ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
27, เมษายน 2024, 01:32:13 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ปัญหา เครื่องรับ SUPERNET HD
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหา เครื่องรับ SUPERNET HD  (อ่าน 9026 ครั้ง)
DDDD
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 24, กันยายน 2010, 11:40:18 am »

ผมใช้เครื่องรับSupernet อยู่ทำไมเวลาดูผ่านสาย HDmi จึงไม่มีภาพ ต้องดึงสายออกก่อนแวจึงดูได้ ทั้งๆที่เวลาบูตขึ้นมาจะเห็น
ภาพโลโก้  ใช้กับเครื่อง SUMSUNG  และอีกอาการหนึ่ง เสียงไม่มีครับ ช่วยบอกวิธีแก้หน่อยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
hivion
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 24, กันยายน 2010, 11:44:20 am »

สายสัญญาณ HDMI ของท่านขาดในหรือเปล่าลองเช็คดูก่อน และอาการเสียงไม่มีนั้นท่านลองเข้าไปเลือกโหมดของเสียงสองภาษาดูยังครับ ถ้าเลือกแล้วมีเสียงเครื่องท่านก็ปกติครับ ไม่เสีย แต่ถ้าไม่มีอีก ลองไปหาเฟิร์มแวร์ตัวล่าสุดมาลงดูครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
พ่อใหญ่โนนทา
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 24, กันยายน 2010, 12:57:43 pm »

อาการนี้น่าจะเป็นที่สายลองเปลี่ยนสายดูน่าจะหายเพราะเคยเจอกับ LCD TCL เปลี่ยนสายหายเลย
ผ่านมา
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 24, กันยายน 2010, 02:00:15 pm »

เครื่องsuppernetของผมก็อาการเดียวกับของท่านเลยนึกว่าเป็นเพระlcd-TCLของตัวเราเอง
xferlog
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 24, กันยายน 2010, 02:14:23 pm »

ให้ลองเปลี่ยนที่ tv setting นะครับ โดยไล่เลือก 576p 720p ไล่ไปเรื่อยๆ ดึงสาย hdmi เข้าๆออกๆ เดี๋ยวเสียงมาเองครับ เจอกับทีวีบางรุ่นบางยี่ห้อครับอาการนี้
TJman
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 24, กันยายน 2010, 04:28:26 pm »

มาศึกษาด้วยครับ ขอบคุณครับ
PomBk
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 24, กันยายน 2010, 06:58:12 pm »

ลองกดปุ่ม [V Format] ที่รีโมทดูครับ
DDDD
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 24, กันยายน 2010, 07:33:54 pm »

สายดีครับเป็นสายที่แถมมากับเครื่องเล่น DVD ครับ กับDVDภาพเสียงสดใสดี
hivion
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 24, กันยายน 2010, 10:50:51 pm »

งั้นท่านลองทำตามที่เพื่อนสมาชิกท่านอื่นๆ แนะนำดูครับ แล้วลองหาดูซอฟแวร์เวอร์ชั่นล่าสุดมาลงดูก็ดีนะครับ เคยเห็นว่ามีเพื่อนสมาชิกเอาซอฟแวร์มาให้โหลดกัน ลองหาดูนะครับ
meepooh42
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #9 เมื่อ: 25, กันยายน 2010, 03:19:23 pm »

ผมได้ลองใช้สาย HDMI แถมจาก Pioneer เช่นกัน เจอปัญหาเช่นกัน จึงแนะขอให้ใช้สาย HDMI 1.4 อาการดังกล่าวไม่เกิดอีกเลย (สังสาย port HDMI Supernet รองรับ Version 1.4) ผมได้สั่งซื้อตาม http://www.merrexkable.com/product.detail_50937_th_2794809 นี้ แม้ราคาอาจสูงมาก (ขึ้นกับความยาวด้วย) แต่ก้อคุ้ม เพราะร้านนี้มีข้อดี อย่างนึงคือ ถ้าซื้อไปแล้วใช้ไม่ได้สามารถคืนเงินได้เต็มจำนวน หรือท่านอื่นลองหาสาย HDMI 1.4 ที่อื่นๆ ซึ่งราคาถูกกว่านี้ ถ้าความเร็วสายใกล้เคียงกับ 15.8 Gbit/s 
gs1150
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #10 เมื่อ: 12, ตุลาคม 2010, 07:39:40 pm »

