ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, เมษายน 2024, 01:45:35 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  DiSEqC 1.2 Positioner INFOSAT VP1200 คืออะไร
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: DiSEqC 1.2 Positioner INFOSAT VP1200 คืออะไร  (อ่าน 7307 ครั้ง)
kai1504
Sr. Member

« เมื่อ: 29, ตุลาคม 2010, 11:25:07 pm »

รู้แต่ว่า เป็นอุปกรณ์เสริม ที่ทำให้รีซีฟเวอร์แบบฟิกซ์ กลายเป็นรีซีฟเวอร์แบบมูฟ  ลักษณะการทำงานของอุปกรณ์ตัวนี้
จะมีไฟไปขับเคลื่อน Actuator ให้จานมูฟไปยังดาวต่างๆโดยจะจำตำแหน่งองศาของดาวต่างๆ ทุกดวงใช่หรือไม่
 เห็นบอกว่าเจ้าตัวนี้จะทำงานอิสระ   ไม่เคยใชงานเลยนึกภาพไม่ออกว่าใช้งานอย่างไร มีประโยชน์มากน้อยแค่ไหน

ถ้าหากมีจานมูฟอยู่แล้วแต่ไม่ได้ใช้งานมูฟ  แต่ได้เอามาทำเป็นจานฟิกติดหัว c-band ไทยคม และ duo nss6 /ขอบคุณครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 29, ตุลาคม 2010, 11:42:20 pm »

ถูกต้องครับ เป็นอุปกรณ์เสริม สำหรับคนที่มีรีซีฟเวอร์ที่ไม่มีชุดขับเคลื่อนมอเตอร์ครับ
ใช่ครับทำงานอิสระ ก็เหมือนกับรีซีฟเวอร์ที่มีอุปกรณ์ขับเคลื่่อนมอเตอร์อยู่ภายใน หลังใช้สั่งงานเสร็จ มันก็เป็นอิสระครับ
ประโยชน์มากหรือน้อยขึ้นอยู่กับผู้นำไปใช้ครับ
การใช้งาน คิดง่ายๆครับ ชื่อหัวข้อที่คุณตั้ง DiSEqC 1.2 คือฟังก์ชั่นการใช้งานชนิดที่ 1.2 , Positioner คือการสั่งงานที่ตำแหน่งที่เราต้องการ , INFOSAT คือยี่ห้อหรือผู้ผลิตสินค้านี้ , ส่วน VP1200 คือรุ่นของสินค้าตัวนี้ ครับ
ปล.การมีจานมูฟแล้วนำมาใช้งานแบบจานฟิกซ์ เป็นการนำอุปกรณ์มาใช้งานได้ไม่เต็มประสิทธิภาพของอุปกรณ์นั้นๆครับ  จากที่ผมพึ่งจะมีเวลาอ่านกระทู้เก่าๆที่ผ่านมาได้เห็นหลายกระทู้ที่คุณถามมานั้น ด้วยศักยภาพทางด้านการเงินของคุณ ผมมองว่าคุณน่าจะซื้อจานฟิกซ์มาลองปรับตั้งดูทั้งรับตรงและ Duo คุณจะทำได้ง่ายและได้เทคนิคเร็ว และผมเห็นหน้าจานมูฟของคุณจากรูปภาพแล้ว การจูนสัญญาณด้วยความถี่ดักหรือล่อ (แล้วแต่คนจะเรียก) ด้วยเครื่อง Satlink แบบมือถือน่าจะง่ายกว่าที่คุณปีนขึ้น ปีนลงนะครับ ในกระทู้เก่าถ้าจำไม่ผิดผมลงเบอร์โทรฯไว้ขอคุณกับคุณ สงสัยคุณไม่เห็น
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

กอลลั่ม
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 30, ตุลาคม 2010, 08:21:19 am »

ถ้าติด Positioner มาขับเคลื่อน Actuator  ท่านจะยึดน่านฟ้าได้อย่างแน่นอน 

ดูนี่เพื่อเป็นแนวทางครับ เวิลด์ วาย เวป .nics-sat.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=210532&Ntype=777

หมายเหตุ  ท่านต้องแอดความถี่ของดาวแต่ละดวงที่ประเทศเรารับไปไว้ในเครื่องก่อนนะครับ  เช่น AsiaSat 5 at 100.5°E  AsiaSat 3S at 105.5°E  ChinaSat 6B at 115.5°E เป็นต้น

เห็นท่านปลุกผีจานเก่ามาใช้แล้ว  เป็นแรงบันดาลใจให้ผมไปงัดจานเก่า 10 ฟุตมาเตรียมติดตั้งบ้างแล้ว

ขณะนี้กำลังขัดสนิม  หยอดน้ำมัน อัดจาระบีเจ้ามอเตอร์อยู่ครับ   ส่วนต่างๆของจานยังใช้ได้

น๊อตที่คอมูฟโดนสนิมเกาะบ้างแต่ไม่มาก    หยั่งไงแล้วเดี๋ยวผมจะสมัครสมาชิกเอารูปขึ้นเวปให้ท่าน kai1504 ดูครับ
kai1504
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 30, ตุลาคม 2010, 08:33:15 am »

