ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
01, พฤษภาคม 2024, 03:52:05 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ใช้ตัวPositionerของINFOSAT+เครื่องรับDBonus Move ปวดตับมากๆๆๆ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ตัวPositionerของINFOSAT+เครื่องรับDBonus Move ปวดตับมากๆๆๆ  (อ่าน 8723 ครั้ง)
jiu2k
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 12, ตุลาคม 2010, 08:09:00 pm »

คือผมติดต่อช่างมาติดตั้งจานดาวเทียมให้ที่่้บ้านใหม่ที่พึ่งย้ายมาครับ
ก็พอดีที่บ้านเก่ามีจานตัวเก่าอยู่ ก็ให้เค้าย้ายมาด้วย แต่ซื้อเครื่องรับใหม่ เพราะของเก่าเป็นแบบอนาล็อก (เก่ามากกก)
ช่างเค้าบอกว่า เดี๋ยวนี้เครื่องรับจานมูฟไม่มีแล้วต้องซื้อแยกเป็นชิ้น ๆ ก็ให้ช่างเค้าจัดมา
เค้าก็ใช้ตัวเครืื่องรับของพีเอสไอ กับตัวคุมจานของอินโฟแซท ผมก็ไม่ทราบว่ามันเป็นปัญหาจากตัวไหนกันน่ะครับ
ปัญหาที่ผมเจอคือ ดาวเทียมบางดวงไม่ยอมให้เลือก คือหลังจากตั้งค่าดาวเทียมเสร็จแล้ว ผมจะลบบางดวงที่ไม่ได้ดูออกไป จนเหลือแค่ 8 ดวง จาก 13 ดวงที่เค้าพรีจูนมาให้ในเครื่องรับ
อาการที่ว่าไม่ยอมให้เลือก คือเครื่องรับเปลี่ยนหมายเลขช่องไปที่ช่องแรกของดาวเทียมดวงนั้นแล้ว แต่ตัวกล่องคุมจานอินโฟแซท ไม่ปรับหมายเลขดาวเทียมตาม จานก็ไม่ยอมมูฟ
อาการแบบนี้ไม่ได้เป็นตลอดน่ะครับ มันเป็นแค่บางช่วงของวัน บางวันก็เป็นนาน แรก ๆ เป็นเฉพาะช่วงเช้ากับเย็น หลัง ๆ เริ่มไม่ค่อยเืลือกเวลา
ผมโทรไปถามที่ทัี้งสองแห่ง เค้าก็บอกเหมือนกันว่า เนื่องจากผมไม่ได้ใช้อุปกรณ์ของเค้าทั้งเซท เค้าก็เลยแก้ไขปัญหาให้ไม่ได้
ปวดตับจริง ๆ นะครับเนี่ย แบบไม่รู้จริง ๆ ว่าปัญหาเกิดจากที่ใคร หรืออุปกรณ์ชิ้นไหน
นี่ก็เลยว่าจะเปลี่ยนตัวคุมจานไปใช้ชองพีเอสไอ ซึ่งคิดว่าง่ายกว่า เพราะจานตัวเก่าก็พีเอสไออยู่แล้ว
แต่อยากทราบว่า ในบอร์ดมีท่านไหนเคยเจอปัญหาแบบที่ผมเจอบ้างมั้ยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ผ่านมา
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 12, ตุลาคม 2010, 08:29:49 pm »

คงจะไม่ใช่จากอุปกรณ์คงจะเกิดจากการโปรแกรมเครื่องมากกว่าครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 13, ตุลาคม 2010, 12:13:33 am »

คงจะไม่ใช่จากอุปกรณ์คงจะเกิดจากการโปรแกรมเครื่องมากกว่าครับ
เห็นด้วยกับท่านผ่านมาครับ
แต่อย่าลืมด้วยนะครับว่าบางครั้งช่างเองก็ทำไว้ไม่ดีพอ ไม่เซ็ทระบบให้ถูกต้องพอ ลองดูใหม่นะครับ
http://www.boransat.net/board/index.php?topic=19094.0

