ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
01, พฤษภาคม 2024, 06:11:13 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ท่านเชื่อหรือไม่ว่าจานหลักรับดาวyamal202สามารถduoดาวไทยคม5และintelsat10ได้
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านเชื่อหรือไม่ว่าจานหลักรับดาวyamal202สามารถduoดาวไทยคม5และintelsat10ได้  (อ่าน 9830 ครั้ง)
phot9724
Special Member
*

« เมื่อ: 13, ตุลาคม 2010, 10:01:55 pm »

ท่านเชื่อหรือไม่ว่าจานหลักรับดาวyamal202สามารถduoดาวไทยคม5และintelsat10ได้ ด้วยจานไดน่าแซท6ฟุต แต่ไม่สามารถรับได้ครบทุกtp ดาวไทยคม5 จะรับได้สัญญาณจากช่องที่แรงๆเท่านั้น เช่น ช่อง3  ช่อง7 ช่อง มหาดไทย เท่านั้น และดาวintelsat10 นั้นได้ช่อง  Al Jazeera  CCTV 9 ผมลองเทสสัญญาณจากมือแกว่งดูน่ะครับ-ถ้าจะให้ติดตั้งคงยากน่าดูทีเดียวครับ แต่ผมจะนำรูปมาลงให้ชมต่อไปครับ**ขึ้นอยู่กับสถานที่ติดตั้งจานด้วยน่ะครับ**
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

satduo
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 13, ตุลาคม 2010, 10:30:46 pm »

เชื่อครับ อย่าลืมไปโพสต์ให้ดูด้วยนะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
dusit101
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 14, ตุลาคม 2010, 01:24:08 am »

กำลังติดตามผลงานของท่านอยู่ ท่านพจน์
daddy
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 14, ตุลาคม 2010, 02:15:10 am »

ม่ายเชื่อได้ป่ะ  อยากให้เอาหลักฐานมาโชวกันหน่อย Smiley พร้อมบอกวิธีด้วยจะเป็นพระคุณยิ่งเลย
PomBk
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 14, ตุลาคม 2010, 02:43:06 am »

เชื่อครับ สำหรับการทดลองทำได้ แต่ใช้งานจริงรับไม่ครบก็ไม่มีประโยชน์ครับ
bomusic
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 14, ตุลาคม 2010, 03:12:23 am »

เชื่อครับ สำหรับการทดลองทำได้ แต่ใช้งานจริงรับไม่ครบก็ไม่มีประโยชน์ครับ

เช่นกันครับ
mamaman
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 14, ตุลาคม 2010, 08:46:16 am »

เชื่อครับ เเต่ถ้ารับได้ไม่ครบหรือรับช่องที่ต้องการดูไม่ได้ก็ไม่มีประโยชน์
กิ๊กก๊อก
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 14, ตุลาคม 2010, 08:53:17 am »

เชื่อครับว่าท่านเก่งท่านสามารถทำได้แต่ทำแล้วรับไม่ได้ทุกtpสักดวงก็ไม่มีประโยนช์
Kittipong
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 14, ตุลาคม 2010, 10:11:32 am »

ท่านเชื่อหรือไม่ว่าจานหลักรับดาวyamal202สามารถduoดาวไทยคม5และintelsat10ได้ ด้วยจานไดน่าแซท6ฟุต แต่ไม่สามารถรับได้ครบทุกtp ดาวไทยคม5 จะรับได้สัญญาณจากช่องที่แรงๆเท่านั้น เช่น ช่อง3  ช่อง7 ช่อง มหาดไทย เท่านั้น และดาวintelsat10 นั้นได้ช่อง  Al Jazeera  CCTV 9 ผมลองเทสสัญญาณจากมือแกว่งดูน่ะครับ-ถ้าจะให้ติดตั้งคงยากน่าดูทีเดียวครับ แต่ผมจะนำรูปมาลงให้ชมต่อไปครับ**ขึ้นอยู่กับสถานที่ติดตั้งจานด้วยน่ะครับ**
แนวคิด ลองยกหน้าจานขึ้นมุมก้มเงย 63 องศา  แล้วติดตั้งห้ว LNB ลักษณะ DUO ทั้ง 3 ดวงเลย คิดว่าจะได้ช่องมากขึ้นไหมครับ
phot9724
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 14, ตุลาคม 2010, 02:00:19 pm »

