ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28, เมษายน 2024, 02:05:16 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ขออนุญาต Webmaster ใช้พื้นที่ขอบคุณเพื่อนสมาชิกผ่านบอร์ดโบราณ ครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาต Webmaster ใช้พื้นที่ขอบคุณเพื่อนสมาชิกผ่านบอร์ดโบราณ ครับ  (อ่าน 10389 ครั้ง)
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 28, ตุลาคม 2010, 11:50:58 pm »

มาเป็นกำลังใจให้ครับคุณ kai1504 คุณเก่งมาก ความพยายามสูงเยี่ยม ขอให้ประสพความสำเร็จในดาวดวงอื่นๆต่อไปครับ  ขนาดผมเองตอนที่เริ่มต้นติดตั้งครั้งแรกผมยังหาที่ดาวไทยคมก่อนเลยครับ พอได้แล้วก็ต่อมาด้วย NSS 6 และก็ทำ DUO ทั้งสองดวง จากนั้นก็หาทุกดาวที่สัญญาณผ่านประเทศไทย การหาครั้งแรกของผมก็ใช้เวลาอยู่นานโขเหมือนกัน แต่เป็นชั่วโมงครับ ไม่ถึงขนาดข้ามวันครับ
ปล.เห็นคุณใช้ดรีมบ็อกในรูป ไม่รู้ว่าใช้หาสัญญาณด้วยหรือไม่ และถ้าคุณอยากหาดาวดวงอื่นๆเล่นเพิ่ม โทรหาผมซิครับ ผมก็มีอะไรหลายอย่างที่คุณก็น่าจะสนใจเล่น (เบอร์อยู่ในทำเนียบช่างครับ)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

Dak mor.3
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #21 เมื่อ: 29, ตุลาคม 2010, 01:21:35 am »

มุมส่ายไม่ตรง ดูจากรูปน่าจะเกิดจาก ปรกติแล้วเหล็กส่วนใหญ่จะมีแม่เหล็กอ่อนๆอยู่ จะมากจะน้อยก็ขึ้นอยู่กับโครงสร้างโมเลกุลต่างๆ ดังนั้นเสาเละส่วนอื่นๆที่เป็นเหล็กก็จะมีแม่เหล็กอ่อนๆอยู่ด้วยซึ่งมันจะไปรบกวนเข็มทิศถ้านำไปวางใกล้ๆกับเหล็ก ทดลองได้โดยค่อยๆเลือนเข็มทิศออกมาให้ขนานกับแนวเดิมซึ้งถ้าไม่มีอะไรกวน เข็มควรจะอยู่ตำแหน่งเดิม
    ช่างทุกคนจะแก้โดยใช้อลูมิเนียมฉากยาวประมาณ 1 เมตร แล้วติดเข็มทิศที่ปลายข้างหนึ่ง แล้วปลายอีกข้างไปแนบทำการวัด เพื่อหนีแม่เหล็กรบกวนนั้น
    แต่ตัววัดมุมก้มเงยใช้หลักการแรงโน้มถ่วงของโลกจึงไม่กระทบครับ แต่ที่ไม่ตรงต้องขอถามก่อนว่าไม่ตรงแบบไหน??  ไม่ตรงแต่ใกล้เคียง หรือ ไม่ตรงแบบผิดไป 30-90องศาเลยครับ เพราะมุมก้มเงย จาน C- band กับ Ku-band มันไม่เท่ากัน (แต่มุมส่ายเท่ากัน)

ป.ล. ยินดีกับความสำเร็จครับ แต่ความรู้ในบอรด์ยังไม่หมดนะครับ เข้ามาบ่อยๆจะได้อะไรๆอีกเยอะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

