ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, เมษายน 2024, 10:03:06 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ปรึกษาขอคำชี้แนะติดจานแบบfix จำนวน10จานพร้อมกันในวันเกิดครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาขอคำชี้แนะติดจานแบบfix จำนวน10จานพร้อมกันในวันเกิดครับ  (อ่าน 10017 ครั้ง)
บานชื่น
Hero Member

« เมื่อ: 14, ธันวาคม 2010, 10:04:51 pm »

ก่อนอื่นขอขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆ ที่ให้คำแนะนำเรื่องจานใหญ่ ไป ตอนนี้ลูกตัดสินใจในแนวทางเพื่อนโพสตอบในกระทู้ไปแล้วครับ ส่วนผมก็ได้รับ
ตังค์มากินขนมเรียบร้อยแล้วครับ เขาจ่ายเป็นเช็คเงินสดมาครับ

ตอนนี้ได้ลูกค้ามาอีกแล้วครับ   ลูกค้าให้ผมปริ้น รายการดาวเทียม ที่ดูได้ฟรี ในแต่ละดวง เพื่อพิจารณา  ตอนแรกจะติดจานมูฟ
ลูกค้าคิดไปคิดมาเลยนึกอยากจะติด จานแบบFic ลูกค้าบอกว่า พยามให้ใช้จาน5ฟุต ในแต่ละดวงได้มั๊ย   เริ่มต้นจากดาว
1.Apstar 2R   76.5E
2. insat      83.0°E
3.Thaicom     87.5E
4.Asiasat3s    100.5E
5.Asiasat5     105.5E
6.palapaD     113.0E
7.chainasat6B  115.5E
8.Telkom 1      108.2E
8.Intelsat 8 at 166.0°E
9.Telstar18 at 138.0°E
10.Yamal 201 at 90.0°E

เครื่องรับ ลูกค้าขอ เป็นเครื่อง ในแนวHD จำนวน 5เครื่อง   

การตั่งจาน ให้ตั่งบนดาดฟ้า  ทั้งหมด 

แต่คราวนี้ลูกค้าให้โจทย์ผมมาว่า
1. ให้ติดแล้วพยามให้ดูได้ครบจำนวนช่อง  พยามให้ใช้จานแค่ห้าฟุต ได้มั๊ย
2.หรือให้ยุบ จานหนึ่งจาน ให้ดูได้สองดวง ก็ได้   
3.ให้ซื้อของให้ในราคาหน้าเว็บเลย   ลูกค้าเป็นคนจ่าย   ให้ผมไปคนซื้อ ให้ค่าจัดซื้อ 500+ค่ารถ200 บาท
4. ให้ค่าติดตั่ง  จานละ 600 บาท (ลูกค้าบอกว่า ติดตั่งง่าย แค้เจ๊าะปุ๊กสี่ตัว คิดให้ตัวละร้อย ให้กำไรค่าเจาะปุ๊ก200บาท
5.สายRG6 เจ้าของบ้านให้ช่างเดินสาย ไว้แต่ละจุดแล้วตอนสร้างบ้าน ผมมีหน้าที่ เอามัลติสวิท ไปต่อกับสาย  ให้ค่าเข้าสาย 1000บาท
( ลูกค้าบอกว่า ให้ค่าต่อดาวเทียมดวงละ100 บาท 10ดวง ก็เป็นเงิน1000บาท
6.ให้มาติดตั่งในวันเกิดลูกค้า ติดตั่งเสร็จ มีทรีปให้

ผมจึงมาปรึกษา เพื่อนๆว่า  ราคาสมควรมั๊ย  ให้รับราคาตามลูกค้าเสนอมาเลยมั๊ยครับ
ผมควรดำเนินการอธิบายให้ลูกค้าบางดวงต้องใช้จานใหญ่ก่าว5ฟุตมั๊ยครับ หรือว่าเอาจานใหญ่ แล้วดูโอ้ เอา  เพราะลูกค้าจ่ายเป็นดวงให้แล้วครับ

ให้พี่ๆเพื่อนๆๆชี้แนะแนวทางหน่อย เพราะผมยังมือใหม่จริงๆครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
จานดำ
Jr. Member
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 14, ธันวาคม 2010, 10:36:52 pm »

Thaicom     87.5E เป็นหลัก เอาApstar 2R   76.5E+insat  83.0°E ดูโอ้ ใช้จาน6ฟุต 1จาน