เมี้ยว เมี้ยว
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 13, ตุลาคม 2010, 11:11:44 am »

เปลี่ยนตัวPositioner ไม่ได้ช่วยให้ง่ายขึ้นหรอกครับ เพราะทุกวันก็หลักการเดียวกัน

บอกตรงๆเลยว่า ตัวนี้(Bonus) ผมเคยใช้ แล้วเครื่องมันโปรแกรมค่อนข้างยาก และสับสน งงๆ แถมบางทีก็รวนอีกต่างหาก แทบจะเขวี้ยงทิ้งเลย

เลยไปใช้Receiver ตัวไม่ถึงพัน พวกNo.1 Mini ไม่ก็Zimplebox ใช้ง่ายกว่ากันเยอะเลย
ตอนนี้ก็ใช้อยู่ ไม่มีปัญหาอะไร โปรแกรมไป 19ดวง 600 กว่าช่องก็ยังOK
dhanoo
Special Member
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 13, ตุลาคม 2010, 03:35:35 pm »

เห็นด้วยกับคุณ abc ครับ เปลี่ยนเครื่องรับเป็น เครื่องทั่วไป แต่ต้อง รองรับ  Diseqc 1.2 เท่าที่เคยลองก็คือ Idea sat รุ่น Top-ten ราคา ไม่เกิน 650 บาท ลองดูครับ
ตอบ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 14, ตุลาคม 2010, 10:20:22 pm »

อย่าเพิ่งซื้อเครื่องยี่ห้ออื่น หรือเสียเงินเพิ่มเพื่อทำอะไรทั้งนั้น
เพราะต้นเหตุปัญหาของคุณ มาจากร้านที่ขายเครื่องและตัวมูฟจานให้คุณ น่ะแหล่ะ
ตัวมูฟจานอินโฟแซท ใช้ได้ ไม่มีปัญหา ผมก็ใช้อยู่ในปัจจุบัน
แต่ รีซีพเวอร์ ที่เขาขายให้คุณ ไม่เหมาะที่จะนำมาใช้กับจานมูฟ เพราะยี่ห้อนี้เขาเน้นจานฟิกซ์ เป็นหลัก แถมราคาก็สูงกว่าเครื่องรับทั่วไปด้วย
ขอแนะนำดังนี้
1 ศึกษาการใช้งานเครื่อง จนคุณใช้งานได้ดี แล้วลองใช้งานเครื่องในการเปลี่ยนดาวเทียม หากเลือกช่องแรก แล้วจานไม่มูฟหรือกว่าจะมูฟก็นานเกินไป แสดงว่า รีซีพเวอร์ ไม่ไวต่อการเปลี่ยนดาว ให้ลองเลื่อนช่องไปที่ช่อง 2..3...4 ไปเรื่อยๆ ดูว่า จานจะมูฟหรือไม่
2 หากยังไม่ดีขึ้น ให้กลับไปที่ร้านที่ขายเครื่องให้คุณ แจ้งปัยหาเรื่องนี้ ให้เขามาแก้ไขให้ หากยังไม่ดีขึ้นอีก ให้ร้านเปลี่ยนเครื่องยี่ห้อใหม่ให้คุณ  โดยห้ามเสียเงินเพิ่มเด็ดขาด
ช่วยบอกข้อมูลเพิ่มเติมว่า คุณจ่ายเงินให้ร้านเท่าไหร่  เพราะข้อมูลนี้ จะบอกได้ว่า ร้านหลอกขายในราคาแพงเกินจริง ให้คุณ หรือไม่
ตอบ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 14, ตุลาคม 2010, 10:31:36 pm »

เพิ่มเติม ถ้าร้านยอมเปลี่ยนเครื่องให้ ให้ถามราคาเครื่องใหม่ด้วย ถ้าราคาถูกกว่า เครื่องโบนัส ร้านก็ต้องคืนเงินให้คุณ
แต่....มันจะได้อย่างนั้นหรือเปล่า เพราะ ข้อมูล ที่ร้านบอกคุณว่า เครื่องรับจานมูฟไม่มีแล้ว ต้องซื้อแยกเป็นชิ้น ก็หลอกคุณเต็มๆแล้วครับ
ที่จริงการซื้อแยก ดีกว่า เพียงแต่ ร้านขายเครื่องที่ไม่เหมาะในการใช้กับจานมูฟให้คุณ เท่านั้นเอง
จิว
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 15, ตุลาคม 2010, 01:07:03 pm »

