ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, พฤษภาคม 2024, 01:51:56 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  เครื่องรับระบบ Hi Definition PVR
| | |-+  ais 3G wireless route ใช้กับ dreamboxได้ไม๊ครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ais 3G wireless route ใช้กับ dreamboxได้ไม๊ครับ  (อ่าน 9251 ครั้ง)
idream
Sr. Member

« เมื่อ: 14, ตุลาคม 2010, 01:11:27 pm »

ais 3G wireless route ใช้กับ dream box ได้ไม๊ครับ มันมีทั้ง แลน และ ไวเลส แต่ถ้าผมจะต่อ แลน มันจะใช้ได้ไม๊ครับ ถ้าเทียบกะPPlink อันไหนใช้ดีกว่ากัน
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
idream
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 14, ตุลาคม 2010, 01:28:42 pm »

ใช้ได้ และ ดีกว่า pplink อยู่แล้วครับเพราะใช้คอมฯ พร้อมกันได้ด้วย ราคามันก็ต่างกันอยู่แล้วนี่ครับ

เวลาตั้งค่าไอพี ดรีมบ๊อก ต้องตั้งค่า ตามเครือข่าย AISไม๊ครับ ถ้าต่อ แบบLan
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
tik362
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 14, ตุลาคม 2010, 01:37:32 pm »

ใช้ได้ และ ดีกว่า pplink อยู่แล้วครับเพราะใช้คอมฯ พร้อมกันได้ด้วย ราคามันก็ต่างกันอยู่แล้วนี่ครับ

เวลาตั้งค่าไอพี ดรีมบ๊อก ต้องตั้งค่า ตามเครือข่าย AISไม๊ครับ ถ้าต่อ แบบLan

สามารถตั้งค่าได้โดยให้ dreambox รับค่า IP แบบ อัตโนมัติเพราะ อุปกรณ์ตัวนี้ทำหน้าที่เป็น router แจกจ่าย IP เหมือน router ทั่วไปครับ
idream
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 14, ตุลาคม 2010, 01:41:34 pm »

ถ้าใช้ตัว ais router แล้วมันจะหลุดบ่อยไม๊ครับ  อยากทราบรายละเอียดมากก ผมคิดว่าจะซื้อมาใช้ เผื่อไปต่างจังหวัดไม่มีเน็ตจะได้ใช้ตัวนี้
tik362
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 14, ตุลาคม 2010, 02:19:31 pm »

ถ้าใช้ตัว ais router แล้วมันจะหลุดบ่อยไม๊ครับ  อยากทราบรายละเอียดมากก ผมคิดว่าจะซื้อมาใช้ เผื่อไปต่างจังหวัดไม่มีเน็ตจะได้ใช้ตัวนี้

อันนี้ยังตอบไม่ได้ครับ เพราะขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอย่าง เช่น ความแรงของสัญญาณในพื้นที่ที่ใช้งาน (สัญญาณ Edge/GPRS/3G)

ผมใช้ Notebook ต่อ GPRS แล้ว share internet ให้ dreambox/ supernet HD ผ่านทางสาย LAN (แบบ cross link) ไม่มีปัญหาเรื่อง net หลุดนะนครับ แต่สัญญาณโทรศัพท์ (GPRS) ในพื้นที่ที่ใช้งานต้องแรงด้วย

ส่วน GPRS router นั้นผมจะได้มาในเร็วๆ นี้ เป็นเครื่องที่ใช้ air card เสียบไว้แล้ว share สัญญาณ net เป็น wifi และ LAN ซึ่งมีข้อดีกว่า AIS router คือ สามารถเลือกได้ว่าถ้าใช้ในที่ที่ไม่มี internet แบบ broad band ก็ใช้ air card เสียบรับสัญญาณ GPRS และถ้าไปในที่ที่มี wifi ก็ใช้เป็นตัวรับ wifi แล้วเอามา share ให้ dreambox ผ่านทางสาย LAN ได้ครับ
worawut610
Special Member
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 14, ตุลาคม 2010, 03:22:36 pm »

ส่วน GPRS router นั้นผมจะได้มาในเร็วๆ นี้ เป็นเครื่องที่ใช้ air card เสียบไว้แล้ว share สัญญาณ net เป็น wifi และ LAN ซึ่งมีข้อดีกว่า AIS router คือ สามารถเลือกได้ว่าถ้าใช้ในที่ที่ไม่มี internet แบบ broad band ก็ใช้ air card เสียบรับสัญญาณ GPRS และถ้าไปในที่ที่มี wifi ก็ใช้เป็นตัวรับ wifi แล้วเอามา share ให้ dreambox ผ่านทางสาย LAN ได้ครับ

รุ่นอะไร ยี่ห้ออะไร พอแนะนำได้หรือเปล่าครับ.. กำลังสนใจอยู่ครับ..
idream
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 14, ตุลาคม 2010, 03:41:21 pm »

พอรู้ความสามารถของ AIS' 3G Wireless Router ไม๊ครับ เห็นเหมือนมีช่องเสียบเหมือนเร้าเตอร์ADSLเลย ที่มีพอดจากสายโทรสับเข้าอ่าครับ มันใช้เป็นเร้าเตอร์ADSL ได้ด้วยรึป่าวครับ
tik362
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 14, ตุลาคม 2010, 03:41:54 pm »

รุ่นอะไร ยี่ห้ออะไร พอแนะนำได้หรือเปล่าครับ.. กำลังสนใจอยู่ครับ..