ขอบคุณมากสำหรับคำตอบ ผมค่อนข้างมือใหม่มากกับเรื่องดาวเทียม  จานมูฟน่ะผมมีมานานมาก เพิ่งจะมารื้อฟื้นให้ใช้งานได้ไม่ถึงสัปดาห์
ตอนนี้ผมเอาจานมาติดหัว c-band ไทยคม และ duo nss6 เสร็จรับภาพได้ทั้งหมดแล้ว มันคงเป็นงานแรกที่มันยากมากๆ สำหรับผู้เริ่มต้นอย่างผม
แต่มันคงเป็นเรื่องง่ายสำหรับท่านที่ผ่านประสพการณ์การปรับสัญญาณมาห้าหกปีหรือสิบปี  แต่ก็ยังมีอีกมากมายที่ผมไม่เคยรู้ไม่เคยเห็นในส่วนที่เป็น
Equipment's assembly หรือคำศัพท์ต่างๆที่ใช้พูดกัน ยอมรับว่าตามไม่ทัน แต่ก็จะพยามเรียนรู้กับท่านกูรู ที่คอยให้คำแนะนำต่อไป
kai1504
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 30, ตุลาคม 2010, 08:47:11 am »

ผมทำDuo nss6 บนจานใหญ่อยู่สามวัน ไม่สำเร็จ เลยไปนั่งปรับ nss6 ที่จานทึบกับพื้นดินกลางแดด สดวกแต่ร้อนหน่อย

พอปรับ nss6 ได้แล้วก็จำตำแหน่ง มุม เหล่านั้น  ขึ้นไปปรับบนจานใหญ่อย่างที่เห็นตามรูปนี่แหละครับ  แล้วมันก็เป็นอะไรที่ง่ายขึ้นเยอะ

กอลลั่ม
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 30, ตุลาคม 2010, 08:54:16 am »

เยี่ยมไปเลยครับ  แล้ว LNB KU ตัวเก่าที่ท่านนำมาโมใส่พลาสติกใหม่รับสัญญาณได้ดีไหมครับ ลองเทสเปรียบเทียบดูรึยัง

ดูจากภาพแล้วในอนาคตหากท่านจะเล่นมูฟจานชมดาวดวงอื่น  ท่านคงต้องย้ายที่ติดตั้งจานใหม่ครับ  ต้นไม้น่าจะบังถ้าอยู่ที่เดิม

แล้วขนุนลูกที่วางอยู่บนม้าหิน  จะผ่าเมื่อไหร่ครับท่าน ฮ่าๆๆ แบ่งเลยๆ
kai1504
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 30, ตุลาคม 2010, 07:47:46 pm »

เยี่ยมไปเลยครับ  แล้ว LNB KU ตัวเก่าที่ท่านนำมาโมใส่พลาสติกใหม่รับสัญญาณได้ดีไหมครับ ลองเทสเปรียบเทียบดูรึยัง

ดูจากภาพแล้วในอนาคตหากท่านจะเล่นมูฟจานชมดาวดวงอื่น  ท่านคงต้องย้ายที่ติดตั้งจานใหม่ครับ  ต้นไม้น่าจะบังถ้าอยู่ที่เดิม

แล้วขนุนลูกที่วางอยู่บนม้าหิน  จะผ่าเมื่อไหร่ครับท่าน ฮ่าๆๆ แบ่งเลยๆ

LNB KU  ที่เอามาโมทำหมวกหรือฝาครอบใช้งานได้ดีครับ แต่สัญญาณที่ได้จะอ่อนไปนิด เพราะพลาสติคที่ทำฝามีความหน่า1.5 mm
เลยลองเจาะรู รับสัญญาณได้เต็มร้อยครับ  มูลค่า LNB 120 บาท แต่พอทำเสร็จแล้วมูลค่าเพิ่มที่ได้ คือความภูมิใจครับ

เมื่อวานวิ่งรถไปหาซื้อ INFOSAT VP1200 ที่สระบุรี ร้านเอกภาพ ,สุขอนันท์ ปาร์ค  ,ร้านดาวเทียมเสาไห้ ไม่มีทั้งสามร้าน

วันนี้วิ่งรถไปหาซื้อที่สิงห์บุรี ร้าน พิศมัย มีอยู่ตัวนึงแต่เป็นของที่ลูกค้าเอามาคืน เลยไม่กล้าเอามา สงสัยคงต้องเข้าไปบ้านหม้อ
Gollum
Jr. Member
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 31, ตุลาคม 2010, 12:12:13 am »

ผมลองวิ่งไปขอยืม STARBOX SR-X100 เพื่อนมาเทสดูกับ DiSEqC 1.2 POSITIONER แล้วครับ
น่าจะใช้งานได้ดีครับ แต่ผมยังไม่ได้ลองรับสัญญาณดาวเทียมนะครับ

ต่อ STARBOX SR-X100 กับ DiSEqC 1.2 POSITIONER

ลองมูฟไปทางตะวันออก 

มูฟไปทางตะวันตก

อันนี้มูฟทีละสเต็ปใช้เวลาหาสัญญาณแบบละเอียด

สภาพมอเตอร์แย่ครับ  สนิมเยอะ  ฟังเสียงแล้วทุ่นน่าจะไม่รอด  เลยใช้น้ำมันจักรหยอดแกน(เห็นท่านทำ) และจาระบีอัดเข้าไปที่นมหนูครับ

นี่ยังพอดูได้ ยังไม่ได้ทำความสะอาดครับ เปิดมาเดิมๆ

แต่นี่สนิมเต็มเลยครับ กำลังจะขัดสนิมแล้วทาสีใหม่

พอดีผมอยู่ดึกครับ ดูบอลไปด้วยเลยอัพรูปมาให้ท่านดู   แต่จานคงไวๆนี้แหละครับที่จะติดตั้ง 
เดี๋ยวเอาภาพมาให้ท่านดู(หาแนวร่วม อิอิ) ไม่รู้จะใส่ภาพได้ถูกต้องรึปล่าว มือใหม่ในการโพสต์ภาพครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์