ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28, เมษายน 2024, 01:12:03 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  จะซื้อ receiver มาใช้กับจาน dynasat 5.5 fix รุ่นไหนน่าใช้ครับตอนนี้
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อ receiver มาใช้กับจาน dynasat 5.5 fix รุ่นไหนน่าใช้ครับตอนนี้  (อ่าน 14360 ครั้ง)
phab
Newbie
*

« เมื่อ: 26, พฤศจิกายน 2010, 03:39:45 pm »

จะติดตั้ง จานดาวเทียมใหม่ เพื่อใช้ดู ฟรีทีวี ช่อง  3579 nbt tpbs   กับทีวีจอแบน plasma ขนาด 42 นี้ว

จะใช้ เครื่องรับ รุ่นไหนดีครับ  ดู 1-2 จุด ครับ

1. psi 02 ota

2. dynasat  number 1 mini ไม่รู้ว่ามี ota แล้วหรือยังนะครับ

3.infosat  zimplebox 4 ota

4. idea sat top-ten  toa

รุ่นไหน ที่ปัญหาน้อยสุด  ใช้ง่าย   ไม่รวน   ภาพชัด   รับสัญญาณอ่อนได้ดี นะ  และทน

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ   
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
mamaman
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 26, พฤศจิกายน 2010, 04:07:49 pm »

ลองดู ไทยเเซท ota Q-PRO ลองเสิร์ชหาดูสเปคครับรุ่นนี้ดูสเปคเเล้วต่อยอดได้หลายอย่าง

เทียบกับราคาถ้าตามสเปคที่ว่ามาผมว่าสุดคุ้ม
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kai1504
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 26, พฤศจิกายน 2010, 04:19:22 pm »

infosat  zimplebox 4 ota ใช้อยู่ครับ ถูก ใช้ง่ายดี

บานฯ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 26, พฤศจิกายน 2010, 04:53:39 pm »

รุ่นที่เจ้าของกระทู้ เลือกมานั้น  ผมยกให้ dea sat top-ten  toA  รุ่นนี้ดีที่สุด รองลงมาคือ infosat  zimplebox 4 ota   สองรุ่นนี้เหมาะมาก กับทีจอแก้ว

ปัจจุบัน มีผู้นิยมซื้อจอแอลซีดี กับพลาสม่า มาใช้ดูดาวเทียม ซึ่งภาพที่ดีที่สุด ควร ใช้ขนาด32 นิ้ว แต่
ถ้าจอเกิน32นิ้ว  ผมยังรับไม่ได้ สำหรับภาพด้านความคมชัด

ถ้าจอ 42 นิ้ว แนะนำให้ใช้ เครื่องรับของคนไทยๆๆ ota Q-PRO  ครับ ภาพเนียนก่วา จนเห็นความแตกต่างอย่างมีนัยสำคัญ เมื่อเทียบกับห้ dea sat top-ten  toAและinfosat  zimplebox 4 ota     เพราะรุ่นนี้ออกแบบมาสำรับจอแอลซีดี  และใส่บิสคีย์ได้ แต่แพงๆพอกับรุ่นโอทรู

Basketman
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 26, พฤศจิกายน 2010, 05:20:50 pm »

ขอสอบถามจากกระทู้นี้เลยนะครับ ขี้เกียจตั้งใหม่ เห็น จขกท. จะซื้อ 5.5 ฟุต

คือจะสอบถามว่าจานใช้ทั่วไป เช่นดู ปาป้าดี ยามาล ไทยคม ปรับเล่นอะไรพวกนี้น่ะครับ

ควรจะเอา 5.5 หรือ 6 ฟุตดีครับ เห็นคนส่วนใหญ่จะเล่นแค่ 5.5 กันอ่ะครับ เห็นราคาต่างกันประมาณ 400
mounglop
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 26, พฤศจิกายน 2010, 06:29:16 pm »

6 ฟุตไปเลยครับ.....
บานชื่น
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 26, พฤศจิกายน 2010, 06:47:12 pm »

ผมมาตอบนะครับ

ในฐานะผู้บริโภค ทั้งซื้อมาทดลองเอง เอาไปขาย  ทดลองร่วมกับช่างต่างๆ  เรายึดประโยชน์สูงสุด ที่เราจะได้รับเป็นดัชนีเป็นตัววัดอันดับที่หนึ่ง

