ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
23, พฤษภาคม 2024, 03:37:41 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ปลุกผี Echostar Analog รุ่น LT5300 ที่ตายมายี่สิบปี ลุกขึ้นมาเดินได้
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลุกผี Echostar Analog รุ่น LT5300 ที่ตายมายี่สิบปี ลุกขึ้นมาเดินได้  (อ่าน 20232 ครั้ง)
yyy
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #20 เมื่อ: 23, ตุลาคม 2010, 09:01:07 pm »

พอดีเห็นท่านโพสต์รูปหลายรูป น่าสนใจทุกรูป  แต่ที่ผมชอบมากคือสระน้ำของท่านครับ กะปั้นลูกเป็นนักว่ายน้ำละสิท่า!!!
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
bonsai
Special Member
*

« ตอบ #21 เมื่อ: 23, ตุลาคม 2010, 11:19:16 pm »

แจ่มแจ๋ว
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kai1504
Sr. Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 23, ตุลาคม 2010, 11:44:19 pm »

ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะครับ ไม่ว่าจะเป็นเซ็ทสัญาณให้ตรงกับพอทที่เสียบ หรือใช้น้ำมันเครื่องทาแกน Actuator
 อืมผมพลาดจริงๆนั่นแหละเพราะถ้าฝุ่นมาเกาะน้ำมันเครื่องที่แกน มันจะทำให้แกนฝืดได้แน่นอน ผมมือใหม่มากกับเรื่องจานดาวเทียม
ผมต้องขับรถไปฝึกอบรมไปกลับร่วมสี่ร้อยกิโลครับก็เพราะอยากทำเป็นนี่แหละแต่คงทำเป็นอาชีพเสริมไม่ได้แน่ อย่างไรก็จะขอปรับ DUO
ให้ได้สัญาณภาพก่อน ตอนนี้ภาพยังไม่มายังนั่งคิดถึงสาเหตุอยู่ว่ามันผิดขั้นตอนตรงไหน  ท่านใดมีอะไรชี้แนะขอได้โปรดอย่าได้เกรงใจ

ขอขอบคุณทุกท่านครับ
คนอ่าน
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #23 เมื่อ: 24, ตุลาคม 2010, 10:41:36 am »

ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะครับ ไม่ว่าจะเป็นเซ็ทสัญาณให้ตรงกับพอทที่เสียบ หรือใช้น้ำมันเครื่องทาแกน Actuator
 อืมผมพลาดจริงๆนั่นแหละเพราะถ้าฝุ่นมาเกาะน้ำมันเครื่องที่แกน มันจะทำให้แกนฝืดได้แน่นอน ผมมือใหม่มากกับเรื่องจานดาวเทียม
ผมต้องขับรถไปฝึกอบรมไปกลับร่วมสี่ร้อยกิโลครับก็เพราะอยากทำเป็นนี่แหละแต่คงทำเป็นอาชีพเสริมไม่ได้แน่ อย่างไรก็จะขอปรับ DUO
ให้ได้สัญาณภาพก่อน ตอนนี้ภาพยังไม่มายังนั่งคิดถึงสาเหตุอยู่ว่ามันผิดขั้นตอนตรงไหน  ท่านใดมีอะไรชี้แนะขอได้โปรดอย่าได้เกรงใจ

......ที่ว่าภาพไม่มานี่ดวงใหนเหรอครับ ผมอ่านแล้วยังจับต้นชนปลายไม่ถูก เอางี้ก้แล้วกัน ผมขอถามเป็นข้อๆนะครับ

1. ตอนนี้หน้าจานตั้งรับไทยคมใช่ใหมครับ และรับได้หรือยัง

2. จะทำ Duo กับ Nss 6 หรือเปล่า 

ถ้ามีปัญหาเอาภาพตัวอย่างไปดูนะครับ  ของผมจาน 10.5 ฟุต รุ่นงวงช้างของสามารถเช่นกัน

เวิลดไวล์เวป .......upload.one2car.com/download/download.aspx?pku=381FE200E1C9CNSZ4UJZ3T3ZKACH2D
kai1504
Sr. Member

« ตอบ #24 เมื่อ: 24, ตุลาคม 2010, 12:51:10 pm »

......ที่ว่าภาพไม่มานี่ดวงใหนเหรอครับ ผมอ่านแล้วยังจับต้นชนปลายไม่ถูก เอางี้ก้แล้วกัน ผมขอถามเป็นข้อๆนะครับ