ผมเจ้าของกระทู้ครับ
คือผมไ่ม่ได้ซื้อกะร้านครับ ผมติดต่อไปที่ร้านอะไรสักอย่าง แล้วร้านเค้าให้เบอร์ช่างคนนึงมา พี่คนนี้เค้าเป็นทหาร แต่มารับงานติดตั้งจาน เห็นแำกวิ่งติดตลอดไม่หยุดเลย ผมเลือกเพราะเห็นแกอยู่ไม่ไกลบ้าน คิดว่าเวลามีปัญหาน่าจะเรียกเซอร์วิสง่ายกว่าครับ
ราคาผมจ่ายเค้าเป็นก้อนน่ะครับ เลยไม่ทราบราคาของอุปกรณ์แต่ละตัว แต่เค้าก็คงรวมค่าแรงติดตั้งไปแล้วด้วย ผมก็ไม่มีความรู้ตรงนี้ ทำเองก็ไม่กล้า ก็ทำใจครับ
แล้วงี้ผมควรจะไปลองหาซื้อเครื่องใหม่ พวกซิมเปิลดีกว่ารึเปล่าครับ เครื่องดีโบนัส ที่ว่า ผมว่ามันดื้อจริง ๆ อะ เวลามันไม่ขยับ ก็คือไม่ เข้าไปที่โหมดแก้ไข ก็ไม่ขยับเลย ผมต้องไปปรับที่ตัวกล่องบังคับจานของอินโฟแซท ให้มันขยับไปทีละองศา เบื่อมากครับ แล้วตอนมันรวน เซฟแล้วก็ไม่จำ
แต่พอมันหายรวนก็หมุนไปได้ปกติครับ หมายถึงว่าเซฟไว้ดาวเทียม 8 ดวง เรียกไปดวงไหนก็ไป แต่พอรวนขึ้นมา่ บางดวงเรียกแล้วไม่ไป
มีช่างแถวบ้าน เค้ารับติดแต่จากฟิกซ์ เค้าบอกให้ลองไปหาอปกรณ์ดาวเทียมที่ร้านแถวบ้านหม้อ เค้าว่าเป็นรายใหญ่ ผมว่าจะลองไปถามร้านเค้าดู แต่ลืมชื่อร้านเค้าไปแล้ว ท่านใดพอทราบชื่อมีั้ยครับ ว่าพอออกเจแล้วจะลองไปดู
ตอบ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: 15, ตุลาคม 2010, 01:22:28 pm »

ขออภัย ผมยังอยากทราบราคาเป็นก้อนที่จ่ายครับ เพราะจะได้แจ้งเป็นข้อมูลเบื้องต้นว่า ช่างที่ขายให้คุณ น่าเชื่อถือแค่ไหน
คำแนะนำตอนนี้ยังเหมือนเดิม คือให้ช่างคนนั้น แก้ไขให้ เพราะเขาต้องรับผิดชอบในสินค้าของเขา อย่าเพิ่งใจร้อนไปเสียเงินให้ช่างคนอื่นอีก
ถ้าสนใจสอบถามรายละเอียดมากกว่านี้ เบอร์โทร ผม 086-2422397 ผมไม่ใช่ช่าง แต่รู้ด้านนี้มานานมาก ยินดีให้ข้อมูลที่ถูกต้อง ครบถ้วน เพื่อประกอบการตัดสินใจ
จิว
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #9 เมื่อ: 15, ตุลาคม 2010, 08:33:02 pm »