จานที่ใช้โดยทั่วไป 5ฟุตชิ้นเดียว  ใช้รับได้ทั่วไป ดีเกือบทุกค่าย   มีค่ายเดียว ที่ผมพบจำนวน 17ใบ ที่เจ้าของบ้านซื้อไปแล้ว เสียใจ  คือจานชิ้นเดียว ของไดน่าแซท   เป็นจานเจ้าเดียวที่ผมพบ รับจำนวนดาวเทียมได้น้อยที่สุด  เกิดจาการออกแบบ ตัวปรับมุมกุ้มได้น้อยก่าวค่ายๆอื่น  ซึ่งควรหลีกเลี่ยงอย่างยิ่งสำหรับมือใหม่ที่จะซื้อไปสำหรับหัดปรับจานเพื่อรับดาวเทียมดวงต่างๆ  จานของไดน่า5ฟุตชิ้นเดียวอย่าไปซื้อ    

ส่วน จาน5ฟุต สี่ชิ้น ดีทุกค่าย แต่ค่ายที่หน้าจานรับสัญญาฯแรง เป็นค่าย ไทยแซท เมื่อนำมาเปรียบเทียบ สี่ชิ้นของไดน่าแซท อันนี้ลองไปพิสูจน์ได้

ส่วนขนาดจาน 5.5 ฟุต เป็นจานยอดนิยมสำหรับไดน่า สำหรับช่าง ซึ่งราคาไม่แพง ซึ่งจาน5.5ฟุตของไดน่าผมก็ว่าดี ซื้อได้เลยครับ   ตลอดจน6ฟุตไดน่าผมก็ว่าดีจานสวยออกแบบได้ดี

แต่ถ้ามาเปรียบเทียบราคา  ถ้าเลือกจาน6ฟุต  เจ้า PSI ก็มี 185 ซม มาประกบ  

สุดยอด หน้่าจานซีแบรน แห่ง ปี 2010   ผมเลือกให้ หน้าจานไทยแซท  ขนาด 190 ซม  

เมื่อมาเทียบกับคู่แข่ง  พี่ พี (PSI) อยู่ ขนาด 185 ซม
เมื่อมาเทียบ กับ ไดน่าแซท  อยู่ที่ 180  ซม หรือ 6ฟุต
เทียบราคา บาทต่อบาท ที่เราจะได้รับ คุ้มสุดๆ เป็นจานเหมาะสมสำหรับมาทำดูโอ้ ในราคาไม่แพง
เป็นจาน มีคอจานมูฟ มารองรับ  คอจานMove หน้าจาน190 ของไทยแซท สามารถ นำมาถอดใส่ กับขนาดจานไดน่า ตั่งแต่ 5.5 ได้ นำไปใส่ จาน 6ฟุตของยี่ห้ออื่นก็ได้ มีคอจานMove แยกขายอีก

สุดยอดหน้าจานแห่งปี  ผมจึงยกให้ หน้าจาน Thaisat ขนาด 190ซม  คุ้มที่สุด ที่จะซื้อ 6ฟุต หรือ185ซม .ในราคาที่เท่าๆกัน สำหรับคนเล่นจานดาวเทียมในปัจจุบัน

satduo
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 27, พฤศจิกายน 2010, 06:11:02 am »

ผมชอบ ideasat top10 ota
e20cup
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 27, พฤศจิกายน 2010, 08:32:00 am »

ลองดู ไทยเเซท ota Q-PRO ลองเสิร์ชหาดูสเปคครับรุ่นนี้ดูสเปคเเล้วต่อยอดได้หลายอย่าง

เทียบกับราคาถ้าตามสเปคที่ว่ามาผมว่าสุดคุ้ม

มาเชียร์อีกคนครับ  ตอนซื้อทดลองให้ร้านเปิดเทียบกับยี่ห้ออื่น ดู  แล้วคุณจะรู้
ninja
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #9 เมื่อ: 27, พฤศจิกายน 2010, 09:05:40 am »

สำหรับวันนี้ ไทยแสท Q PRO ที่สุดสำหรับ LCD LED Plasma แล้วครับ ภาพ ดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัดครับ
click
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 27, พฤศจิกายน 2010, 09:07:17 am »

ช่วยดัน.........แต่ก็แปลก ช่างชอบติด psi ให้ลูกค้า.... ลูกค้าก็ถามหา psi  .....งงงงงง แต่ผมชอบ ไอเดีย

Prakit
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #11 เมื่อ: 27, พฤศจิกายน 2010, 10:02:37 am »

