ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
01, พฤษภาคม 2024, 09:27:49 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ดูงานสัมมนา มหกรรม DYNASAT สัญจร วันที่10-10-2553
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ดูงานสัมมนา มหกรรม DYNASAT สัญจร วันที่10-10-2553  (อ่าน 9853 ครั้ง)
ช่างเอ๋
Hero Member

« เมื่อ: 10, ตุลาคม 2010, 11:07:02 am »

ตอนนี้ผมอยู่ในงาน สัมมนาช่วงแรกเวลา11.08น. (มี4ช่วง)

วิทยากร กำลังแนะนำตัวกับผู้เข้าสัมมนา

งานสัมมนาแบบนี้เหมาะสำหรับคนที่ต้องการมาหาความรู้เรื่องจานดาวเทียม ทั้งผู้เริ่มต้น และผู้ที่ต้องการมาทบทวนความรู้

บรรยากาศในงาน ดูเป็นวิชาการ และ ผมฟังเนื้อหามาค่อยข้างจะครบทุกเรื่องตั้งแต่พื้นฐาน ความเป็นมา บรรยายด้วยสื่อที่เข้าใจง่าย

ทุกท่านมาได้รับเอกสาร(รูปสี)ได้รับความสะดวกครบ ผมดูคนเยอะมากกว่า โต๊ะเก้าอี้ที่เตรียมไว้ ตอนนี้ที่นั่งเต็มแล้วนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10, ตุลาคม 2010, 04:31:40 pm โดย ทีมงานบอร์ดโบราณ » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
บ่าวสิงหนคร
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 10, ตุลาคม 2010, 11:15:52 am »

ดีครับช่างเอ๋ รายงานมาเลย แบบสดๆล่าสุด
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
cha12
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 10, ตุลาคม 2010, 11:17:17 am »

มาเชียงใหม่ด้วยนะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ช่างสอยดาว
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 10, ตุลาคม 2010, 11:18:50 am »

ช่างเอ๋เริ่มแบบนี้ดีนะ แหมถ้าถ่ายทอดสดผ่าน Internet ก็ดี บอกคุณโจ้ หน่อยสิ
ช่างเอ๋
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 10, ตุลาคม 2010, 12:34:32 pm »

ช่วงเช้ายังวิชาการล้วนๆ เพิ่งพักเบรคกินชากินกาแฟ และก็มีคนออกมาดูสินค้ากันเยอะครับ

ก่อนจะเข้าวิชาการช่วงที่2 (12.29น.)มีกิจกรรมร่วมสนุกกันพอสมควร เพื่อยืดเส้นยืดสาย กับพี่วิทยากรอารมณ์ดี ตามรูปครับ

ดูพี่ดุล(ช่างมือดำ)ร้านSFCจากลำปางก็ร่วมสนุก ผมล่ะหัวเราะได้ก็ช่วงนี้ 

ช่างเอ๋
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 10, ตุลาคม 2010, 02:32:23 pm »

ผมล่ะใช้ของโซนี่รุ่นถูกที่สุด DSC-S40 ภาพไม่รู้เป็นไงถ่ายได้ไม่ค่อยดีถ้าแสงไม่พอ

เอารูปมาฝากต่อ ครับบางรูปผมประทับใจส่วนตัวเช่นท่านนี้เดินทางมาคนแรกของงาน บางท่านแต่งรถด้วยสติกเกอร์ไดน่าล้วนๆเค้าแอบถ่ายมาแล้วมอบรางวัลกัน ผมก็ปลิ้มตรงในนามร้านบ้านช่างลำพูนรับไป2รางวัลครับ

เนื้อหาน่าสนใจที่ผมว่าไม่มีในงานสัมมนาจานดาวเทียมที่อื่น ก็มีให้ชมเรื่อยๆ ผมพักไปทานข้าวก่อนนะครับ(13.02น.) เดี๋ยวมาต่อดูเวลาก็ไปเรื่อยๆ

ช่างเอ๋
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 10, ตุลาคม 2010, 02:33:39 pm »

งานนี้นอกจากได้ความรู้อิ่มๆ ยังกินกันอิ่มแบบและอร่อยๆ

รูปนี้ผมเอามาให้ดูเพราะผมต้องขอบคุณไดน่าเค้าไม่เก็บเงินตัวแทน และท่านที่สนใจมาร่วมงาน