ขอบคุณอีกครั้งที่สละเวลาตอบมาอีกครับ
คือผมให้พี่เค้าโยกจานกะเสามาจากบ้านเก่า ตรงนี้ถ้าจำไม่ผิดมีค่าเชื่อมเสาใหม่ เพราะของเดิมมันยาวไม่พอครับ จำได้ว่า เหมือนจะห้าหกร้อยครับ
แล้วก็มาค่ำติดตั้งเดินสาย ผมเดินสองจุดแบบใช้รีโมทลิงก์เอา เพราะที่บ้านดูกันคนละเวลา พ่อผมดูตอนกลางวัน พอกลางคืนผมก็มีหยิบมาเปิดดูบ้าง เลยถามเค้าว่า อยากแบบคุมจานหมุนได้ทั้งสองจุด ทำยังงัย เค้าก็บอกแบบนี้มา ผมว่ามันก็โอเคกับผม
ตรงนี้มีค่ากล่องรีโมทลิงก์กับรีโมทตัวที่สอง รู้สึกเค้าจะคิดพันนึงรึงัยนี่แหละครับ
ส่วนอุปกรณ์พวกเครื่องรับกับตัวของอินโฟแซท เค้าคิดมารวมค่าแรงแล้วเหมือนจะประมาณหมื่นหน่อย ๆ ผมจำตัวเลขแน่ชัดไม่ค่อยได้ครับ เพราะว่าตอนนั้นกำลังย้ายบ้าน ทั้งซ่อมแซม ซื้อของใหม่เข้ามา มันยุ่ง ๆ หลายเรื่อง จำได้แต่ว่า ผมประหยัดค่าขาจานไปหน่อย แต่มาบวกที่ติดตั้งจุดที่สองกับค่าอุปกรณ์เสริมพวกนี้แล้ว มันจะแพงกว่าซื้อเป็นชุดมูฟดูจุดเดียวอีกพันหรือสองพันนี่แหละครับ รู้สึกโทรไปถามศูนย์เค้าจะคิดประมาณหมื่น-หมื่่นสองนี่แหละครับ ผมก็จ่ายประมาณนี้แหละครับ
จานตัวเก่าที่ผมโยกมา เป็นแบบ 8ฟุต ก็ช่างเค้าบอกเดี๋ยวนี้มันไม่ีมีผลิตแล้ว ผมเลยถามว่า สมัยก่อนตอนซื้อจานตัวนี้ ซึ่งยังเป็นรุ่นอนาล็อกอยู่ เค้าว่าจานยิ่งใหญ่ยิ่งรับสัญญาณได้ชัด เลยถามว่าถ้าโยกมาด้วยจะดีกว่าซื้อใหม่มั้ย เค้าว่ามันก็มีส่วนอยู่ ผมก็เลยโยกมาบ้านใหม่ด้วย ตอนหลังมาคำนวณค่าใช้จ่าย แล้วรู้สึกว่าซื้อกะเค้าใหม่ทั้งชุดน่าจะถูกกว่า(รึเปล่า)
ส่วนที่ว่าช่างเค้ารับผิดชอบ ผมก็ไม่รู้จะยังงัยดี คืออาการที่ว่าน่ะ มันไม่เกิดเป็นเวลา ครั้งก่อนช่างเค้าโทรเค้ามาบอกว่า จะมาดูให้ เค้าเข้ามาข่วงที่เครื่องมันไม่รวน เค้ามาลองปรับ ๆ มันก้ปรกติดี ผมก็พูดไม่ออก หลัีงจากนั้นพอมันเป็นหนัก ผมก็เลยโทรไปถามเค้าว่า อยากเทิร์นเครื่อง ทีแรกว่าจะเอาของพีเอสไอมาติดให้ครบชุด น่าจะดีกว่า เค้าก็ว่าต้องบวกเพิ่มอีกสองพัน ถ้าซื้อใหม่เลย ตัวเครื่องจะสามพันห้า
แต่เท่าที่อ่านจากในกระทู้ที่มีผู้ตอบมา เลยว่าจะลองไปดูบ้านหม้อ ดูพวกซิมเปิลก่อนน่้ะครับ
ตอบ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #10 เมื่อ: 16, ตุลาคม 2010, 01:36:21 am »

