ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28, เมษายน 2024, 05:02:45 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  จานส้ม IPM กับ จาน TRUE แบบขายขาด อันไหนดีกว่ากัน
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จานส้ม IPM กับ จาน TRUE แบบขายขาด อันไหนดีกว่ากัน  (อ่าน 38509 ครั้ง)
triops
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 29, ตุลาคม 2010, 01:19:42 pm »

ช่วยแนะนำหน่อยครับว่า IPM กับTRUE แบบขายขาดอันไหน ดีกว่ากัน รายการใครน่าสนใจกว่ากัน
View World ของ IPM น่าสนใจไหม แล้วสารคดีของทรู หละน่าสนใจป่าว ช่องหนังของ 2 อันนี้อันไหนน่าสนใจกว่ากัน
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
หมวดจ้อง
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 29, ตุลาคม 2010, 01:39:39 pm »

ถ้าแบบทีเดียวจบ แนะนำไอพีเอ็มครับ มีช่องฟรีให้เยอะกว่า
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

Womg
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 29, ตุลาคม 2010, 02:28:59 pm »

สำหรับผม ผมเลือก true ครับ ถึงแม้ช่องน้อยกว่าแต่คุณภาพกว่า

ช่วงนี้มีช่องใหม่ๆเพิ่มให้จากเดิมด้วย  ช่องสารคดีก็จะเป็นสารคดีใหม่กว่า IPM

ภาพชัดกว่าด้วย  ส่วนหนังของ true ส่วนใหญ่ก็เป็นหนังเก่าที่เคยเข้าโรง  ไม่ได้เป็นหนังเกรด B
phab
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 29, ตุลาคม 2010, 04:36:15 pm »

ท่านจะเทียบกันเรื่องอะไรครับ ช่วยบอกด้วย แต่ผมเทียบให้ก่อนละกัน
1. เทียบราคา  ipm ราคา 2000 กว่าๆๆ รุ่น pvr ส่วน 801 ประมาณ 3000 ต้นๆๆ
2. ส่วน true ประมาณ 3900
ทั้งคู่ไม่รวมค่าติดตั้ง
คุณภาพ  เครื่องรับ lnb  จาน 
1. ipm  pvr สู้ 801ไม่ได้  ถ้า เทียบกับ true  ผมมีความคิดส่วนตัวนะครับเพราะใช้มาแล้วทั้งคู่ true ดีกว่า
lnb  true ดีกว่า  จาน  true  ดีกว่า มี ขนาด 75 cm  สี ไม่สีด  แต่ipm สี สีดเร็วมากๆๆ
ความคมชัด   อันนี้ true กินขาด ครับ ทั้ง 3 5 79  อื่นๆๆ
ipm   ภาพชัดสู้ไม่ได้   บ้างครั้งมีกระตุก บ้าง  สัญญาอ่อน กว่าทูร เพราะใช้สัญญาณ จากดาวเทียม nss6 ส่วน ทูร แรงกว่าเพราะใช้ ไทยคม
ฝน ตั้งเค้า ipm ไปก่อน พี่ทูร ครับ
ส่วนรายการ  ผม ยอมยกให้ ipm ว่ายังเหนือกว่า มากๆๆ ลองเข้าไปดู รายการ ของipm ที่web  http://www.bsat.co.th/bsat/index.asp

