ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, เมษายน 2024, 07:42:42 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ช่องGอินโดขึ้นโลโก้อะไร
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่องGอินโดขึ้นโลโก้อะไร  (อ่าน 2973 ครั้ง)
kamolget
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 02, พฤศจิกายน 2010, 11:03:19 am »

ผมใช้จานใหญ่รับสแกนแนวVมาแล้วได้ช่องTPIใส่คีย์ดูได้ แนวHสแกนแล้วได้หลายช่อง ไม่รู้ช่องGมาหรือเปล่าไม่รู้ไม่มีเวลาใส่คีย์ มันขึ้นโลโก้อะไรครับ ใช่ช่องที่มีแถบสีไหม จะลองใส่คีย์ดูบ้าง ดูแต่ดาวอื่น ขอบคุณครับ 
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Thanwa
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 02, พฤศจิกายน 2010, 11:39:49 am »

ขึ้นชื่อช่องครับ เต็มๆไม่ต้องแปล
ถ้าสแกนแล้วไม่มา แสดงว่าตั้งlbnยังไม่ละเอียดพอ ลองปรับขึ้น-ลง หมุนซ้าย-ขวา ดูอีกที่ครับ
ผมใช้ช่อง Metro ในการปรับตั้ง จะมาสิบกว่าช่อง สำหรับช่องG คุณภาพเกือบๆ50 แต่ RCTIได้แค่ปริ่มๆ เดี๋ยวคงต้องปรับใหม่อีกที (จาน1.5 ม.)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
pk
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 02, พฤศจิกายน 2010, 11:42:37 am »

ตอนนี้ปล่อยมาแรงมากๆน่าจะปรับง่ายแล้วนะจานเล็กๆ   จาน1.7 มาถึง 75%
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 02, พฤศจิกายน 2010, 12:47:15 pm »

ถ้าใช้เครื่องรีซีฟเวอร์ที่รับสัญญาณแล้วแจ้งว่าได้คุณภาพความแรงของสัญญาณมากๆ โดยส่วนมากจะหาความถี่ของช่อง GTV ไม่ค่อยเจอ อย่างเช่น ผมใช้เครื่องเอฟ1 หาสัญญาณ ช่อง GTV ได้ 53% แต่ดูไม่ได้ พอผมเปลี่ยนมาใช้เครื่องมินิหา จะได้สัญญาณ 18-20% ผมต้องปรับละเอียดให้ได้มากกว่า 30% (ผมได้ 32%) ผมจึงจะดูได้ ไม่กระตุก โดยเปลี่ยนกลับไปดูที่เครื่องเอฟ1 (จะได้คุณภาพสัญญาณที่ 59%) ดังนั้นรีซีฟเวอร์แต่ละตัวคุณสมบัติไม่เหมือนกัน บางตัวรับสัญญาณอ่อนๆได้ดี บางตัวรับสัญญาณอ่อนไม่ได้ จูนหาเท่าไหร่ก็ไม่เจอ เพราะว่าตอนผมลอง ผมก็ใช้หน้าจานแค่ 5 ฟุตเท่านั้น จานเดียวกัน LNBF ตัวเดียวกัน เพียงเปลี่ยนที่ตัวรีซีฟเวอร์ลองครับ

kamolget
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 02, พฤศจิกายน 2010, 01:45:06 pm »

คือผมใช้จานใหญ่มาก เวลาปรับๆยากเพราะเอื้อมไม่ถึง ต้องใช้บันไดยาว ขาข้างหนึ่งเหยียบจาน ทำให้เคลื่อนไปมา ให้ลูกน้องตัวเล็กเข้าไปปรับอยู่ในจานเลยก็บังหาไม่ค่อยเจอ ได้tpi 70 ได้ชุดH 60 ก็นึกว่าจะมาครบ เดี๋ยวลองหาวิธีปรับละเอียดอีกที ช่องGน่าจะมา
max777
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 02, พฤศจิกายน 2010, 01:51:12 pm »

คือผมใช้จานใหญ่มาก เวลาปรับๆยากเพราะเอื้อมไม่ถึง ต้องใช้บันไดยาว ขาข้างหนึ่งเหยียบจาน ทำให้เคลื่อนไปมา ให้ลูกน้องตัวเล็กเข้าไปปรับอยู่ในจานเลยก็บังหาไม่ค่อยเจอ ได้tpi 70 ได้ชุดH 60 ก็นึกว่าจะมาครบ เดี๋ยวลองหาวิธีปรับละเอียดอีกที ช่องGน่าจะมา

ท่านใช้จานอะไรครับถึงใหญ่ขนาดนั้น  ต้องเอาคนดินบนจานไปปรับหัวน่ะครับ
kamolget
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 02, พฤศจิกายน 2010, 02:48:07 pm »

จาน10ฟุตครับ งานเคเบิ้ล  2แขนเหยียดของผมยังไม่ถึงกึ่งกลางจานเลย ลำบากครับ
max777
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 02, พฤศจิกายน 2010, 04:10:02 pm »

ไม่ทราบว่าตอนนี้สามารถสแกนจับได้กีช่องครับ  จานขนาด 10 ฟุต ไม่ต้องตั้งละเอียดอย่างไงช่องจีก็ติดครับ 

ผมจาน 1.85 ช่องจียังได้ 70 up โดยไม่ต้องปรับละอียด
----------------------------
ลองวิธีนี้ดูครับ
   ใช้ช่อง  MNC TV 4184 V 6700 ดักครับ  ปรับให้ได้แรงที่สุด  แล้วสแกนดู  จะได้ทั้งหมดประมาณ 19 ช่อง (ไม่แน่ใจ จำไม่ค่อยได้)  จะได้ช่องจีมาด้วย  แล้วดูค่าช่องจี  แล้วใช้วิธีบิดแผ่นสกาลาที่ละเล็กน้อย  ค่าช่องจะแรงขึ้นครับ
torspc
Jr. Member
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 02, พฤศจิกายน 2010, 04:38:00 pm »

ของเอา mnc ดัก แล้วปรับให้ละเอียดให้รับ nhk ได้ ที่ความถี่ 4080 h 28125 ค่อยๆ ปรับหน้าจาน กับหมุน lnb ขยับเข้าออก ให้สัญยาณให้แรงสุด แต่ตอนนี้เค้าปล่อยสัญญาณแรง น่าจะไม่ยากนะครับ
pk
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2010, 11:32:31 am »

จาน10ฟุตครับ งานเคเบิ้ล  2แขนเหยียดของผมยังไม่ถึงกึ่งกลางจานเลย ลำบากครับ
จานขนาดนี้ปรับง่ายมากๆ  ตอนนี้ช่อง  GTV   จานขนาด 1.7  มาถึง  99% เลยท่าน  จาน 1.25 ก็น่าจะรับได้สบายๆ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์