ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
01, พฤษภาคม 2024, 08:58:02 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ส่งเครื่องดีมูฟไปซ่อมกลับมามีปัญหาของ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งเครื่องดีมูฟไปซ่อมกลับมามีปัญหาของ  (อ่าน 5940 ครั้ง)
dj1002
Newbie
*

« เมื่อ: 12, ตุลาคม 2010, 09:24:15 am »

คือส่งเครื่องไปซ่อมเรื่องระบบไฟ กลับมาก็รองเปิดแล้วติดแต่ผมรีปเลยไม่ได้เช็คอะไรมาก(ผ่านมาเกือบเดือนถึงมีเวลามาดู)

ผมใช้ดีมูฟDp303ของpsiนะครับ คือเขาอับช่องอับดาวมาให้ใหม่นะครับแล้วมีปัญหาตรงที่ว่าไทยคมผมไม่ติด ดาวอื่นติดทุกดวงขนาดไทยคมkuยังติด(ที่มีช่องการศึกษา)แต่ไทยคมธรรมดาที่ดูพวกช่อง 3-5-7-9อะไรพวกนี้กลายเป็นไม่ติดทั้งดวงเลย มีวิธีแก้ยังไงบ้างครับช่วยที

ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ช่างเอ๋
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 12, ตุลาคม 2010, 09:54:10 am »

1.กดเมนู กด3 กดOK เพื่อเช็คดูค่า LNB Lo. =05150 เมื่อตรงแล้วกด EXIT ออกมา

ขั้นตอนที่1นี้เข้าไปตรวจสอบค่าหัวรับ หากไม่ตรงมูฟยังไงก็รับไม่ได้

2.กดPG UP posistion กด OK ครั้ง ให้ค่าTP แรก=3600(ช่องTGN) แล้วเลื่อนมาบันทัดที่4 ปรับจานไปซ้าย-ขวา (ทิศตก-ออก)
ดูตำแหน่งโพซิชั่น(ตำแหน่งดาวเทียมแถวล่างสุด0-1,000กว่า)จะต้องอยู่บริเวณไทยคมKU

3.หากยังไม่ได้ ดูหน้าจานช่วงดาวเทียมไทยคมคงมีอะไรบังหน้าจานพอดี เช่นต้นไม้ ฯลฯ

หลักการซ่อมDP303คร่าวๆ

อันดับแรกเรามาดูวิธีเพิ่มช่องรายการ โดยการอัพโปรแกรมจากคอมลงเครื่องรับรีซีฟเวอร์รุ่นนี้ก่อน

ดูเวอรชั่นก่อนนะครับ เอาสายอัพต่อจากคอมฯ มาเครื่อง

http://www.psisat.com/tech/data/UPLOAD-Dmove.pdf

กดหน้าสวิทย์ON/OFFเครื่องค้างไว้จึงเปิดเมนสวิทย์ จนหนาจอขึ้นคำว่าโหลด

เลือกไฟล์ตามรูปท่าน แล้วแฮค ไฟล์ตามเวอร์ชั่นเครื่อง

กดคลิ๊ก โหลด ไฟล์

พอตัวเลขวิ่งไปจน  OK

กดคลิ๊ก โหลดดาต้า

ปิด/เปิด เมนสวิทย์อีก1ครั้ง

รอตัวเลขวิ่ง จนเสร็จ

ภาพจะได้ที่ดาวเทียมดวงแรก

ให้ท่านลองต่อสายจานฟิกซ์ ไทยคมซีแบนด์ดูแล้วกดSATเลือกดาวเทียมไทยคมเลือกช่องอะไรก็ได้หากรับภาพได้แสดงว่าผ่าน

ข้อปฏิบัติหลังจากเข้ามารับการซ่อม DP303 http://www.psisat.com/download/technical/DP%20303.pdf

เอาภาพงานซ่อมบางส่วนมาฝาก ช่วงเย็นไปซ่อมจานมูฟ  ตามรูปครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ช่างเอ๋
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 12, ตุลาคม 2010, 10:10:41 am »

