ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, เมษายน 2024, 01:06:33 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  3G USB ต่อ 500S ต่ออย่างไรครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 3G USB ต่อ 500S ต่ออย่างไรครับ  (อ่าน 5012 ครั้ง)
UNUS
Sr. Member

« เมื่อ: 01, พฤศจิกายน 2010, 01:09:36 pm »

จะรับสัญญานเน็ตไม่รู้ว่าจะต่ออย่างไร ตัวมันเป็น usb ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
tik362
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 01, พฤศจิกายน 2010, 01:50:47 pm »

จะรับสัญญานเน็ตไม่รู้ว่าจะต่ออย่างไร ตัวมันเป็น usb ครับ

3G USB หมายถึงตัวที่เป็น air card หรือ router ครับ
ถ้าเป็นตัว air card จะต้องมี router มาต่อด้วย แล้วเอาสาย LAN ต่อจาก router ไปเข้า dreambox 500s เหมือนปรกติ (ที่ใช้สาย LAN ครับ)

จะเอา air card ต่อโดยตรงกับ DB ไม่ได้

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
nueng
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 01, พฤศจิกายน 2010, 01:55:00 pm »

ว่าแต่ตัวในรูปหาได้ที่ไหน ราคาเท่าไหร่ครับ อยากรู้
mote
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 01, พฤศจิกายน 2010, 01:55:28 pm »

มีอีก วิธีครับ เอา Computer connect internet แล้ว แชร์ต่อมายัง DB ครับ แต่จะต้องเปิดคอมตลอดเวลานะครับ
UNUS
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 01, พฤศจิกายน 2010, 04:53:54 pm »

มีอีก วิธีครับ เอา Computer connect internet แล้ว แชร์ต่อมายัง DB ครับ แต่จะต้องเปิดคอมตลอดเวลานะครับ

ขอวิธีทำหน่อยครับจะได้ลองดูก่อน
UNUS
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 01, พฤศจิกายน 2010, 04:57:17 pm »

3G USB หมายถึงตัวที่เป็น air card หรือ router ครับ
ถ้าเป็นตัว air card จะต้องมี router มาต่อด้วย แล้วเอาสาย LAN ต่อจาก router ไปเข้า dreambox 500s เหมือนปรกติ (ที่ใช้สาย LAN ครับ)

จะเอา air card ต่อโดยตรงกับ DB ไม่ได้

router ราคาแพงไหมครับ หาได้แถวไหนครับ
tik362
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 01, พฤศจิกายน 2010, 05:16:04 pm »

router ราคาแพงไหมครับ หาได้แถวไหนครับ

รุ่นนี้ราคา ประมาณ 2500 บาท ผมหามาจากต่างประเทศเพราะเห็นว่ามีคุณสมบัติใช่งานได้เอนกประสงค์ดี เอามาลองใช้ แต่ก็สั่งมา 3-4 เครื่องเพื่อเฉลี่ยค่าขนส่งครับ

ถ้าหากเป็นรุ่นอื่นที่เป็น 3G router ก็ราคาจะอยู่ประมาณ 3500 บาท (เห็นมีขายอยู่ใน web) แต่ 3G router จะใช้ได้แค่เป็นตัวต่อ GPRS/Edge/3G แล้วส่งออกเป็น Wifi และ LAN ได้เท่านั้น ไม่สามารถ นำสัญญาณ LAN มากระจายเป็น Wifi หรือ รับ Wifi มากระจายเป็น Wifi และ LAN ได้เหมือน Mini broadband router ตัวนี้ครับ แต่ข้อดีคือ ไม่ต้องหาซื้อ air card มาเสียบ  แต่ท่านที่มี air card อยู่แล้ว ก็ไม่ต้องซื้อหา

Mini broadband router ตัวนี้ ดูรายละเอียดเพิ่มเติมได้ในบอร์ดซื้อขายครับ
gvd
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 01, พฤศจิกายน 2010, 05:33:33 pm »

ราคา 1650 บาทครับ สำหรับตัวแรก เร้าเตอร์ที่ซิมได้เลยก็ 2900 บาทก็มีขายแล้วครับ
abb
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: 01, พฤศจิกายน 2010, 06:49:29 pm »

1650  บาท หาซื้อได้ที่ไหนครับ  คุณสมบัติเหมือนกันไหมครับ
กำลังสนใจเอาไปใช้งานหลายๆลักษณะ

Mart
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #9 เมื่อ: 02, พฤศจิกายน 2010, 10:04:14 am »

1650  บาท หาซื้อได้ที่ไหนครับ  คุณสมบัติเหมือนกันไหมครับ
กำลังสนใจเอาไปใช้งานหลายๆลักษณะ

ผมว่าคุณสมบัติคงไม่เหมือนกันหรือครับ คุณสมบัติที่ว่าคือ
1. ต่อ 3G/Edge/GPRS อย่างใดอย่างหนึ่ง แล้ว share ออกเป็น Wifi และ LAN
2. รับสัญญาณ internet จาก LAN แล้ว share ออกเป็น Wifi
3. รับสัญญาณ Wifi แล้ว share ออกเป็น LAN และ Wifi
4. รับสัญญาณ Hot spot เป็น Wifi แล้ว share ออกเป็น Wifi (กรณีนี้ใช้ตอนที่ใช้สัญญาณ internet จาก Hotspot จ่ายเพียง Account เดียว แล้ว share ให้เพื่อนๆ อีก 5-6 คนเพื่อนใช้ internet)

แต่ถ้าไม่จำเป็นต้องใช้ข้อ 2-4 ก็มีตัวเลือกหลายยี่ห้อครับ
mart
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #10 เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2010, 04:59:45 pm »

ผมว่าคุณสมบัติคงไม่เหมือนกันหรือครับ คุณสมบัติที่ว่าคือ
1. ต่อ 3G/Edge/GPRS อย่างใดอย่างหนึ่ง แล้ว share ออกเป็น Wifi และ LAN
2. รับสัญญาณ internet จาก LAN แล้ว share ออกเป็น Wifi
3. รับสัญญาณ Wifi แล้ว share ออกเป็น LAN และ Wifi
4. รับสัญญาณ Hot spot เป็น Wifi แล้ว share ออกเป็น Wifi (กรณีนี้ใช้ตอนที่ใช้สัญญาณ internet จาก Hotspot จ่ายเพียง Account เดียว แล้ว share ให้เพื่อนๆ อีก 5-6 คนเพื่อนใช้ internet)

แต่ถ้าไม่จำเป็นต้องใช้ข้อ 2-4 ก็มีตัวเลือกหลายยี่ห้อครับ

สรุปแล้วมีจริงไหมครับ ที่ว่า 1650 บาท (ราคาในไทย) และมีคุณสมบัติดังกล่าวข้างต้น ผมหามาหลายที่ จะมีเพียงคุณบัติในข้อ 1 และ 2 เท่านั้น และราคาประมาณ 2400 บาทด้วยครับ ไม่ใช่ 1650 บาท
mote
Sr. Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 15, พฤศจิกายน 2010, 10:05:20 am »

อยากได้ มาใช้ซักตัวหาได้ที่ไหนครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์