1. ตอนนี้หน้าจานตั้งรับไทยคมใช่ใหมครับ และรับได้หรือยัง

2. จะทำ Duo กับ Nss 6 หรือเปล่า 

ถ้ามีปัญหาเอาภาพตัวอย่างไปดูนะครับ  ของผมจาน 10.5 ฟุต รุ่นงวงช้างของสามารถเช่นกัน

เวิลดไวล์เวป .......upload.one2car.com/download/download.aspx?pku=381FE200E1C9CNSZ4UJZ3T3ZKACH2D

1.ไทยคมรับได้หมดแล้วครับ

2. ทำDUO  NSS6 ครับ ฝาครอบหัว KU Band ที่ผมทำขึ้นมาใหม่เป็นไปได้หรือไม่ว่ามีความหนาไป จำเป็นต้องเจาะรูให้สัญญาณเข้าได้หรือไม่

ขอบคุณครับ
kai1504
Sr. Member

« ตอบ #25 เมื่อ: 24, ตุลาคม 2010, 01:33:18 pm »

ฝาครอบหัว KU Band ที่ผมทำขึ้นมาใหม่เป็นไปได้หรือไม่ว่ามีความหนาไป จำเป็นต้องเจาะรูให้สัญญาณเข้าได้หรือไม่

ระยะห่างจากหน้าจานของหัวKU มีผลต่อสัญญาณการรับภาพหรือไม่ครับ

ตอนนี้ขักจะท้อๆเหมือนกันขึ้นลง ๆ ถอดเข้าถอดออด เปลี่ยนตำแหน่งช่องเสียบสายปรับReciver

คนอ่าน
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #26 เมื่อ: 24, ตุลาคม 2010, 03:43:15 pm »

ฝาครอบหัว KU Band ที่ผมทำขึ้นมาใหม่เป็นไปได้หรือไม่ว่ามีความหนาไป จำเป็นต้องเจาะรูให้สัญญาณเข้าได้หรือไม่ ระยะห่างจากหน้าจานของหัวKU มีผลต่อสัญญาณการรับภาพหรือไม่ครับตอนนี้ขักจะท้อๆเหมือนกันขึ้นลง ๆ ถอดเข้าถอดออด เปลี่ยนตำแหน่งช่องเสียบสายปรับReciver

........ดูจากในรูปที่โพส LNB จะต้องห่างออกมาจาก LNB ไทยคมอีกนะครับ ฝาครอบหัว KU Band ที่ทำขึ้นมาใหม่เป็นไปได้หรือไม่ว่ามีความหนาไป อันนี้ไม่เคยลองไม่แน่ใจว่ามีผลหรือไม่ ถ้าให้ชัวร์ก็ถอดฝาออกก่อน และอย่าเพิ่งยึด LNB กับขา ให้เอามือจับแกว่งๆดูก่อน (ถ้ายืนหันหน้าเข้าหาจาน ตำแหน่ง LNB จะอยู่ด้านล่างซ้ายของหัวไทยคม) ว่าแต่ว่า เซ็ท LNB ค่าเท่าไหร่ครับ Universal ต้องเซ็ท 9750 กับ 10600 นะครับ ใช้ความถี่ดัก H 11678 Sr 27500 รับรองได้ชัวร์  ที่ผมให้รูปตัวอย่างไปดู ไม่ทราบว่าเปิดดูหรือยังครับ ของผมจาน 10.5ฟุตครับ ตัวเล็กสีเหลืองซ้ายสุดนั่นแหละ คือ LNB รับ Nss 6 ระยะห่างเกิน 1 ฟุตครับ ตัวสีแดงคือ ไทยคม 5 ตัวสีฟ้าคือ Insat 3 ตัวสีเหลืองบนสุดคือ  Intelsat 10 ครับ LNB ทุกตัวจะเรียงตัวในแนวตะวันออกไปตะวันตกครับ ตามตำแหน่งวงโคจรในแนวเส้นศูนย์สูตร จากด้านตะวันออกไปตะวันตก ขอใหประสบผลสำเร็จครับเป็นกำลังใจให้ครับ มีอะไรสอบถามเพิ่มเติมได้ครับ
kai1504
Sr. Member

« ตอบ #27 เมื่อ: 24, ตุลาคม 2010, 08:14:45 pm »

