ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
02, พฤษภาคม 2024, 06:33:37 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  อยากรู้เรื่อง อดีต กับวงการดาวเทียม
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้เรื่อง อดีต กับวงการดาวเทียม  (อ่าน 6318 ครั้ง)
aastro
Sr. Member

« เมื่อ: 21, ตุลาคม 2010, 01:52:57 pm »

อยากรู้จังครับว่า ก่อนจะมาเป็นระบบดิจิตอล สมัยอนาล็อก วงการเคเบิ้ลทีวี หรือทีวีดาวเทียม เป็นไงบ้าง ท่านใดมีประสบการลองเล่ามาให้ฟังหน่อยครับ ขอบพระคุณมาก
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
peark2005
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 21, ตุลาคม 2010, 03:31:34 pm »

ผมเริ่มเล่นประมาณ ปี 33 ใช้จานสามารถ  10 ฟุตครับแต่ก่อน  รับของอินโดครับสมัยก่อนมีแต่อนาล็อก ช่องแต่ก่อน espn discovery  starsport  ไม่ล็อกครับสามารถดูได้ปกติครับผมดูได้ประมาณ  4 ปี ครับช่องรายการเหล่านั้นเริ่มหายไปเรื่อยๆ ประมาณปี 37-38 มาเล่นการ์ด ของเคเบิ้ลรายหนึ่ง
แล้วมาเล่น นางฟ้า แล้วมาเล่น season แต่เดรียมนี้กล่องในฝันครับผม
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
aastro
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 21, ตุลาคม 2010, 04:40:09 pm »

ผมเริ่มเล่นประมาณ ปี 33 ใช้จานสามารถ  10 ฟุตครับแต่ก่อน  รับของอินโดครับสมัยก่อนมีแต่อนาล็อก ช่องแต่ก่อน espn discovery  starsport  ไม่ล็อกครับสามารถดูได้ปกติครับผมดูได้ประมาณ  4 ปี ครับช่องรายการเหล่านั้นเริ่มหายไปเรื่อยๆ ประมาณปี 37-38 มาเล่นการ์ด ของเคเบิ้ลรายหนึ่ง
แล้วมาเล่น นางฟ้า แล้วมาเล่น season แต่เดรียมนี้กล่องในฝันครับผม

จานสิบฟุตเเต่ก่อนนี้ราคา ผมรู้มาเป็นเเสน เลยรึเปล่าครับ จานดาวเทียม สมันก่อนโน่นเป็นอารายที่เเพงมากๆ
peark2005
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 21, ตุลาคม 2010, 06:48:56 pm »

85000 บาท  มีแต่สามารถเจ้าเดียว  จานงวงช้าง
peark2005
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 21, ตุลาคม 2010, 06:54:02 pm »

รูป
WWWHS7ETD
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 21, ตุลาคม 2010, 07:38:46 pm »

รุ่นแรกๆต้องขออนุญาติกรมไปรษณีย์(ให้ติดได้เฉพาะบริษัทแต่ก็ยังดีกว่าประเทศจีนสมัยก่อนห้ามเลย)
Venus Trg
Special Member
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 21, ตุลาคม 2010, 08:23:05 pm »

มีเงินแล้วก็ใช่จะซื้อได้ทุกคนน่ะครับ ต้องขออนุญาตผ่านผู้ว่าราชการจังหวัด ซึ่่งจะต้องได้รับการรับรองความประพฤติจากผู้กอง(ตำรวจ)หรือผู้กำกับการตำรวจเจ้าของท้องที่สมัยนี้นั่นแหล่ะครับ ว่าเป็นบุคคลที่มีฐานะน่าไว้วางใจไม่เป็นภัยต่อความมั่นคง ค่าธรรมเนียม 1,000 บาท ครับ ...
yyy
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 21, ตุลาคม 2010, 10:31:43 pm »