ท่าน joeboy1995ครับ  ที่บอกไม่ตรงคือมีบอร์ดดาวเทียม บอร์ดนึงที่แชทได้แถวบนๆหัวบอร์ดมีเปิดเพลงด้วยนั่นแหละครับ
อย่าไปเอ่ยชื่อเลย  ผมก็เข้าไปถาม ขณะที่เขาแชทกันอยู่ ผมก็สวัสดีทุกคนที่แชทกันอยู่ ขอความรู้อยู่สัก45 นาทีได้
ก็ไม่ค่อยได้รับคำตอบส่วนใหญ่เขาจะแชทกันอยู่กับคนที่สนิทกันอยู่เท่านั้น โดยนานๆจะตอบผมสักครั้ง คงจะเห็นว่าผมเป็นคนใหม่
ไม่รู้จักชื่อผม ผมก็บอกรายละเอียดไปเรื่องจานทึบ ปรับ NSS6อย่างไร ได้รับคำตอบมากมายเช่น  มุมส่าย 202 มุมเงย 71
หรือบางคนบอก มุมส่าย 230 มุมเงย 75 ซึ่งใครบอกอะไรมาผมก็จดๆๆไว้ ผมก็พยามถามว่า ทำไมแต่ละท่านบอกต่างกันมาก
แล้วผมจะเชื่ออันไหนดี ก็ไม่ได้รับคำตอบเขาก็ยังคุยกันสนุกสนาน ทั้งที่ผมก็รอคำตอบที่ถูกต้อง ก็ไม่ได้รับคำตอบ ผมจึงกล่าวขอบคุณสวัสดี
แล้วบอกว่าคงไม่มารบกวนท่านอีกต่อไปแล้ว   ผมก็มาลองปรับดู ตามที่ได้รับข้อมูลจากบอร์ดดาวเทียมที่แชทได้ดังกล่าว
 ผมยิ่งทำยิ่งออกทะเลครับ  ท่านลองนึกถึงภาพ คนที่ถูกปิดตาถูกปล่อยอยู่กลางสนามบอล แล้วให้เดินไปที่ประตู
 ท่านคิดว่าจะไปถูกหรือไม่เดินไปตรงประตูหรือไม่ ฉันใดก็ฉันนั้นครับ   ผมเป็นมือใหม่เพิ่งหัดตั้งจานความรู้ ประสบการณ์สั้นกว่าหางอึ่ง
ผมก็เริ่มท้อและคิดว่า ไม่ปรับมันแล้วนึกในใจว่า  กูดูเคเบิ้ลเดือนละสามร้อยบาทมาตั้งหลายปียังเสียเงินดูได้ 
 แล้วผมก็โชคดีได้พบคนที่มีความจริงใจ ไม่เคยเห็นหน้าไม่รู้จักกันมาก่อน ชี้แนะเป้าหมายจนผมพายเรือเข้าจอดถึงท่าได้อย่างถูกต้องและแม่นยำ
 มิตรภาพวงการดาวเทียมไม่ได้แร้งน้ำใจไปเสียหมด  ท่ามกลางคนเห็นแก่ตัว (ถ้ามีโอกาสจะขยายความ คนเห็นแก่ตัวให้ฟัง)
 แต่ก็ยังมีความจริงใจจากมิตรภาพต่างวัยต่างวุฒิภาวะ นี่แหละที่เป็นวัฎจักรวงการจานดาวเทียม

ท่านคงจำผมได้จากเว็บนั้น เพราะผมจำได้ว่าท่านถามอยู่ในส่วนChat แล้วเลข202 กะ 71 นั่น ผมก็เป็นคนตอบเอง...

ก่อนอื่นผมต้องขอโทษทั้งจากตัวผมเอง และท่านอื่นๆ ในเว็บนั้นด้วยก่อน ที่อาจจะตอบได้ไม่ครบถ้วน หรือตกหล่นไป
ผมขออธิบายละกันนะครับ

เรื่องที่ค่าที่ให้ไป กับเวลาไปปรับตั้งจริงๆ ไม่ตรง...

ค่ามุมก้มเงย-กวาดที่เห็นทั่วๆไป ที่เผยแพร่อยู่ในเว็บ นั่นเป็นค่าที่เอาพิกัด ณ จุดๆหนึ่ง ของจังหวัดต่างๆ มาคำนวณ(ไม่ว่าจะนั่งคำนวณเอง ใช้โปรแกรม หรือใช้เว็บคำนวณ)
ค่าความถูกต้องจะอยู่ในระดับที่ใกล้เคียง(อาจจะมีพลาดได้ แต่ไม่มาก)
นอกจากจะมีอะไรมาทำให้การวัดเพี้ยนหนักผิดปกติ

เช่น เข็มทิศ-วัดมุมพัง
เข็มทิศโดนกวน เช่น ใกล้โลหะ หรือสนามแม่เหล็กพื้นที่นั้นผิดพลาด
การหมุนปรับองศาเข็มทิศผิดพลาด

ซึ่งของคุณ จขกท. นั้น เกิดจากที่เข็มทิศอยู่ติดโลหะซะชิด ซึ่งจริงๆ เอาโลหะ แกว่งๆ รอบเข็มทิศ ห่างซัก 2-3เซ็น ก็ยังกวนให้เข็ม ของเข็มทิศสั่นดิ๊กๆ ไปตามทิศของโลหะที่มากวนไ้ด้อยู่

ลองมายืนทางด้านหลังจาน ห่างออกมาซัก 1-2เมตร ก็จะเห็นแล้่วหละครับว่า จานหันไปทางทิศใหน และถูกต้องหรือไม่
ลองดูรูปนะครับ แล้วจะเข้าใจว่า ตัวเลขที่ผมให้คุณ จขกท. มาจากใหน... (ผมไม่ได้เป็นสมาชิก ก็Copy เอาไปใส่บนช่องAddressนะครับ)