การทำduo เพื่อต้องการรับชมดาวดวงนั้น-แต่ละคนล้วนแต่มีความต้องการไม่เหมือนกัน-บางคนก็เพียงต้องต้องการดูเพียงช่องเดียวหรือ2-3ช่องของดาวดวงนั้นก็มี-บางท่านก็ต้องการรับได้หมดทุกช่อง-ที่ผมทำนั้นเพียงบอกว่า ใครที่ต้องการduo จากจานที่ตั้งรับดาว yamal202 ด้วยจาน6ฟุตนั้นสามารถduoได้จริงๆ-เพราะมีบางท่านบอกต่อๆกันมาว่าทำยาก-แล้วแต่ละท่านจะพิจารณาเอาเอง-ขอบคุณครับ

phot9724
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 14, ตุลาคม 2010, 02:04:32 pm »

เชื่อครับว่าท่านเก่งท่านสามารถทำได้แต่ทำแล้วรับไม่ได้ทุกtpสักดวงก็ไม่มีประโยนช์
ผมไม่ได้เก่งอะไรเลย-ถามคนที่รู้จักผมทั่วไปได้เลยครับ-แต่ผมมีความพยายามครับ

phot9724
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 14, ตุลาคม 2010, 02:08:50 pm »

แนวคิด ลองยกหน้าจานขึ้นมุมก้มเงย 63 องศา  แล้วติดตั้งห้ว LNB ลักษณะ DUO ทั้ง 3 ดวงเลย คิดว่าจะได้ช่องมากขึ้นไหมครับ
แนวคิดนี้ผมก็เคยคิดน่ะครับ-คิดว่าคงรับได้มากขึ้นครับ-แต่ก็ไม่มีประโยชน์เพราะแต่ละดวงนั้นคงรับไม่ได้ทุกtp-แต่มันก็น่าลองน่ะครับ-ท้าทายดี-หรือว่าท่านจะลองนำร่องก่อน55

HD
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 14, ตุลาคม 2010, 03:10:34 pm »

เก่งมากครับ ลองแล้วมา Post ไว้ให้เพื่อนๆ คนอื่นรู้
ไว้ (ผมรู้แล้วคงไม่ลอง เย้ยๆ ขี้เกียจ)

โอเหว็น
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 14, ตุลาคม 2010, 09:22:45 pm »

ผมคนหนึ่งล่ะที่เชื่อ...และก็คิดเช่นกันว่าในส่วนของไทยคมนั้นรับได้มีครบทุก tp
เพราะบาง tp รับตรงยังปรับยากเลย
sammy
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 15, ตุลาคม 2010, 02:22:58 am »

ผมว่าถูกอย่างคุณพจน์ นำเสนอดี จานดู ยามาลมีอยู่แล้ว มันอ่อนก็ตั้งรับ ฟิกซ์ให้ทะลุไป อาจดู โปรแกรมพิเศษ ศุกร์เสาร์อาทิตย์ และถ้าอยู่ในแหล่งที่รับ ฟรี 3 5 7 9 11 ไม่ได้ ก็เป็นโอกาสดีที่ ตอนหลังสัญญาณแรง ก็ไม่ต้องดิ้นรน หาจานเพิ่มให้ฉีกกระเป๋า....เปรียบเหมือนตอน เด็ก ขับจักรยานใหม่ๆ ตอนแรกต้องจับแฮนเดิล ทั้งสองมือ เก่งหน่อยก็จับมือ อีกมือถือของ ก็ได้ประโยฃน์ขึ้ยมา พอเก่ง อีกหน่อย ก็สามารถเลี้ยงตัว ปล่อยสองมือได้ หรือสุดยอดถึงกับ ขี่ล้อเดียวไม่มีคันบังคับอะไร ก็ยิ่งดีใหญ่
Kittipong
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 15, ตุลาคม 2010, 07:22:48 am »

แนวคิดนี้ผมก็เคยคิดน่ะครับ-คิดว่าคงรับได้มากขึ้นครับ-แต่ก็ไม่มีประโยชน์เพราะแต่ละดวงนั้นคงรับไม่ได้ทุกtp-แต่มันก็น่าลองน่ะครับ-ท้าทายดี-หรือว่าท่านจะลองนำร่องก่อน55

ไม่มีเวลาเลยครับ ตอนนี้จานมูฟผมเพิ่มหัวรับ yamal202 ไปแล้วยังไม่มีเวลาไปทำต่อเลย  อิ อิ
หนุ่มร่วมเกื้อ
Sr. Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 15, ตุลาคม 2010, 12:30:01 pm »

ถ้าตั้งดวงหลักที่ยาเมลดูโอ้พาส10/ไทยคมได้นิก็สุดยอดเลยพี่ต้องเป็นคนแรกแน่ๆดังกระฉูดเลยขอดูรูปจานของจริงหน่อยว่าใส่ตําแหน่งlnbตรงไหนถึงรับได้3ดวงดูโอ้  ลบคําครหาว่าโม้
phot9724
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 15, ตุลาคม 2010, 09:56:39 pm »