......ดูจากในรูปที่โพส LNB จะต้องห่างออกมาจาก LNB ไทยคมอีกนะครับ ฝาครอบหัว KU Band ที่ทำขึ้นมาใหม่เป็นไปได้หรือไม่ว่ามีความหนาไป อันนี้ไม่เคยลองไม่แน่ใจว่ามีผลหรือไม่ ถ้าให้ชัวร์ก็ถอดฝาออกก่อน และอย่าเพิ่งยึด LNB กับขา ให้เอามือจับแกว่งๆดูก่อน (ถ้ายืนหันหน้าเข้าหาจาน ตำแหน่ง LNB จะอยู่ด้านล่างซ้ายของหัวไทยคม) ว่าแต่ว่า เซ็ท LNB ค่าเท่าไหร่ครับ Universal ต้องเซ็ท 9750 กับ 10600 นะครับ ใช้ความถี่ดัก H 11678 Sr 27500 รับรองได้ชัวร์  ที่ผมให้รูปตัวอย่างไปดู ไม่ทราบว่าเปิดดูหรือยังครับ ของผมจาน 10.5ฟุตครับ ตัวเล็กสีเหลืองซ้ายสุดนั่นแหละ คือ LNB รับ Nss 6 ระยะห่างเกิน 1 ฟุตครับ ตัวสีแดงคือ ไทยคม 5 ตัวสีฟ้าคือ Insat 3 ตัวสีเหลืองบนสุดคือ  Intelsat 10 ครับ LNB ทุกตัวจะเรียงตัวในแนวตะวันออกไปตะวันตกครับ ตามตำแหน่งวงโคจรในแนวเส้นศูนย์สูตร จากด้านตะวันออกไปตะวันตก ขอใหประสบผลสำเร็จครับเป็นกำลังใจให้ครับ มีอะไรสอบถามเพิ่มเติมได้ครับ

สวัสดีครับไม่ทราบคุณอะไรเอ่ย

สอบถามครับ LNB KU จะต้องห่างออกมาจาก LNB เท่าไร และต่ำจาก C Band ไทยคมประมาณเท่าไรครับ
 ผมเซ็ท LNB  Universal 9750 กับ 10600
ความถี่ดัก H 11678 Sr 27500  คืออะไร ครับ ผมเพิ่งอบรมได้ไม่ถึงครึ่งเดือน ยังไม่รู้จักเลย แล้วก็มาปลุกผีซากจานดาวเทียมนี่เอง
เรื่องรูปผมยังเปิดไม่ได้ รบกวนท่านไปฝากรูปที่ นี่หน่อยครับ http://upic.me  แล้วก๊อบที่ BB Code [full image]มาทั้งหมด
จะได้อย่างนี้   
เอามาแค่นี้

วันนี้ปั้มกับเจ้าKU ทั้งวัน ยังไม่ได้สัญญาณภาพเลยครับ
kai1504
Sr. Member

« ตอบ #28 เมื่อ: 24, ตุลาคม 2010, 08:18:39 pm »

ตาย ๆๆ อุตส่าห์เคาะให้ โค๊ดรูปห่าง มันผิดไป รูปยังดันขึ้นมาได้ อีก

รบกวนท่านไปฝากรูปที่ นี่หน่อยครับ http://upic.me/ ขอบคุณมาก
topman
Special Member
*

« ตอบ #29 เมื่อ: 25, ตุลาคม 2010, 08:03:03 pm »

ผมขออนุญาติ ท่านเจ้าของกระทุ้ นำ บทความ และ รุปภาพ ของท่าน ไปโพสต์ที่บอร์ดอื่น นะครับ
เพื่อเป็น การเผยแผ่ ความรู้ และ สำหรับการต่อยอด สำหรับ มือเก่า และ มือใหม่ครับ
ขอบคุณเจ้าของกระทู้ครับ
e20cup
Full Member

« ตอบ #30 เมื่อ: 25, ตุลาคม 2010, 11:30:12 pm »

ขอติดตามด้วยคน หนุกดีจัง ผมก็มือใหม่ ไม่เคยไปอบรม ที่ไหน ที่ทำได้มันก็ช่างบังเอิญจริงๆ
เสียดายค่าแรง จึงกัดฟันทำเอง อืม...มันก็ไม่ยากนี่นา ก็อยากหาประสบการณ์ต่อไป
ทำคนเดียวมันเหนื่อย  ถ้ามีคนช่วยดูสัญญาณ อยู่หน้าจอก็จะดีไม่น้อย ไม่ต้องก้มๆ เงยๆ หันซ้ายหันขวา
ผมก็ไม่อยากเล่า เพราะกว่าจะมาถึงจุดนี้ ก็ศึกษาอยู่นาน  มันต้องจับ ลูบๆ คลำ ๆ  มันถึงจะรู้ว่า
อะไรเป็นอะไร  ก่อนหน้านั้น ก็ได้แต่แหงนมอง ตามยอดตึก เห็นจานดำใบเบ้อเร่อ  ต่อมาก็แดง
เป็นดอกเห็ด   ตัวเองคงไม่มีปัญาติดได้ แต่...ด้วยใจมุ่งมั่น เอาเถอะวะ ลองดูสักตั้ง ลงทุนไม่เท่าไหร่
ทีถูกหวยกิน มากกว่านั้น ยังไม่เสียดาย  เราก็พอจับเลื่อย ค้อน สว่าน ได้ ก็จะกลัวทำไม
เดินสายไฟก็เคยมาแล้ว  กะอีแค่สาย อาจี แค่นี้จิ๊บ ๆ  เดินได้สวยไม่แพ้ช่างเลยละ  ตอนนี้กะว่า
จะลองติดให้คนอื่นๆ ดูมั่ง เพื่อหาประสบการณ์  คงต้องศึกษาอีกเยอะ  ดาวเทียมมีเยอะจริงๆ
ยังไม่เคยทำดูโอ้  สักที  เอ้า ! แมงโม้  ไปแล้วครับ  ขอให้ จขกท.  ประสบความสำเร็จครับ
ขอเชียร์ด้วยอีกคน 
Sat-Duo
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #31 เมื่อ: 26, ตุลาคม 2010, 08:45:56 am »