ส่วนมุมก้ม-เงยนั้น ถ้าท่านสังเกต ด้านข้างๆ คอจานจะมีตัวเลขสเกลเป็นขีดๆ

ซึ่งคุณ จขกท. ก็เอาเลขมุมก้มเงย(71หรือ71.68) ไปใช้เทียบได้เลย โดยที่ไม่ต้องหยิบตัววัดมุมมาช่วย
จะเห็นแผ่นโลหะเล็กๆ 2อันที่ด้านซ้าย-ขวา ที่มีน๊อตล๊อคก้ม-เงย2ตัวน่ะแหละครับ เป็นตัวเทียบกะสเกล สเกลนั่น ถ้าจำไม่ผิด จะมีตัวเลขตั้งแต่ 40 - 80องศา

หรือไม่ก็ใช้ตัววัดมุม
แล้วแปะตามแบบคุณจขกท. ซึ่งก็ใช้วิธีตามที่คุณaadsuratin กล่าวใว้ ที่เอา 90(มุมฉาก) - 71(มุมก้ม) + 22.5(Offset Angle) = 41.5 ซึ่งก็ใกล้เคียง(มากๆ)กะ 42องศาที่คุณ จขกท. วัดใว้

ส่วนตัว ผมคิดว่า ไม่มีนักเล่น(ที่แท้จริง)คนใหน มาหลอก หรือจงใจที่จะตอบไม่ตรงหรอกครับ
แต่ละคนก็ไม่ใช่ว่าจะเป็นมาเลยตั้งแต่เกิด ก็มานั่งศึกษา หาความรู้ จากครูบาอาจารย์ จากผู้รู้หรือ จากสื่อต่างๆ
ผมเอง เมื่อ6ปีก่อน ก็ได้รับความช่วยเหลือ จากหลายๆ ท่านในบอร์ดนี้  รวบถึงครูบาอาจารย์ที่เคารพนับถือ

และเมื่อมีผู้ไม่รู้ หรือผู้สนใจมาถาม ผมก็เชื่อว่า ผู้รู้นั้น ก็ยินดีที่จะให้ความรู้ หรือช่วยเหลือ เท่าที่จะทำได้เช่นกัน...

เอาเป็นว่า ก็ขอแสดงความยินดีกับความสำเร็จ ของคุณ จขกท. ด้วยนะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
เด็กหัดเดิน
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #22 เมื่อ: 29, ตุลาคม 2010, 09:26:04 am »

ข้อความโดย: kai1504  ข้อความเมื่อ: 28, ตุลาคม 2010, 04:47:45 pm 
ใส่การอ้างถึงคำพูด 
อ้างจาก: เด็กหัดเดิน ที่ 28, ตุลาคม  2010, 12:00:23 pm
แล้วมุมส่ายกับมุมก้มเงย ของดาวNSS 6 ที่สระบุรีที่ถูกต้องควรเป็นเท่าไหร่ครับ

ท่านผู้ชำนาญการทุก ๆ ท่าน

แสดงว่าไม่ได้อ่านทุกคำตอบ
ลองทำตามนี้ครับ ที่ผมปรับNSS6  เขตสระบุรี มุมส่ายที่ 180  องศา  มุมเงย 42 องศาครับ คงเป็นเพียง guideline น่ะครับ

จขกท. ผมศึกษาค้นหาวิธีการตั้งจานเพื่อรับNSS6 ที่เวปของ IPM แนะนำไว้

แต่ค่าที่ท่านให้ไม่เห็นตรงเลยครับ

1. ทำการหาทำเลที่ตั้งจานดาวเทียมก่อน โดยการหันหน้าไปทางทิศใต้มุม 200 องศา แล้วสำรวจว่าในทิศทางนี้ มีวัตถุที่จะบังหน้าจานหรือไม่หากติดตั้งจานตามรูปนี้ตัวบ้านและต้นไม้
จะ บังมุมรับสัญญาณทำให้รับสัญญาณไม่ได้ จานดาวเทียมที่จะติดตั้ง จะต้องไม่มีสิ่งกีดขวาง
บังในทิศทางที่จะรับสัญญาณดาวเทีย

2. เมื่อได้ทำเลที่จะติดตั้งจานดาวเทียมแล้ว ก็ทำการติดตั้งเสาโดยต้องติดตั้งให้ได้มุมตรง 90 องศา ทั้ง 4ด้าน หากไม่ได้ 90 องศาให้ใช้แหวนรองน็อต รองใต้แป้นเหล็กเพื่อปรับองศาของผนังยึด