ผมได้ลองใช้สาย HDMI แถมจาก Pioneer เช่นกัน เจอปัญหาเช่นกัน จึงแนะขอให้ใช้สาย HDMI 1.4 อาการดังกล่าวไม่เกิดอีกเลย (สังสาย port HDMI Supernet รองรับ Version 1.4) ผมได้สั่งซื้อตาม http://www.merrexkable.com/product.detail_50937_th_2794809 นี้ แม้ราคาอาจสูงมาก (ขึ้นกับความยาวด้วย) แต่ก้อคุ้ม เพราะร้านนี้มีข้อดี อย่างนึงคือ ถ้าซื้อไปแล้วใช้ไม่ได้สามารถคืนเงินได้เต็มจำนวน หรือท่านอื่นลองหาสาย HDMI 1.4 ที่อื่นๆ ซึ่งราคาถูกกว่านี้ ถ้าความเร็วสายใกล้เคียงกับ 15.8 Gbit/s 

ขอถามนิดนึงครับ ว่ากรณีที่ผมต่อผ่านเครื่องเล่น 5.1(onkoy 3300) ซึ่งรองรับระบบ3D ของผมก็มีปัญหามีแต่ภาพแต่ไม่มีเสียง ต้องเปลี่ยนไหมครับ
ลุงหมึก
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #11 เมื่อ: 17, ตุลาคม 2010, 07:34:08 pm »

ลองเปลี่ยนมาใช้scorpion HD ของลุงหมึกดู
ปัญหาต่างๆอาจจะหมดไป
meepooh42
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #12 เมื่อ: 18, ตุลาคม 2010, 11:54:33 am »

ขอตอบกระทู้ gs1150 ขอถามก่อน ปกติแล้วเมื่อต่อผ่านเครื่องเล่น onkyo ทุกครั้งหรือป่าวที่เสียงไม่ออก ภาพออก เพราะเคสของผมนั้น เป็นมั้งไม่เป็นมั้ง เปลี่ยนสาย hdmi ปัญหานี้ไม่เกิดอีกเลย ผมเดาเลยว่าปัญหามันอยู่ที่กล่อง supernet มากกว่า ที่จำเป็นต้องหาสาย hdmi ที่ match กับ supernet  ลองติดต่อสอบถาม website ที่ผมให้ไปก้อได้ ผมให้เค้ามาลองที่บ้านเลย เนื่องจากคนขายอยู่ไม่ไกลเท่าไหร่ อีกอย่างบางครั้งเค้าสามารถแก้ปัญหาเครื่องเสียงให้ได้บ้าง (ใช้ไม่ได้ ไม่ต้องจ่ายเสียเงิน แต่ระยะทางต้องลองคุยดู) ผมใช้บริการคุณโกวิทย์ เบอร์ 081-7125797 ช่วยเหลือผมได้มากเลย ผมเล่นชุด โฮม ตั้งค่าไม่เป็น คุณโกวิทย์ช่วยตั้งแต่ไล่สายเสียงจนถึงติดตั้งค่า ชุดโฮม Maranzt รุ่น SR-5004 ลองโทรปรึกษาดูครับ
gs1150
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #13 เมื่อ: 18, ตุลาคม 2010, 01:32:11 pm »

ก่อนอื่นขอขอบพระคุณ คุณหมีพูล42 ที่สละเวลามาตอบ ของผมอาการจะเป็นเฉพาะเวลาที่ต่อสาย HDMI เครื่องเล่น Super net ผ่านเครื่อง AVR Onkyo ครับ มีแต่ภาพไม่มีเสียง ซึ่งเครื่องเล่น AVR ของผมสามารถรองรับระบบ 1.4 แล้วครับ แต่ถ้านำสาย HAMI มาต่อตรงเข้ากับทีวี โดยไม่ต้องผ่าน AVR ปรากฏว่ามีทั้งภาพและเสียงปกติครับ และถ้านำ HD ของXtreamer มาต่อผ่านเครื่องเล่น AVR Onkyo ก็เป็นปกติครับมีทั้งภาพและเสียง 
ตอนนี้ผมคิดว่าน่าจะเป็นที่กล่อง Super net ที่ต่อผ่านเข้าเครื่อง AVR แล้วมันไม่ Match กัน
หรือถ้าเป็นอย่างอื่นหรือใครเคยมีปัญหาแบบนี้รบกวนช่วยๆ ตอบมาเป็นวิทยาทานด้วยครับ ขอบคุณครับ
00sathit00
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #14 เมื่อ: 21, ตุลาคม 2010, 12:02:06 pm »

ผมก็มีปัญหาเช่นเดียวกันครับ  gs1150 อาการเดียวกันทุกอย่างเลย ลอ กูรู ตอบเช่นกัน
ทุกวันนี้ต้องต่อ สาย ขาว แดง ให้เสียง ออก มีเสียงแตก บ้าง
gs1150
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #15 เมื่อ: 10, พฤศจิกายน 2010, 08:20:49 am »

help me please
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์