เริ่มเล่นประมาณปี33-34 ก่อนจะยิงไทยคมครับ  สมัยนั้นเล็กสุดต้อง 6 ฟุต(รับ Asiasat)เพราะมันขึ้นอยู่กับสัญญาณ หากสัญญาณยิ่งแรง ยิ่งชัด  ไม่เหมือนดิจิตอล ที่มีแค่ รับไม่ได้ - รับได้แต่กระตุก -รับได้ดี มันเป็นเรื่องที่ไม่มีการเปิดเผยข้อมูล ข่าวสาร  ทุกอย่างต้องขวนขวายหาความรู้เอง ค่าติดตั้งเคยได้จานละประมาณ 5,000 บาท(มากกว่าชุดหนึ่งในปัจจุบัน) เสียดายได้ไม่กี่ชุดก็มีเหตุต้องย้ายที่ทำงาน  ที่แห่งใหม่ไม่มีปัญหาสัญญาณโทรทัศน์เลยเลิกติดตั้ง เครื่องรับตัวละประมาณ 10,000กว่า - 20,000 กว่า  ส่วนใหญ่จะแนะนำให้ใช้ขนาด 7.5 ฟุต ราคาประมาณ 55,000 บาท เพราะรับได้เกือบจะดีทุกช่องที่ต้องการ  หลังจาก Palapa ดาวเทียมที่เขย่าวงการก็คือ Asiasat1 ที่มี star TV. เป็นตัวชุโรง จากนั้นจึงมาถึง Thaicom ตอนที่ขึ้นใหม่ๆ ช่องไทยยังไม่มากันหรอกเพราะติดสัญญากับ Palapa และ Intelsat อยู่  ช่องแรกที่มาไทยคมคือช่อง 5 ครับ  LNB สมัยก่อนไม่ได้มี 2 ขั้ว แต่มีขั้วเดียว ใช้มอเตอร์ DC. servo หมุนระหว่าง  V-H  เท่าที่จำได้  LNB ตัวแรกที่ใช้ไฟ 13,18 v. สลับขั้ว V-H คือยี่ห้อ Boston
 เฮ้อ...โดนหลอก   กระทู้เช็คอายุนี่นา..
yyy
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: 21, ตุลาคม 2010, 10:36:24 pm »

เห็นรูปจานคุณ peark2005  ของจริงครับ LNB. ยังใช้ DC. servoหมุน feed อยู่เลย  ของผมกรอบจนยุ่ย ไม่มีเปลี่ยน ไม่มีอะไหล่ ต้องเปลี่ยนเป็นรุ่นใหม่ที่ไม่ใช้มอเตอร์ขับแล้วล่ะครับ
aastro
Sr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 22, ตุลาคม 2010, 10:48:30 am »

เริ่มเล่นประมาณปี33-34 ก่อนจะยิงไทยคมครับ  สมัยนั้นเล็กสุดต้อง 6 ฟุต(รับ Asiasat)เพราะมันขึ้นอยู่กับสัญญาณ หากสัญญาณยิ่งแรง ยิ่งชัด  ไม่เหมือนดิจิตอล ที่มีแค่ รับไม่ได้ - รับได้แต่กระตุก -รับได้ดี มันเป็นเรื่องที่ไม่มีการเปิดเผยข้อมูล ข่าวสาร  ทุกอย่างต้องขวนขวายหาความรู้เอง ค่าติดตั้งเคยได้จานละประมาณ 5,000 บาท(มากกว่าชุดหนึ่งในปัจจุบัน) เสียดายได้ไม่กี่ชุดก็มีเหตุต้องย้ายที่ทำงาน  ที่แห่งใหม่ไม่มีปัญหาสัญญาณโทรทัศน์เลยเลิกติดตั้ง เครื่องรับตัวละประมาณ 10,000กว่า - 20,000 กว่า  ส่วนใหญ่จะแนะนำให้ใช้ขนาด 7.5 ฟุต ราคาประมาณ 55,000 บาท เพราะรับได้เกือบจะดีทุกช่องที่ต้องการ  หลังจาก Palapa ดาวเทียมที่เขย่าวงการก็คือ Asiasat1 ที่มี star TV. เป็นตัวชุโรง จากนั้นจึงมาถึง Thaicom ตอนที่ขึ้นใหม่ๆ ช่องไทยยังไม่มากันหรอกเพราะติดสัญญากับ Palapa และ Intelsat อยู่  ช่องแรกที่มาไทยคมคือช่อง 5 ครับ  LNB สมัยก่อนไม่ได้มี 2 ขั้ว แต่มีขั้วเดียว ใช้มอเตอร์ DC. servo หมุนระหว่าง  V-H  เท่าที่จำได้  LNB ตัวแรกที่ใช้ไฟ 13,18 v. สลับขั้ว V-H คือยี่ห้อ Boston
 เฮ้อ...โดนหลอก   กระทู้เช็คอายุนี่นา..