3. ทำการประกอบใบจานประกอบแขนจับ LNB เข้ากับแขนฟีดตามรูป
นำแขนฟีดที่ประกอบกับแขนจับ LNB เสร็จแล้ว มาประกอบเข้ากับ Mounting โดยให้สังเกตบนตัว Mounting จะมีลูกศรชี้ขึ้น ให้ประกอบแขนฟีดดังรูป โดยให้แขนจับ LNB หันวกไปอีกด้านของ Mounting

นำ Mounting ที่ประกอบแขนฟีดเสร็จเรียบร้อยแล้ว ประกอบกับใบจาน โดยให้ Mounting ด้านที่มีลูกศรชี้ขึ้นด้านบนของใบจาน

นำขาจับยึดเสาประกอบเข้ากับ Mounting และประกบด้วยขาจับยึดเสาตัวใหญ่

นำชุดจานที่ประกอบเสร็จแล้วประกอบเข้ากับ เสาจานที่ติดตั้งไว้

4. ปรับตั้งมุมเงยของหน้าจานโดยถ้าหันหน้าเข้าหลังจาน ให้ตั้ง scale ที่คอจานที่มุมประมาณ 72 องศา

5. ประกอบตัว LNB Universal เข้ากับแขนจับ LNB และบิดขั้วใส่สายสัญญาณของ LNB ไปที่ทิศทางประมาณ 4 -5นาฬิกา

6. หลังจากต่อเชื่อมสายสัญญาณจาก LNB มายังเครื่องรับสัญญาณ IPM แล้ว ให้เปิดเครื่องรับสัญญาณแล้วกดปุ่ม SAT (อยู่ใต้เลข 9 บนรีโมทคอนโทรล) เพื่อเลือกโหมด “ Mode B : KU” เปิดไปที่ช่อง News 1 กดปุ่มสีเหลืองเพื่อเช็คระดับสัญญาณ (Level)

7. หันหน้าจานไปทางทิศใต้ เมื่อหาทิศใต้เจอแล้ว เอียงไปทางขวามือเล็กน้อย โดยถ้ากำหนดทิศใต้เป็น 180 องศาดาวเทียม NSS6 จะอยู่ที่ประมาณ 200 องศา

8. เลือกช่อง NEWS1 สำหรับทำการส่ายหน้าจานเพื่อหาสัญญาณดาวเทียม โดยทำการส่ายซ้าย-ขวาช้าๆ แล้วสังเกตุที่เส้นคุณภาพ สีเหลือง (Quality) ให้ได้ระดับคุณภาพมากที่สุดแล้วทำการล็อกมุมส่าย (ล็อกขาจับยึดเสา) ให้แน่น

9. ปรับมุมก้มเงยของหน้าจานเพื่อเช็คดูระดับคุณภาพ (Quality) ว่า คุณภาพเพิ่มขึ้นหรือไม่โดยปรับให้ได้ระดับคุณภาพมากที่สุด แล้วทำการล็อกมุมเงยให้แน่น

10. เลือกมาที่ช่อง IPM-Motor sport (ความถี่11131V27500) แล้วกดปุ่มสีเหลือง แล้วทำการบิดตำแหน่งหัว LNB ไปทางซ้ายหรือขวา ให้ช่อง IPM-Motor sport ได้ระดับคุณภาพมากที่สุด ช่วงที่ดีที่สุดจะอยู่บริเวณ 4 – 5 นาฬิกา จากนั้นเช็คที่ช่อง IPM-A Film (ความถี่11172V27500) แล้วทำการล็อกตัว LNB ให้แน่นเป็นอันเสร็จสิ้น

arp
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #23 เมื่อ: 29, ตุลาคม 2010, 03:33:10 pm »

NSS6  เขตสระบุรี มุมส่ายที่ 180  องศา  มุมเงย 42 องศาครับ ซึ่งไม่ตรงกับข้อมูลใดในเวบบอร์ดหลายบอร์ดที่ได้เขียนไว้เลย

ผมอยู่ใกล้บ้านท่านนี่แหละ ไม่รู้เหมือนกันว่าที่กี่องศา แต่เล็งเข็มทิศไปที่ 200 องศามันเจออ่ะคับ
aadsuratin
Full Member

« ตอบ #24 เมื่อ: 30, ตุลาคม 2010, 02:19:35 am »

เห็นชอบเป็นอย่างยิ่งสำหรับความคิดเห็นและความรู้(จริง)ของคุณ Dak Mor.3 ผมอยู่เชียงใหม่ว่างๆแวะมาเที่ยวเชียงใหม่บ้างนะครับ ยินดีต้อนรับ
หน้า: 1 [2] ขึ้นบน พิมพ์