ข้อปฏิบัติหลังจากเข้ามารับการซ่อม DP303

otamo
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 12, ตุลาคม 2010, 11:15:53 am »

ท่านช่างลำพูน แน่นมากครับ ตามมาเก็บครับ
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ
ช่างเจี้ยบ
Special Member
*

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด จะได้ไม่เสียใจในภายหลัง

numpu_cit@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: 12, ตุลาคม 2010, 08:02:14 pm »

ท่านนี้แน่นอนมากครับ..ตัวจริงเสียงจริงครับ นับถือๆ

ช่างเจี๊ยบ 085-2881991
ความดีไม่มีขาย อยากได้ไห้ทำเอาเอง

ช่างเอ๋
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 12, ตุลาคม 2010, 10:51:12 pm »

ไม่ต้องห่วงครับ ช่าง เอ๋ นี่แหละ แฟนพันธ์แท้ PSI ตัวจริงครับ   5555555555555555555555555555
โห รู้ลึกอะไรขนาดนั้น ฮ่าๆๆ  ท่านอยู่ใกล้ๆศูนย์เค้า ถ้าลูกค้ามีปัญหาเครื่องDMOVE DP303 ลองดูข้อมูลเพิ่มครับ

ไหนๆก็ถามเสียดาย เจ้าของกระทู้ ซ่อมไปแล้ว ผมมีอะไรเล็กๆน้อยๆมาฝาก อาการนี้ลูกค้าโดนที่ศูนย์เชียงใหม่ สมัยคุณประสิทธิ์ เป็น ผจก. ผมเห็นเค้าติดบิลเก็บเงินลูกค้า 500บาท เกิดสงสัยก็เลยเปิดฝาหลังดูว่าช่างศูนย์ซ่อมเค้าทำอะไรกันมั่ง ปรากฎว่า C = 100u/16 5ตัว ตามรูปถูกเปลี่ยน แต่ผมคาดว่าถ้าจะแก้ไขอาการแฮ้งค์ คงมีอะไรต้องแก้อีกหลายตัวเช่น โปรแกรม ฯลฯ

แต่ช่วงนี้ก็เป็นเยอะครับ เครื่องDP303 อาการแฮ้งค์สังเกตุดิสเพลย์เป็นศูนย์ เนื่องจากระบบจ่ายไฟเลี้ยงไม่พอ เพราะคาปาซิสเตอร์แห้งหรือเสื่อม เปลี่ยนได้เองก็เปลี่ยนตามรูป

dj1002
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 12, ตุลาคม 2010, 10:57:21 pm »

ยังดูไม่ได้เหมือนเดิมครับ

หน้าsatellite  List
Universal                    off
LNB[Low]                    05150
LNB[High]                   00000
DiSEqc                         LNB1
22k                              off
Position                       on
LNB Powre                   on

มันขึ้นยังงี้ครับไม่ทราบว่าเขาตั้งมาถูกปาวผมก็งงว่าทําไมดวงอื่นดูได้หมดยกเว้นอันนี้  ไงก็ขอบคุณมากๆนะครับที่ช่วยเหลือผมครับ
ช่างเอ๋
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 12, ตุลาคม 2010, 11:00:18 pm »

Universal                    off
LNB[Low]                    05150
LNB[High]                   00000
DiSEqc                         LNB1
22k                              off
Position                       on
LNB Powre                   on

มันขึ้นยังงี้ครับไม่ทราบว่าเขาตั้งมาถูกปาวผมก็งงว่าทําไมดวงอื่นดูได้หมดยกเว้นอันนี้  ไงก็ขอบคุณมากๆนะครับที่ช่วยเหลือผมครับ
ถูกล่ะ ไปขั้นตอนการหาตำแหน่งจานเลยครับ
ช่างเอ๋
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 12, ตุลาคม 2010, 11:06:51 pm »