ผมเห็นรุ่นที่ไม่ใช้ air card แต่ตาม link นี้ครับ แต่ต้องใช้กับ sim มือถือเท่านั้นครับ
http://www.boransat.net/board/index.php?topic=17867.0
tik362
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 14, ตุลาคม 2010, 03:44:15 pm »

ผมเห็นรุ่นที่ไม่ใช้ air card แต่ตาม link นี้ครับ แต่ต้องใช้กับ sim มือถือเท่านั้นครับ
http://www.boransat.net/board/index.php?topic=17867.0

พอรู้ความสามารถของ AIS' 3G Wireless Router ไม๊ครับ เห็นเหมือนมีช่องเสียบเหมือนเร้าเตอร์ADSLเลย ที่มีพอดจากสายโทรสับเข้าอ่าครับ มันใช้เป็นเร้าเตอร์ADSL ได้ด้วยรึป่าวครับ

เป็นรุ่นไหนครับ พอจะมีรุ่นหรือรูปให้ดูไหมครับ
idream
Sr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 14, ตุลาคม 2010, 03:44:38 pm »

tik362
Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 14, ตุลาคม 2010, 03:59:56 pm »

ผมหาข้อมูลของรุ่นที่คุณ idream บอกไว้ยังไม่พบครับ พบแต่รุ่นอื่นตาม link นี้
http://www.aircardshop.com/3G_router_Option_GlobeSurfer_III_wireless_access_point.html

รุ่นนี้ port RJ11 (สำหรับโทรศัพท์) มีไว้เพื่อเอาโทรศัพท์บ้านมาเสียบไว้ เพื่อใช้รับโทรศัพท์ จากเบอร์ที่เราใช้งาน 3G เพราะตัวเครื่อง 3G router ไม่สามารถตอบรับโทรศัพท์หรือโทรออกได้ แต่ตัว sim มันมีคุณสมบัติโทรเข้า-ออกได้จึงมี port ไว้เพื่อการนี้ครับ

ส่วน USB เพื่อใช้ต่อ printer สำหรับใช้งานเมื่อสั่ง printer จาก computer เป็น wireless ได้โดยไม่ต้องต่อสายระหว่าง notebook กับ printer ครับ

สรุปคือการจะต่อ internet ก็ต้องผ่านทาง sim เท่านั้น ไม่สามารถใช้เป็น modem router (จาก ADSL) ได้ครับ
aastro
Sr. Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 14, ตุลาคม 2010, 07:51:14 pm »

ลองหาในเว็บดีๆ สเปคที่ท่านต้องการคล้ายๆกันราคา สามพันห้า  เสียบซิมได้เลยปล่อยไวเลสได้ มีพอต RJ11 เสียบสายต่อโทรศัพท์ ไว้รับสายได้อีก พอตเเลนมีมาด้วย สี่พอต ออกบ้านนอกตอนนี้มีเเต่ EDGE ผมก็ใช้อยู่ ต่อกะดรีมลื่นปลื้ดไปเลย
tik362
Full Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 14, ตุลาคม 2010, 11:32:21 pm »

ลองหาในเว็บดีๆ สเปคที่ท่านต้องการคล้ายๆกันราคา สามพันห้า  เสียบซิมได้เลยปล่อยไวเลสได้ มีพอต RJ11 เสียบสายต่อโทรศัพท์ ไว้รับสายได้อีก พอตเเลนมีมาด้วย สี่พอต ออกบ้านนอกตอนนี้มีเเต่ EDGE ผมก็ใช้อยู่ ต่อกะดรีมลื่นปลื้ดไปเลย

ตามที่คุณ idream สอบถามน่าจะหมายถึงที่ต้องการคือ มีช่องต่อสายโทรศัพท์เพื่อเอาสัญญาณ ADSL มากระจายออกเป็น wireless และ RJ45 เหมือน ADSL modem wireless มากกว่าครับ
tummy
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 15, ตุลาคม 2010, 06:20:26 pm »

ใช้ได้ครับ ผมใช้อยู่ นะ ผมอยู่เชียงใหม่ ใช้ 3gเลย ครับไฟสัญญาณสีน้ำเงินเลย เช็คสปีด วันดีคืนดี ก็ 3.1 Mb วันไหน สัญญาณ สีเหลือง  ก็ได้ประมาณ  1.5 Mb  แต่ผมเคยลองเอาซิม edge มาใส่ ของผมซื้อรุ่น 3600 บาท 3g เดือนละ 5  กิ๊กครับฟรี 1 ปี   แต่ของพี่ผม 1990 บาท รุ่นเดียวกัน เลย แต่ซิม เป็น edge 50 ชั่วโมงครับ ลองเอามาใส่แล้ว dreambox มันดูได้ครับ แต่มันกระตุก ตลอดเวลาเลย  ไม่รู้เป็นไร ทั้งที่ มันเป็น edge นะครับ ซื้อตามกันอาทิตย์เดียวเองครับ ผมไม่แน่ใจว่าจะเอาrouter ais มันมาใช้กับ dream box นอกเคือข่าย3gได้มั้ย หรือต้องเซ็ทค่าอะไรเพิ่มนอกเหนือจากนี้มั้ย แต่ผมก็เซ็ท router 3g ตามcall center บอกทุกอย่าง ก็ดูได้ครับ ส่วนพี่ผม ก็เปลี่ยนซิม เป็น3g ที่จ่าย ร้อยกว่าบาท นี่แหละครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์