ช่างเอ๋
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 10, ตุลาคม 2010, 02:38:52 pm »

ผมฟังช่วงที่สองก่อนทานข้าว มีรูปแผ่นวัดความเข้มของสนามแม่เหล็กมาให้ดู คนที่เล่นจานมูฟลองเอาไปจับดูว่า วงล้อแม่เหล็กที่ท่านใช้มีกี่กลีบ ของดีก็ควรจะมี6 กลีบ ตามรูป

ช่างเอ๋
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 10, ตุลาคม 2010, 02:59:24 pm »

ผมพามาเข้าช่วงที่สาม หลังจากไปทานข้าวและผมได้พบเพื่อนช่างที่มาจากอำเภอแจ้ห่ม และอำเภองาว จังหวัดลำปาง มาดูในงานคนไม่หนีกลับล่ะครับ อยู่กันครบ

พี่ทม วิทยากรคลายเครียด เชิญน้องชาย(ลูกชายคนเล็กร้านศักดา อ.เถิน จ.ลำปาง)มาร่วมกิจกรรมบนเวที เป็นที่สนุกสนาน

ดูสีหน้าแสดงความสุขของผู้ที่มาร่วมสัมมนาช่วงบ่าย

ช่างเอ๋
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 10, ตุลาคม 2010, 03:37:55 pm »

ช่วงก่อนที่จะเริ่มสัมมนาช่วงที่สาม ผมขอถ่ายรูปตัวแทนพี่พรชัย ร้านพรชัยอิเล็กทรอนิกส์ จากอำเภอแม่อาย จ.เชียงใหม่ ที่มาร่วมสัมมนากับบอสใหญ่ไดน่าแซท มีหลายท่านถ่ายไปเพื่อนำไปขยายใส่กรอบ ติดไว้ที่ร้าน

ที่มาจากลิงค์ http://www.zone7countryclub.com/index.php?topic=3663.new#new

ผมฟังเนื้อหาช่วงที่สาม ได้สาระหลายเรื่อง
เช่น
1.การป้องกันสัญญาณรบกวน เทคนิคการลดสัญญาณรบกวน
2.การใช้ชิป CPU ในการมาทำเครื่องรับจานดาวเทียม
3.สถิติการซื้อขายและแนวโน้มการตลาดจานดาวเทียม

มีเรื่องทันสมัยหลายอย่างที่ผมได้รู้ เช่นเครื่องรับจานดาวเทียมMP4 หรือ HD โรงงานที่จะผลิตCPU รุ่นใหม่ๆ อยากให้เพื่อนๆมาฟังเรื่องเหล่านี้มันจะทำให้เราตัดสินใจซื้อของมาใช้ได้ดีกว่าเดิม ผมไม่กล้าโพสเนื้อหาไปเยอะ อาจจะมีผลด้านตลาดหลายยี่ห้อ

สักครู่ก็คงไปภาคสนามคงสนุกผมจะพยายามถ่ายรูปมาลงให้สนุกกว่านี้ล่ะครับ  ดูรูปช่างเอกับพี่สมพงษ์ศูนย์พีเอสไอพะเยาไปก่อนแล้วกัน มานัดแนะไปไหนกันก็ไม่รู้ อ้อช่วงนี้เวลา 15.37 นาที ได้ข่าวว่าฝนตกนิดหน่อยนะครับ

หนุ่มสกล
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #10 เมื่อ: 10, ตุลาคม 2010, 04:05:45 pm »

เข้าไปถ่ายใกล้เวทีหน่อยช่างเอ๋ มองไม่รู้ว่าใครเป็นใคร ทีมงาน Dynasat ก็เอาภาพมาหน่อยสิ เห็นแต่คุณโจ้ เอาแบบชัดๆ ช่างในภาคเหนือที่มาๆกันแนะนำหน่อยว่าใครเป็นใคร เผื่อหลงไปจะได้ขอน้ำดื่มบ้าง....
virat
Special Member
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 10, ตุลาคม 2010, 06:59:55 pm »

ช่างภาคเหนือคงมากันหมดแล้ว ถ้ามาจัดที่เชียงใหม่จะมีช่างมาเยอะไหมน๊อ...