Telkom 1      108.2E เป็นหลัก เอาpalapaD +Asiasat3s  ดูโอ้ ใช้จาน6ฟุต 1จาน
chainasat6B  115.5E เป็นหลัก เอาAsiasat5     105.5E   ดูโอ้ ใช้จาน6ฟุต1จาน
Intelsat 8 at 166.0°E เป็นหลัก ใช้จาน6ฟุต 1จาน
Telstar18 at 138.0°E เป็นหลัก ใช้จาน5ฟุต 1จาน                                                 Yamal 201 at 90.0°E นั้นหมดสิทธิ์ฟุตปริ้น มาไม่ถึงเมืองไทย
 รับรองทุกดวงรับได้ครบทุกtpครับ 
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jay
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 14, ธันวาคม 2010, 10:41:48 pm »

ถ้าแบบนี้ผมขอถอนตัวตั้งแต่แรกเลยครับ เพราะว่าดาวบางดวงรับได้บางพื้นที่ หรือบางดวงต้องใช้หน้าจานใหญ่กว่า6ฟุต
ดาวแต่ละดวงความยากง่ายมันไม่เหมือนกัน และค่าแรงติดตั้งโครตถูก การจำกัดขนาดจานจะมีปัญหาตามมาไม่รู้จบ
แล้วแต่ตัดสินใจเองครับ ถ้าผมเป็นลุกค้าคนนั้นผมจะให้ช่างเสนอราคามา ไม่ใช่ให้ตัวเขาเป็นคนกำหนดราคา แบบนี้ช่างตายแน่ๆ
MooWei
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 14, ธันวาคม 2010, 10:59:54 pm »

เรื่องขอราคานั้นผมว่าขึ้นอยู่กับหลายอย่างครับ ส่วนการติดตั้งนั้น ถ้าอยู่ไม่ไกลจากลาดกระบัง ผมขอเสนอตัวไปช่วยได้ครับ ขอแค่ค่ารถไปกลับวันละ 200 ครับ...(แต่ผมไม่ได้เก่งอะไรมากนักนะครับ) ถ้าอยู่ไกลผมคงเข้าไปช่วยไม่ไหวครับ งัยซะคุณบานชื่นช่วยพิจารณาดูนะครับ...
หมวดจ้อง
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 14, ธันวาคม 2010, 11:20:28 pm »

อลังการงานสร้าง...เสร็จแล้วถ่ายภาพมาฝากหน่อยนะครับ

parada
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 14, ธันวาคม 2010, 11:33:15 pm »

โห....ติดอะไรเยอะขนาดนั้นเลยเหรอครับ
ทำเคเบิ้ลได้เลยนะ
เรื่องราคาผมเห็นด้วยกับคุณ jay นะครับ ทางคุณน่าจะเสนอได้บ้าง
เพราะดาวบางดวงถ้าไม่รู้เทคนิคนั่งหาทั้งวันยังไม่เจอเลยครับ
งานที่ต้องใช้ความรู้ด้วยนะครับไม่ใช่แค่ไปประกอบจาน ยึดเสาอย่างเดียว
ถ้าคิดว่าง่ายลองเอาเครื่องมืออุปกรณ์ติดตั้งทั้งหมดไปวางให้เขาทำเอง
ลองคิดถึงเวลาที่คุณติดจานใบแรกในชีวิตซิครับว่าใช้เวลานานแค่ไหน เหงื่อแตกไปกี่ครั้ง

ยังไงก็เอาใจช่วยครับ
patsat.net
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2010, 05:07:34 am »

ลูกค้าแบบนี้ไม่น่ารับครับ รับมาแล้วจะปวดหัวทีหลังนะครับ
pk
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2010, 08:48:04 am »

กำหนดมาแค่ห้าฟุต แต่จะเอาให้ครบทุกช่อง ค่าติดแค่ 600 บาท ราคานี้ผมว่าอย่าทำเลยท่าน  ถ้าจานขนาดนี้ปัญหาตามมาที่หลังอีกเยอะ
MarnTao
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2010, 09:02:35 am »

จากโจทย์ 10 ดาว ดูอิสระ 5 จุด

แต่ละดาว ต้องดูได้ทั้ง  H/V  แถมบางดาว ส่งทั้ง C/Ku อีกตางหาก

เอาแค่ C band 10 ดาว รับทั้ง H/V ก็ต้องใช้ Multi Switch 20 ออก 5 ซึ่งไม่มีใครทำออกมาขาย

โจทย์ใหญ่จึงอยู่ที่ จะออกแบบ Multi Switch อย่างไรให้ใช้ได้กับงานนี้ และแน่ใจได้อย่างไรว่าจะใช้งานได้