ขอตอบทีละประเด็น
เรื่องการดู 2 จุดโดยใช้ รีโมท ลิ๊งค์ ถูกต้อง ราคารีโมท พันบาท ถือว่าปกติ 
มาถึงค่าอุปกรณ์และค่าแรง ขอแยกราคาตามที่ควรจะเป็นคือ
 เครื่อง พี เอส ไอ โบนัส เต็มที่ไม่เกินเครื่องละ 3 พันบาท
ตัวมูฟจานอินโฟแซท (เรียกให้ถูกต้องก็คือ ไดเส็ก โพสิชั่นเนอร์) ราคา 1200 บาท
ค่าสายและอุปกรณ์เบ็ดเตล็ด เต็มที่ไม่เกิน 1500 บาท(ที่จริงใช้สายเดิมก็ได้)
 ราคาเครื่องและอุปกรณ์ทั้งหมด ผมคิดแบบแพงสุดๆแล้วนะครับ ที่จริงถูกกว่านี้
ค่าแรงช่างสำหรับจานมูฟ เต็มที่คือ 3000 บาท
รวมแล้ว ราคาตามความเป็นจริง ไม่ควรเกิน 9000 บาท
ปัญหาของคุณคือ โปรแกรมการมูฟจานของเครื่องรุ่นโบนัส ไม่สมบูรณ์  เพราะเครื่องของ พีเอสไอ รุ่นหลังๆทุกรุ่น ผลิตเพื่อใช้กับจานแบบฟิกซ์ เท่านั้น
เหตุที่เครื่องรุ่นนี้ มีระบบมูฟจานด้วย เป็นเพราะ เครื่องแบบธรรมดายี่ห้ออื่น สามารถมูฟจานได้ พีเอสไอจึงใส่โปรแกรมเพิ่มเข้าไป แต่ด้วยความไม่ชำนาญเพียงพอ ก็เลยเกิดปัญหาอย่างที่เห็น
ผมเข้าใจว่า ช่างที่ติดตั้งให้คุณ เป็นตัวแทนขายยี่ห้อนี้ จริงๆแล้ว ใช้เครื่องแบบซิมเปิ้ลธรรมดา ของไดน่าแซท หรืออินโฟแซท ก็ได้
ราคา เต็มที่ ไม่เกิน 1200 บาท เท่านั้นเอง
ดูแล้ว ช่างคนนี้ เชื่อถือไม่ได้ ครับ คุณโดนหลอกให้เสียเงินแพงเกินจริงแน่นอน
ยิ่งแนะนำเกี่ยวกับการเทรินเครื่อง โดยใช้ของ พีเอสไอ แบบเดิมอีก ยิ่งจะไปกันใหญ่
ผมขอแนะนำว่า ใช้เครื่องที่มีอยู่แล้วต่อไป ไม่ควรเสียเงินซื้อเครื่องใหม่ แม้จะเป็นเครื่องแบบซิมเปิ้ล ราคาไม่แพงนักก็ตาม
โดยขอให้คุณ พยายามเรียนรู้จุดอ่อนของเครื่องโบนัส แล้วศึกษาจนใช้งานได้คล่อง เชื่อว่า จะช่วยแก้ปัญหาได้
ที่ไม่แนะนำให้เสียเงินอีก เพราะดูแล้วคุณก็ไม่ได้ดูจริงจังอะไรนัก จึงไม่มีความจำเป็นอะไรที่จะต้องไปเสียเงินอีก
หากมีข้อสงสัยเพิ่มเติม ถามได้อีกครับ ผมยินดีเข้ามาตอบให้
จิว
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #11 เมื่อ: 16, ตุลาคม 2010, 03:12:34 am »