แต่ผมเชื่อว่าช่างที่เชียงใหม่และใกล้เคียงยังมีอีกเยอะที่ไม่ได้ไป และคงอยากเข้าร่วมงานสัมนาของไดน่า
hs5sfc
Sr. Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 10, ตุลาคม 2010, 09:47:27 pm »

มีต่ออีกนิดหน่อยตามนี้เลยครับ

hs5sfc
Sr. Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 10, ตุลาคม 2010, 09:49:50 pm »

ขออภัยผิดอัน
http://www.zone7countryclub.com/index.php?topic=3663.0
ช่างเอ๋
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 11, ตุลาคม 2010, 12:02:43 am »

เข้าไปถ่ายใกล้เวทีหน่อยช่างเอ๋ มองไม่รู้ว่าใครเป็นใคร ทีมงาน Dynasat ก็เอาภาพมาหน่อยสิ เห็นแต่คุณโจ้ เอาแบบชัดๆ ช่างในภาคเหนือที่มาๆกันแนะนำหน่อยว่าใครเป็นใคร เผื่อหลงไปจะได้ขอน้ำดื่มบ้าง....
ช่วงที่สามบรรยายเสร็จ ก่อนลงมาภาคสนามทางผู้เข้าร่วมสัมมนา เปลี่ยนกันขึ้นบนเวทีถ่ายรูปหมู่แสดงถึงความยินดีที่มาร่วมงานกัน

เปลี่ยนกันขึ้นไปน่าจะสัก4-5รอบ จนครบแล้วก็ลงไปภาคสนาม แล้วก็มีรูปหมู่ที่ภาคสนามอีกเยอะนะครับ จะลงให้ดูเรื่อยๆก็แล้วกันครับ

ช่างเอ๋
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 11, ตุลาคม 2010, 12:44:07 am »

มีใครอยู่ตรงไหนดูกันเอานะครับ

ดูในรูปพอจะรู้จักใครบ้างครับ
ช่างเอ๋
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 11, ตุลาคม 2010, 12:49:08 am »

รูปงานช่วงที่4ภาคสนาม มีจอใหญ่ให้ดูและได้ทดลองปรับจานกันอย่างเต็มที่

ช่างเอ๋
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 11, ตุลาคม 2010, 01:06:31 am »

พอถึงเวลาได้ทดลอง ท่านใดสนใจเรื่องอะไรก็ลงมือไปลองปรับกันได้ ฐานนี้พี่แป๋ว(ปรีชา)ดูแลแนะนำให้กับผู้เข้าร่วมสัมมนา

มาดูจานใบนี้ ช่างดุลร้านSFCจ.ลำปาง คงเป็นวิทยากรภาคสนามเองล่ะมั่ง 

จานใบนี้ระดับเทพ อ.ดิเรก มาแนะนำด้วยตัวเอง ดูเด็ก มอ.สอง น้องชายผม อายุแค่14 จะรู้เรื่องก่ะเค้าบ้างหรือป่าวก็ไม่รู้ 

ช่างเอ๋
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 11, ตุลาคม 2010, 01:39:37 am »

ฮั่นแน่...พี่สมโภช ฝ่ายการตลาด ออกมาดูแลลูกค้าอย่างใกล้ชิด

ไหนๆก็มาดูงานระดับเทพแล้ว ก็ขอถ่ายรูปมั่ง

ผมว่าสักวันหนึ่ง พี่คนนี้จะต้องเก่ง มาสัมมนาครั้งแรกก็ได้อะไรไม่น้อย

ช่างเอ๋
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 11, ตุลาคม 2010, 02:43:22 am »

รูปถ่ายกับมืออาชีพมานานทั้งร้านศักดา อ.เถิน จ.ลำปาง และพี่อินทรีย์ อ.เทิง จ.เชียงราย

รูปถ่ายภาพรวมหลังจากมอบวุฒิบัตร รางวัล กันเรียบร้อย

อันนี้ไง ไปที่ไหนจอก็ติด

เมื่อผมได้รับความรู้มาแล้ว จะทำการต่อยอดไปเรื่อยๆ  ขอบคุณ ความสะดวกทุกอย่างที่เกิดขึ้นจากงานนี้ ขอบคุณเพื่อนๆชมรมคนจานดาวเทียม ที่ลงทะเบียนแล้วมาร่วมงานสัมมนา ขอบคุณบริษัทไดน่าที่เอื้อเฟื้อสื่อการสัมมนา ขอบคุณครับ
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์