ต้องถามก่อนจานนี้มูฟใช่หือไม่ ถ้าใช่ หัว ต้องติดกันครับแล้วต้องแพทดูโอครับตามลิ้ง w ww.nics-sat.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=337760&Ntype=777 ขอถามนิด รีที่ท่านใช้มันมูฟได้หรือครับ แล้วทำมัยหน้าตามันเหมือน ดีบีจัง
kai1504
Sr. Member

« ตอบ #32 เมื่อ: 26, ตุลาคม 2010, 09:40:11 am »

ผมขออนุญาติ ท่านเจ้าของกระทุ้ นำ บทความ และ รุปภาพ ของท่าน ไปโพสต์ที่บอร์ดอื่น นะครับ
เพื่อเป็น การเผยแผ่ ความรู้ และ สำหรับการต่อยอด สำหรับ มือเก่า และ มือใหม่ครับ
ขอบคุณเจ้าของกระทู้ครับ

ท่าน topman ผมเกรงว่าจะมีแต่คนหัวเราะเยาะเป็นที่อับอายขายขี้หน้า ให้กับตัวผมน่ะครับ ผมเพิ่งหัดอบรมมาครั้งเดียวเวลาผ่านไปยังไม่ถึงเดือนเลยครับ
แล้วที่ไปอบรมก็เพราะเพิ่งจะมาหัดเข้าเวบบอร์ดจานดาวเทียม เพราะที่ผ่านๆมาไม่เคยรู้มาก่อนเลยว่ามีเวบเผยแผ่การติดตั้งจานดาวเทียมด้วย

จึงเกิดแรงบันดานใจจากของเก่าจานสามารถ 8' และจาน 60 cmที่ทิ้งมีมากว่ายี่สิบปีจึงอยากจะใช้งานให้เกิดประโยชน์
ที่ผ่านมา พวกซื้อของเก่ามาเห็นปล่อยทิ้งตากแดด มันเคยขอซื้อ 200 บาท ผมไม่ขายเพราะไม่เดือดร้อนเรื่องเงินแค่นี้เลยปล่อยทิ้งมาเริ่มผุแล้วครับ
kai1504
Sr. Member

« ตอบ #33 เมื่อ: 26, ตุลาคม 2010, 09:46:23 am »

ต้องถามก่อนจานนี้มูฟใช่หือไม่ ถ้าใช่ หัว ต้องติดกันครับแล้วต้องแพทดูโอครับตามลิ้ง w ww.nics-sat.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=337760&Ntype=777 ขอถามนิด รีที่ท่านใช้มันมูฟได้หรือครับ แล้วทำมัยหน้าตามันเหมือน ดีบีจัง

มันเป็นจานมูพของสามารถเก่า แต่ผมเอามาทำเป็นจาน Fix รับ C-Band ไทยคมได้แล้ว แต่ผมปรับจานให้มูฟเพื่อหามุมโดยป้อนกระแสไฟจากเครื่องชารต์แบตเตอรี่
ด้วยมือเอาครับ  ก้มเงยมากไปน้อยไปก็ใช้กลับขั้วไฟเอา ไม่ต้องไปจับจานกดให้ก้มเงย
kugvr4
Newbie
*

« ตอบ #34 เมื่อ: 23, กรกฎาคม 2011, 12:09:31 pm »

เข้ามาอ่านแล้วได้ความรู้เพิ่มมากขึ้นคับ แล้วผมจะดำเนินรอยตามคับ
หน้า: 1 [2] ขึ้นบน พิมพ์