ขอบคุณครับ
ช่างคนนี้จริง ๆ ผมได้เบอร์มาโดยที่โทรไปที่ตัวแทนของจานอีกยี่ห้อนึงที่ไม่ใช่พีเอสไอครับ ทีแรกตัดสินใจใช้ยี้ห้อนั้นแล้ว แล้วร้านเค้าให้เบอร์มา ทีแรกก็โทรคุยกับเค้านานอยู่ ว่าจะเอาตัวไหน พอดีผมบอกเค้าว่า ผมมีจานตัวเก่ายี่่ห้อนี้อยู่่ แล้วถามเรื่องราคา เหมือนพีเอสไอจะถูกกว่าเลยเปลี่ยนใจครับ
ส่วนเรื่องเทิร์นเครื่อง คือผมโทรไปถามเค้าเพราะไม่ทราบว่าจะทำยังงัยกับปัญหาที่เกิดดี เลยถามเค้าว่าจะเทิร์นเครื่อง แล้วจะเปลี่ยนตัวไหนดีให้มันเข้าชุดกัน ระหว่างตัวไดเสก กับตัวรีซีฟเวอร์ครับ จริงๆพี่เค้าก็บอกว่า ตัวไดเสกยี่ห้อไหนก็เหมือนกัน แต่ผมก็ยังอยากเปลี่ยนเพื่อความสบายใจ

ทีนี้ กลับมาที่ประเด็นปัญหาคือ การเรียนรู้การใช้งาน คือผมก็สอบถามจากช่าง จนสามารถเข้าไปตั้งค่าการมูฟจานผ่านรีโมทเครื่องรับได้แล้วน่ะครับ เวลามันรวน ไม่ยอมขยับ ผมก้เข้าไปปรับในเมนูควบคุม แล้วให้จานมันขยับไปทีละองศา จนเจอสัญญาณ แล้วก็เซฟตำแหน่ง ออกมาดูต่อ แต่ปัญหาคือมันก็มไ่ยอมจำ พอมูฟออกไปดวงอื่น จะกลับมาดวงนี้อีก ก็ไม่มาีอีกละ
เวลาที่เครื่องไม่รวน ถ้าปรับให้มันขยับจานหาสัญญาณ ใช้ระบบออโต มันจะวิ่งไปเองเลย เร็วและสะดวกมาก แต่พอเวลารวน คือต้องขยับทีละองศาทุกครั้ง นี่เป็นอีกจุดที่ปวดตับมาก ๆ
ซึ่งผมก็ไม่รู้จะทำงัยต่อดี ทีแรกก็เดา ๆ ว่าน่าจะเป็นเพราะเครื่องร้อนรึเปล่า ก็พยายามปิดเครื่องตอนกลางคืน แต่ก็ไม่ช่วยครับ
หรือบางทีตอนเช้าเปิดมาดูได้ ปิดเครื่องแปปไปกินข้าว พอกินเสร็จกลับมาเปิด อ้าวรวนซะละ
เวลารวน มันจะมีอาการคือ ในเครื่องตั้งโปรแกรมไว้ 8 ดวงครับ มันจะมีประมาณ 3-4 ดวงที่เวลารวน มันจะไม่ยอมขยับไปหา ถ้าบังเอิญก่อนรวน จานขยับไปที่ 3-4 ดวงพอดี พอเปิดเครื่องมาแล้วรวนปุ๊ป มันจะขยับไปหาไทยคม ซึงผมตั้งไว้เป็นดวงแรก ทุกครั้งเลย หงุดหงิดมากครับ

ไม่ทราบว่าพวกเครื่องอย่างซิมเปิลนี่มีช่อง RF Out รึเปล่าครับ อย่างตัวนี้มันไม่มี ช่างเค้าก็เอากล่องม็อดอะไรมาต่ออีก สายระโยงระยางมาก เลยเป็นอีกสาเหตุที่ถ้าเปลี่ยนก็ถือโอกาสเอาตัวนี้ออกไปด้วยเลยน่ะครับ
ตอบ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #12 เมื่อ: 16, ตุลาคม 2010, 08:34:14 pm »