และยังสามารถ เพิ่มช่องรายการได้อีกเป็น 100 ช่อง ทำดูโอ้ กับจานดำ  ดูได้ตอนฝนตกครับ มีช่องรายการเพิ่มมาใหม่เรื่อยๆๆ แค่ช่องหนัง 5ช่องกับการ์ตูน อีก3 ช่อง ก็กินขาดแล้วครับ
สำหรับทูร  รายการ ทำอะไรไม่ได้ ครับ ต้องดูตามนั้น   ช่องหนังก็มีน้อยกว่า  เพิ่ม ดาวเทียมดู c-band ไม่ได้  แต่เพิ่มแพกเก็ดได้มั้งแต่ต้องเพิ่มเงิน กับเขานะครับ 
เมื่อคุณยกเลิกไม่อยากดู  เครื่องรับไม่สามรถ เอาไปทำอย่างอื่นได้  ipm หลากหลาย มากกว่า รับดาวเทียมได้มากกว่า เช่น yama 202
palapa อื่นๆๆอีกเพียบ  เท่านี้แล้วกันนะครับ อยากรู้เพิ่มเติม ลองหาข้อมูลคนที่ยกเลิกทูร กันประกับการตัดสินใจ และเปิด ข้อมูล ipm ประกอบเช่นกันก่อนตัดสินใจ ถ้าซื้อแล้วเปลี่ยนทีหลัง มันลำบากนะครับ   ขอให้การตัดสินใจของท่าน เป็นของท่านนะครับ ผมให้ได้แค่ข้อมูลครับ
earthpro
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 29, ตุลาคม 2010, 06:23:35 pm »

ท่านจะเทียบกันเรื่องอะไรครับ ช่วยบอกด้วย แต่ผมเทียบให้ก่อนละกัน
1. เทียบราคา  ipm ราคา 2000 กว่าๆๆ รุ่น pvr ส่วน 801 ประมาณ 3000 ต้นๆๆ
1. ipm  pvr สู้ 801ไม่ได้  ถ้า เทียบกับ true  ผมมีความคิดส่วนตัวนะครับเพราะใช้มาแล้วทั้งคู่ true ดีกว่า
lnb  true ดีกว่า  จาน  true  ดีกว่า มี ขนาด 75 cm  สี ไม่สีด  แต่ipm สี สีดเร็วมากๆๆ
ความคมชัด   อันนี้ true กินขาด ครับ ทั้ง 3 5 79  อื่นๆๆ
ipm   ภาพชัดสู้ไม่ได้   บ้างครั้งมีกระตุก บ้าง  สัญญาอ่อน กว่าทูร เพราะใช้สัญญาณ จากดาวเทียม nss6 ส่วน ทูร แรงกว่าเพราะใช้ ไทยคม
ฝน ตั้งเค้า ipm ไปก่อน พี่ทูร ครับ
ส่วนรายการ  ผม ยอมยกให้ ipm ว่ายังเหนือกว่า มากๆๆ ลองเข้าไปดู รายการ ของipm ที่web  http://www.bsat.co.th/bsat/index.asp

และยังสามารถ เพิ่มช่องรายการได้อีกเป็น 100 ช่อง ทำดูโอ้ กับจานดำ  ดูได้ตอนฝนตกครับ มีช่องรายการเพิ่มมาใหม่เรื่อยๆๆ แค่ช่องหนัง 5ช่องกับการ์ตูน อีก3 ช่อง ก็กินขาดแล้วครับ
สำหรับทูร  รายการ ทำอะไรไม่ได้ ครับ ต้องดูตามนั้น   ช่องหนังก็มีน้อยกว่า  เพิ่ม ดาวเทียมดู c-band ไม่ได้  แต่เพิ่มแพกเก็ดได้มั้งแต่ต้องเพิ่มเงิน กับเขานะครับ 
เมื่อคุณยกเลิกไม่อยากดู  เครื่องรับไม่สามรถ เอาไปทำอย่างอื่นได้  ipm หลากหลาย มากกว่า รับดาวเทียมได้มากกว่า เช่น yama 202
palapa อื่นๆๆอีกเพียบ  เท่านี้แล้วกันนะครับ อยากรู้เพิ่มเติม ลองหาข้อมูลคนที่ยกเลิกทูร กันประกับการตัดสินใจ และเปิด ข้อมูล ipm ประกอบเช่นกันก่อนตัดสินใจ ถ้าซื้อแล้วเปลี่ยนทีหลัง มันลำบากนะครับ   ขอให้การตัดสินใจของท่าน เป็นของท่านนะครับ ผมให้ได้แค่ข้อมูลครับ

