพิ่มตามลิงค์
บอร์ด HS5AR http://hamcr.fix.gs/index.php?topic=204.new#new
บอร์ด utenwater http://www.utenwater.com/forums/index.php?topic=411.new#new
บอร์ด phayaocenter http://www.phayaocenter.com/forums/index.php?topic=2257.new#new
บอร์ด โบราณ http://www.boransat.net/board/index.php?topic=19034.405#bot
บอร์ด โซนเจ็ด http://www.zone7countryclub.com/index.php/topic,2267.810.html#lastPost
บอร์ดนิคแซท http://nicssat.com/index.php?topic=99.0#lastPost

ช่างเอ๋
Hero Member

« ตอบ #419 เมื่อ: 18, กุมภาพันธ์ 2012, 01:49:11 am »

MASTERBOX HD  สั่งวันที่14ติดตั้งวันที่17

เดินทางมาปลอดภัยไม่มีปัญหา

อุปกรณ์เสริมที่จำเป็นต้องใช้

จานเดิมๆ รุ่นนี้นานมาก

เจอปัญหา น็อตสองตัวที่ล็อคหัวLNB เอาไขควงขันไม่ออก

ก็ไม่ยากอะไร ครูเคยสอนว่าเป็นช่างต้องรู้จักแก้ปัญหา ให้มองเรื่องยากให้เป็นเรื่องง่ายๆ

จับดัดแปลงหัวยึดเสร็จ ปรับหาสัญญาณได้ดี

หัวถอดรหัส จัดให้แรงตามรูป

ส่วนหัวรับภาพแยกสองเครื่องด้วยเพราะเผื่อจะดูของใหม่ แต่คิดถึงของเก่า ก็เลือกเอาย่อมได้

จานเก่าแต่เอามารับแบบใหม่ๆ

ระบบใหม่ๆ ที่ไม่แน่ไม่นอนดูคุ้มไม่คุ้มก็ตัดสินใจเอานะครับ

หน้า: 1 ... 19 20 [21] 22 23 ... 64 ขึ้นบน พิมพ์