ที่ช่างบอกว่า ไดเส็ก ใช้ยี่ห้อไหนก็ได้ ถูกต้องครับ ปกติก็ควรเป็นเช่นนั้น
ผมได้ลองโทร ไปสอบถามที่บริษัท พ้เอสไป เขาบอกว่า เครื่องโบนัส ต้องใช้กับเครื่องมูฟจานของ พีเอสไอ เท่านั้น ถ้าใช้กับยี่ห้ออื่นอาจเกิดปัญหาได้
ผมยังไม่เชื่อว่า แม้จะเปลี่ยนตัวมูฟจานไปใช้ของ พีเอสไอ แล้วจะแก้ปัญหาของคุณได้ เพราะ ปัญหาของคุณนั้น เป็นปัญหาซ้ำซากที่ เกิดกับเครื่องยี่ห้อนี้มานานแล้ว อันเนื่องมาจากความไม่สมบูรณ์ของโปรแกรมการใช้งาน บวกกับความไม่มีประสบการณ์ของพนักงานเพียงพอ
ขอพูดถึงข้อดีของเครื่อง โบนัสบ้าง ตอนบอลโลก เครื่องรุ่นนี้ ทำให้เครื่องซิมเปิ้ล หงายหลังมาแล้ว เพราะ สามารถดูบอลโลกได้ แต่เครื่องซิมเปิ้ล ดูไม่ได้
แต่ถ้าใช้กับจ่านมูฟ เครื่องซิมเปิ้ลใช้งานง่ายกว่าเยอะ เพราะตอนนี้ผมใช้ตัวมูฟจานของ อินโฟแซท เครื่องเป็นของไดน่าแซท รุ่น นัมเบอร์วันมินิ ใช้ร่วมกันได้ดี ปัญหามีบ้างแต่ก็เล็กน้อย
ขอแนะนำอีกครั้งว่า หากคุณจะเปลี่ยนเครื่องไปใช้เครื่องแบบ ซิมเปิ้ล ธรรมดา จะต้องไม่เสียเงินเพิ้มเด็ดขาดครับ เพราะช่างเอาเครื่องมีปัญหามาให้ แล้วแก้ไขไม่ได้ จะต้องรับผิดชอบต่อลูกค้า
เทิร์นเครื่องฟรี คุณก็เสียเปรียบอยู่แล้ว จะต้องเพิ่มใงนิก ไม่สมควรแน่นอน
อย่าสนับสนุน ช่างที่มีพฤติกรรมลักษณะนี้ นะครับ เพราะจะส่งผลต่อลูกค้ารายอื่นๆที่จะโดนแบบนี้อีกเรื่อยๆ
อ้อ สำหรับ RF Out บางเครื่องก็มี บางเครื่องก็ไม่มี 
จิว
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #13 เมื่อ: 17, ตุลาคม 2010, 08:06:16 pm »

ขอบคุึณครับที่กรุณามาให้ข้อมูลเพิ่มเติมแล้วยังอุตส่าห์สละเวลาโทรไปเช็คข้อมูลเพิ่มเติมอีก
รบกวนถามนิดนึงว่า ตัวซิมเปิลมินิ ที่ว่ามีปัญหาบ้างแต่เล็กน้อยนี่่ เป็นปัญหายังงัยเหรอครับ ผมจะได้เตรียมใจไว้ก่อน
ผมไม่ค่้อยกล้าโวยน่ะครับ ถ้าเครื่องราคาไม่ถึงพัน ผมคงจะซื้อมาใช้ใหม่ แล้วเก็บตัวโบนัสเป็นอะไหล่แทนน่ะครับ
มีอีกท่านนึงเข้ามาอ่านแล้วเมล์มาแนะนำเครื่อง ทอปเฟลด์ หรือทอปฟิลด์ ของเกาหลี ราคาเครื่องใหม่ 6-7 พัน น่าจะเป็นสเปกสูงมากอยู่ครับ
ไม่รู้ว่า ถ้าของแพงแบบนี้จะใช้สบายมั้ย เพราะมันรวมอุปกรณ์ทุกอย่างไว้ในกล่องตัวมันเองกล่องเดียวเลยครับ ผมว่าก็สะดวกดีเหมือนกัน
เพราะตอนนี้อุปกรณ์ผมแยกเป็นสามชิ้น วางกันระเกะระกะ เพราะสายสัญญาณมันแข็งมาก ดัดม้วนไม่ค่อยได้
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์