ตอนนั้นผมเองพึ่งจะเรียนอนุบาล ยังไม่รู้ประสีประสา อะไรเลยครับ เเล้วช่วงเเรกๆ ช่องทีวี ของไทยเรา ส่งดาวไหนบ้างครับ ตั้งเเต่สมัยอนาล็อก
click
Special Member
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 22, ตุลาคม 2010, 11:26:07 am »

ชอบมากครับมีท่านอื่นมาเล่าต่ออีกนะครับ....และเพิ่มเติมถึงเรื่องการ์ดด้วยยิ่งดีครับ อยากรู้เรื่องการพัฒนาการของมัน  เหมือน dosในคอมพิวเตอร์คนรุ่นเก่าแก้ปํญหาได้ดี  คนรุ่นใหม่มาก็windows เวลามีปัญหาแก้ไม่ตกซักที.....รอ..

WWWHS7ETD
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 22, ตุลาคม 2010, 01:49:55 pm »

ไม่ได้มีสามารถเจ้าเดียวครับ และที่จานมูฟใหญ่ 13 ฟุต กับ 8 ฟุตทึบ(ผมเดินแบกมอเตอร์ 36 นิ้วเซ็งเลย)รับได้ 2 แถว ต้องเฉียงหลิน เขาซ่อมเครื่องเองเลย(ด๊อกเตอร์ลี) นำเครื่องมาจากใต้หวัน มีอาหลั่ยครบ เจ้าแรกๆที่เดินระบบเคเบิล ไม่ทราบใครยังติดต่อ บ.นี้อยู่ผมติดต่อยังไม่ได้ เขามีชุดหัวรับ C KU อยู่ในสเกลล่าลิ้งเดียวกันสามารถปรับมุม KU ได้ด้วย ไม่ทราบใครซื้อไว้ช่วยลงรูปด้วย
Andaman
Full Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 22, ตุลาคม 2010, 06:22:47 pm »

ตอนนั้นผมเองพึ่งจะเรียนอนุบาล ยังไม่รู้ประสีประสา อะไรเลยครับ เเล้วช่วงเเรกๆ ช่องทีวี ของไทยเรา ส่งดาวไหนบ้างครับ ตั้งเเต่สมัยอนาล็อก

ช่อง 3 และช่อง 9  อยู่ Intelsat ..! !  จำไม่ได้แล้ว

ช่อง 5 และช่อง 7  อยู่ Palapa B2R  หรือ B4   นี่แหล่ะ !

เกิดไม่ทัน   อิ  อิ...
yyy
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #13 เมื่อ: 23, ตุลาคม 2010, 09:11:14 pm »

ขอบคุณชื่อดาวเทียมครับ Intelsat น่ะมีเลขต่อท้าย จำไม่ได้ว่าเบอร์ใด
ส่วน Palapa นั่นดูเหมือนเป็น Palapa B2P ครับ(เพราะเป็นดวงแรกที่ผมรับ)

Palapa A1 (1976–1983)  · Palapa A2 (1977 – 1987)
Palapa B1 (1983 – 1990)  · Palapa B2 (1984)  · Palapa B2P (1987 – 1996)  · Palapa B2R (1990 – 2000)  · Palapa B4 (1992 – 2005)
Palapa C1 (1996 – 1999)  · Palapa C2 (1996 – 2011)
Palapa D (2009 - 2024)
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์