สุดยอดเลยครับ !!!
papa05
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 29, ตุลาคม 2010, 06:58:49 pm »

ชี้ชัดฟัยธงว่า  ถูกทุกข้อ  เมื่อก่อนผู้ใหณ่บ้าน  กำนัน  ได้ทรูไปใช้  เวลานี้ยกเลิก เกือบ80%ข้อหาเดือนละ 300บาท
triops
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 29, ตุลาคม 2010, 07:18:44 pm »

ขอบคุณ คุณphab มากครับ ใจจริงก็สงสัยอยู่แล้วว่าช่องรายการของipmต้องมีอะไรดี แน่ๆเลย
ถึงต้องทำระบบป้องกัน หรือช่องเด้งไว้ แล้วผมได้รับข้อมูลจากคุณอีก ตัดสินในเลือก ipm ดีกว่า
virat
Special Member
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 29, ตุลาคม 2010, 08:52:01 pm »

ไม่เอาของค่าย dtv มาเปรียบเทียบด้วยครับ ผมก็กำลังเล็งๆอยู่ว่าจะเลือก ipm หรือ dtv ดี ตอนนี้ก็มองๆไปเรื่อยๆครับ
phab
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 29, ตุลาคม 2010, 10:17:29 pm »

ตอบเรื่องช่อเด้งของipm เพิ่มเติมครับ  ทีแรกผมคิดว่าเครื่องเสียหรือมีปัญหา   แต่ปรากฎ ว่าเป็นระบบ ของ

เขาที่ตั้งมาเพื่อ สำรวจช่องนั้นๆๆว่า มีคนชม มากน้อยแค่ไหน เพื่อที่จะได้ จัดช่องกับรายการที่เขาจะลงนะครับ เครื่องไม่ได้เสียอะไร  เราก็ นึกว่าเสีย

เพิ่มเติมให้อีกครับ  บริษัท ของipm สามารถติดต่อ ขอคำปรึกษาได้ ตลอดเวลามีทีม ดูแลให้คำแนะนำ ได้ ดีกว่าจานแดงที่บ้างครั้งหาตัวไม่เจอ แถม ติดตั้งเสร็จต้องโทรเปิดสัญญาณ อีก จ้านส้ม ขอเสียเจ้าหน้าที่แผนกช่าง
พูดจา............... ไม่รับประทาน  ไม่รู้ตอนนี้ ยังทำงานอยู่หรือป่าว  นะ พูดจาแย่มากๆๆ   ถ้าจานแดงก็หาตัวอยากเวลาเกิดปัญหา นะ คุณ ลองดูนะว่า จะโทรไปหาเบอร์ไหน เจ้าจานแดงนะ 

ส่วนดีทีวี ที่เพื่อนสมาชิกสน ใจ ก็ ตอบได้ว่า สุดคุ้ม ครับ ราคาถูก ใช้งานดี ภาพชัด เสียงดี  เจ้าหน้าที่ดี  รายการอาจจะ  สู้หรือ ด้อยกว่าipm นิดหน่อย ครับเพราะ ipm มีช่องรายการที่เขาทำเอง ส่วน  ดีทีวี เป็นรายการฟรีทีวีทั่วไปที่มีในดาวเทียว ครับ น่าใช้เช่นกัน
kied
Special Member
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 29, ตุลาคม 2010, 11:04:35 pm »

ไม่ได้เชียร์ทรูนะ แต่กระทู้ถามเรื่องจานขายขาด ดังนั้นตัดเรื่อง 300 ต่อเดือนออกไปได้เลย แล้วอีกอย่างชุด SSK ราคาก็พอๆกับ IPM นั่นแหละคับ

SSK : http://www.krongchai.com/จานแดงขายขาดราคาใหม่.html
ปัญหา IPM : http://www.boransat.net/board/index.php?topic=19837.0

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์