แนะนำ เครื่องรับของ Dynasat ครับ เพราะมีความทนทานดีกว่า ภาคจ่ายไฟไม่มีปัญหาระยะยาว เพราะวงจรออกมามาดีกว่า เช่น ไม่มี IC LM317 ในการปรับค่า Voltage แต่ใช้การแบ่งค่าแรงดันแบบ Divider แทน ซึ่งทำให้อายุการใช้งานทนทานกว่ามาก ผมใช้มานานแล้วไม่เคยมีปัญหาเรื่องภาคจ่ายไฟ และปัจจุบันก็มีการเพิ่มช่องแบบที่ไม่เหมือนใคร คือช่องใหม่เรียงท้ายช่องเก่า ไม่สับสนทำให้เรารู้ว่ามีช่องใหม่เข้ามากี่ช่อง .และที่สำคัญสามารถกู้ข้อมูลเก่ากลับมาได้อีก ซึ่งอาจเกิดจากบางครั้งมีการลบข้อมูลเก่าออกไป  ขอแนะนำครับ...
platogether
Full Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 27, พฤศจิกายน 2010, 11:05:17 am »

ขอสอบถามจากกระทู้นี้เลยนะครับ ขี้เกียจตั้งใหม่ เห็น จขกท. จะซื้อ 5.5 ฟุต

คือจะสอบถามว่าจานใช้ทั่วไป เช่นดู ปาป้าดี ยามาล ไทยคม ปรับเล่นอะไรพวกนี้น่ะครับ

ควรจะเอา 5.5 หรือ 6 ฟุตดีครับ เห็นคนส่วนใหญ่จะเล่นแค่ 5.5 กันอ่ะครับ เห็นราคาต่างกันประมาณ 400

-ขอตอบ เมื่อ4ปีก่อนจานที่ใช้เป็นไดน่า5.5ฟุต แล้วเวลาก็ผ่านไป1ปีจากนั้นได้มีโอกาสไปช่วยเพื่อนติดตั้งหน้าจาน6ฟุตไดน่า พร้อมกัน2ใบเพื่อรับ ไทยคม และ ไชน่าหกบี จากนั้นไม่คิดลังเล ที่จะถอดจานไดน่า5.5ฟุตออก(ไปติดให้บ้านญาตแทน)แล้วซื้อไดน่า6ฟุต มาเสียบแทน

-หากเป็นช่าง/เป็นคนชอบเล่นจานแล้ว เมื่อได้พบของดี และราคาที่เราเอื้อมถึง  ผมไม่ลังเลเลยที่จะตัดสินใจซื้อ  และเวลานี้ก็กำลังจะทดสอบ เจ้า 190ไทยแสท เทียบ6ฟุตไดน่าดูอยู่ เพราะเป็นคนชอบลองและรับติดตั้งด้วยเท่านั้นเอง  และหากลูกค้ามีกำลัง(เงิน)ถึง ควรเสนอหน้าจานใบใหญ่ ให้เขาพิจารณาด้วยดีกว่าครับ ส่วนแบรนด์ไหน เชียร์สินค้าค่ายใด ก็ว่ากันไป

"ขอเพียงแต่อย่าติดทิ้งติดขว้างให้ลูกค้าเท่านั้นเป็นพอครับ"

***เวลานี้กำลังส่งของไทยคม5 แม้จะยังใหม่สดเสมอ อยู่แต่หากระยะเวลาล่วงเลยไปแล้ว ออกอาการ งานเข้า"ก่อนกำหนด"เหมือนไทยคม2 แล้วคุณจะรู้ว่าที่เห็นโพสกะทู้กันว่า ทีพีxxxx สัญญาณอ่อนบ้าง/ภาพโมเสกบ้าง แต่ของเรา ไม่มีปัญหา  แถมยังได้ดูช่องรายการของดาวเทียมข้างเคียงเช่น รายการดูไบสปอร์ต ของแอ๊ปสตาร์2 เป็นของแถมอีก

ส่วนเรื่องรีซีพเวอร์ที่ จขกท.โพสถามนั้น ผมว่า จขกท.น่าจะได้คำตอบแล้ว

จบข่าวครับ
Venus Trg
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 27, พฤศจิกายน 2010, 07:15:47 pm »

ในบรรดาอุปกรณ์ที่ใช้รับสัญญาณดาวเทียมทั้งหมด จานเป็นอุปกรณ์ที่จะรับใช้เราได้นานที่สุึด จานที่ใช้โครงสร้างแข็งแรงและผลิตได้มาตรฐาน จะเป็นจานที่ให้ความพึงพอใจและความสุขแก่เรามากที่สุด ในความเป็นจริงจานขนาด 5.5 ฟุต กับจานชนาด 6 ฟุต ราคาแตกต่างกันแค่ 3-4 ร้อยบาทเท่านั้น นอกจากจะได้สัญญาณที่แรงกว่าแล้ว การหาสัญญาณปรับจานยังง่ายและรวดเร็วกว่ากันมาก ข้อความของคุณ Platogether แสดงความเห็นอย่า่งมีเหตุผลบนพื้นฐานของความเป็นจริง ชื่นชมครับ ...
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์