ถ้าตั้งดวงหลักที่ยาเมลดูโอ้พาส10/ไทยคมได้นิก็สุดยอดเลยพี่ต้องเป็นคนแรกแน่ๆดังกระฉูดเลยขอดูรูปจานของจริงหน่อยว่าใส่ตําแหน่งlnbตรงไหนถึงรับได้3ดวงดูโอ้  ลบคําครหาว่าโม้
ผมไม่ได้ติดตั้งหัวlnbรับน่ะครับแค่แกว่งด้วยมือแล้วไปเจอ แต่ถ้าจะทำคงยากที่จะหาที่ติดตั้ง-โปรดเข้าใจด้วย-ที่บอกนั้นเป็นแนงทางให้คนอื่นๆหาแนวทางสานต่อไป--ว่าเขาโม้แล้วพวกคุณทำอะไรบ้างล่ะ-พิจารณาตัวเองด้วยครับ

ตอบ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #18 เมื่อ: 15, ตุลาคม 2010, 11:11:42 pm »

ใจเย็นลงนิดนึงครับ คุณพจน์ อย่าเสียกำลังใจ ผมเข้าใจจุดประสงค์ของคุณดีว่า อยากให้ความรู้ในการทดลองแปลกๆใหม่ๆเป็นวิทยาทานแก่ผู้ที่ยังไม่รู้
เป็นเรื่องปกติครับ สำหรับความรู้เฉพาะแบบนี้  ที่จะต้องมีคนโต้แย้ง ต่อว่าเสียดสี ไม่เชื่อถือ เวลาที่เราโพสอะไรใหม่ๆ ขอให้ถือเป็นเรื่องสนุกเข้าไว้ แล้วจะดีเอง
เมื่อหลายปีก่อน ผมโพสเรื่อง ฟรีทีวีไทยซักวันต้องเข้ารหัสบางรายการ ตอนนั้นไม่มีใครเชื่อเลย แถมด่าผมซะเละ แม้แต่ นักเล่นจานที่สนิทสนมกันดี ก็ไม่มีใครเชื่อ แต่ก็ยังโพสสนับสนุนแบบฝินๆ ด้วยความเกรงใจเท่านั้น
ผมอยากให้ข้อพิจารณาว่า เวลาที่คุณพจน์ ทดลองอะไรใหม่ๆได้ อย่าเพิ่งรีบโพส เก็บความรู้ไว้ก่อน รอจนกระทั่ง มีผู้โพสถามแล้วค่อยตอบ แบบนี้จะดีกว่า  เชื่อเถอะ ต้องมีผู้ถามแน่ ผมทดสอบมาหลายเรื่องแล้ว
phot9724
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 15, ตุลาคม 2010, 11:27:40 pm »

ใจเย็นลงนิดนึงครับ คุณพจน์ อย่าเสียกำลังใจ ผมเข้าใจจุดประสงค์ของคุณดีว่า อยากให้ความรู้ในการทดลองแปลกๆใหม่ๆเป็นวิทยาทานแก่ผู้ที่ยังไม่รู้
เป็นเรื่องปกติครับ สำหรับความรู้เฉพาะแบบนี้  ที่จะต้องมีคนโต้แย้ง ต่อว่าเสียดสี ไม่เชื่อถือ เวลาที่เราโพสอะไรใหม่ๆ ขอให้ถือเป็นเรื่องสนุกเข้าไว้ แล้วจะดีเอง
เมื่อหลายปีก่อน ผมโพสเรื่อง ฟรีทีวีไทยซักวันต้องเข้ารหัสบางรายการ ตอนนั้นไม่มีใครเชื่อเลย แถมด่าผมซะเละ แม้แต่ นักเล่นจานที่สนิทสนมกันดี ก็ไม่มีใครเชื่อ แต่ก็ยังโพสสนับสนุนแบบฝินๆ ด้วยความเกรงใจเท่านั้น
ผมอยากให้ข้อพิจารณาว่า เวลาที่คุณพจน์ ทดลองอะไรใหม่ๆได้ อย่าเพิ่งรีบโพส เก็บความรู้ไว้ก่อน รอจนกระทั่ง มีผู้โพสถามแล้วค่อยตอบ แบบนี้จะดีกว่า  เชื่อเถอะ ต้องมีผู้ถามแน่ ผมทดสอบมาหลายเรื่องแล้ว
ขอบคุณครับ-ที่เตือนสติผมครับ

หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์