ผมมีเรื่องเก่าๆ เอามาคุยใหม่ ให้ท่าน  ABC อ่านดู

เพราะช่วงนี้การสัมมนาหลายค่ายมีการออกมาให้ความรู้กันมากขึ้น เป็นผลดีต่อผู้สนใจ

เรื่องวงล้อแม่เหล็ก ที่หมุนให้หลีดสวิทย์เคาะกัน http://www.zone7countryclub.com/index.php?topic=3679.0

เรื่องงานสัมนาไดน่า http://www.zone7countryclub.com/index.php?topic=3663.30

วงล้อแม่เหล็ก ที่หมุนให้หลีดสวิทย์เคาะกัน เพื่อสร้างดาต้า ส่งมาให้เครื่องรับจานดาวเทียม จำตำแหน่งโพซิชั่น

จากงานสัมมนาที่จ.พะเยา ผมได้แผ่นวัดสนามแม่เหล็ก มา1แผ่น เอามาตั้งกระทู้เพื่อให้ช่างได้ทราบข้อมูลและอาจจะมีท่านอื่นที่มีข้อแนะนำที่ดีเพิ่มเติม

ผมลองวงล้อแม่เหล็กมาวางบน แผ่นดัวกล่าว จะเกิดรูปกลีบแม่เหล็ก บางวงมี6กลีบ บางวงมี4กลีบ เค้าแนะนำว่าการมูฟจานถ้าจะให้จานมูฟตรงตำแหน่ง

หลีดสวิทย์ต้องบอกดาต้ามาให้ละเอียด ยิ่งอยากให้จานมูฟแม่น อุปกรณ์ เหล่านี้มีความสำคัญมาก

ผมลองวางวงล้อแม่เหล็ก กับแผ่นวัดสนามแม่เหล็ก

พอ ยกออกมาจะเห็นที่แผ่นวัดสนามแม่เหล็กมีรูปแสดงกลีบ4กลีบ

ผมลองอีกอัน กับแผ่นวัดสนามแม่เหล็ก

พอ ยกออกมาจะเห็นที่แผ่นวัดสนามแม่เหล็กมีรูปแสดงกลีบ6กลีบ

ช่างเอ๋
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 12, ตุลาคม 2010, 11:30:22 pm »

กดปุ่ม Position ให้ขึ้นเมนูหน้าต่างตามรูปนะครับ

1.แล้วกด OK =2ครั้ง แล้วสังเกตุ บันทัดที่2 เป็น [1]3600 (ความถี่นี้ไม่ว่าไฟล์เก่าใหม่เวลาท่านหาตำแหน่งจานจานก็จะรับภาพได้)

2.แล้วกดลงมาบันทัดที่4 Continuously Move ให้กดปุ่มซ้าย จะไปEast ดูระดับล่างสุดจะชี้ประมาณเลข 388 (เลขจะไม่เหมือนกันแต่ยกตัวอย่างโดยประมาณแล้วแต่การจับระยะมอเตอร์) ดูระดับแถบสี Quality ถ้ามีก็จะรับภาพได้ ปรับยิ่งแรงยิ่งดีแล้วแต่ความถี่ไหนส่งเท่าไหร่

ช่างเอ๋
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 13, ตุลาคม 2010, 12:20:24 am »

ดีครับ มีอะไรดีๆ มาฝากแฟนๆ บอร์ด เยอะครับ  หน้าร้านผมก็มี D2 มูฟ อยู่ตัว แต่ไม่ค่อยได้เคาะสนิมมันสักเท่าไร (เพราะหลังๆส่งงานลูกค้าส่วนมากจะเป็น Dyna 180 move ) เดี๋ยวเห็นทีวันว่างๆ ปรับปรุง D2 move ซะหน่อย เดี๋ยวมันจะน้อยใจ 
   " เดี๋ยวเรื่อง CDMA คงมีเรื่องต้องคุยกับช่างเอ๋หลายเรื่อง" 
เพิ่งไปดูงานที่เวปท่านมาเหมือนกัน

อ้อ...ผมไม่รู้เจ้าของกระทู้ จะได้ไฟล์เก่าหรือใหม่ แล้วไม่รู้รับไทยคมได้หรือยัง
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์