และอีกอย่างนึง เดินสายไว้แล้วนี่น่ากลัวมาก เพราะเราไม่รู่ว่าสายที่เดินไว้แล้วเขาเดินอย่างไร จะใช้งานได้จริงหรือเปล่า

mamaman
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2010, 09:13:10 am »

จากที่คุณให้ข้อมูลมาลูกค้าคนนี้รู้มากครับ เเต่ไม่รู้ รู้จริงรึปล่าวเพราะเทคนิคการติดตั้งจานเเต่ละดวงไม่เหมือนกัน เเล้วจานขนาด 1.5 ม.รับทุก TP เป็นไปได้ยากถึงเป็นไปไม่ได้ ถ้าเเนะนำนะครับให้เขียน
กติกาเป็นลายลักษณ์อักษรไปเลย ไม่งั้นคุณวิ่งไม่จบเเน่
บานชื่น
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2010, 12:41:27 pm »

ตอนเช้านี้ ขี่มอเตอร์ไซร์ ไปดูหน้างานมาแล้วครับ  เป็นลานดาดฟ้า ติดตั่งง่าย ลูกค้าอยากให้ติดเป็นสอง หรือสามแถว ทำให้สวยงาม  เอาไว้โชว์เพื่อนๆ

1.ตามคำแนะนำ ที่สมาชิคเสนอมา  เรื่องขนาดหน้าจาน ผมได้ไปเสนอ และอธิบายให้ลูกค้าแล้ว  การทำดูโอ้ บางดวงอยู่ในจานเดียวกัน    ลูกค้า ต้องการได้ขนาดจานเท่าๆกันเพื่อความเป็นระเบียบ  สรุป แล้ว ลูกค้า ยอมให้ใช้จาน 5.5 ฟุต ทุกดวง  ให้ใช้ แบบสี่ชิ้น  เพื่อสดวกในการขน ขึ้นไปบนดาดฟ้า  และทุกดวงให้ใช้ หัวแอลเอ็นบี 2 ขั้ว

2. เรื่องสัญญาญจำนวนช่องที่ได้  ลูกค้ายอมรับ ได้ในคุณภาพ จาน 5.5ฟุต  ได้แค่ใหนเอาแค่นั้น
3 .เรื่องดาวบางดวงที่ฟุตปริ้น มาไม่ถึงไทย  ลูกค้าให้เปลี่ยนดาวแล้วครับ ขอบคุณมากครับที่บอกผมในเรื่องนี้

4.เรื่องราคา ติดตั่ง จาน จานละ600บาท ผมแง้มประตูขอขึ้นราคา  โดนสวนกลับมา พุดไม่ออกเลยครับ ลูกค้าบอกว่า บานชื่นได้รับเกียรติ ทำงานนี้  ทำไปเถอะ ผมยังไม่อยากจ้างช่างคนอื่น นานๆทีได้ทำงานแบบนี้ ไม่มีใครบ้าติดตั่งแบบผมหรอก   

5. ผมลองถามว่า  ทำมั๊ยไม่ติดจานมูฟ   ลูกค้าบอกว่า  ดู5จุด แบบอิสระ  ต้องติดตั่ง5จาน  จานละประมาณสองหมื่น  ก็เป็นแสนแล้ว    ติดตั่งแบบFix 5ถูกก่วากันมาก   ถ้าโล๊ะทิ้งช่างกิโลขาย ให้ซาเล๊ง ก็ได้เงินมากก่าว   ลูกค้าให้เหตุผลมาอย่างนี้ครับ

6. เรื่องสายนำสัญญาณ ที่เดินไว้ แล้ว  เพื่อนสมาชิคเตื่อนไว้หน้ากลัว  ผมได้ทดลอง ติดตั่งดาวเทียม1ดวงก่อน  แล้วต่อดู ว่าใช้งานจริง แบบลื่นใหล ให้ลูกค้าดู ก่อนต่อรวมทั้งเดียว  ครับ

7. เรื่องมัลติสวิท  ผมกำลังคิดการบ้าน อยู่ครับ  ต่ออย่างไรจะใช้งานได้จริง ๆ เพราะ ต้องเดินสาย 10ดวง   จำนวน 20 เล้น

สรุป

ติดตั่ง 10 ดวง  ดวงละ 600 บาท เป็นเงิน  6000 บาท
ได้คำ่ดำเนินการซื้อของ                          500 บาท
ค่าต่อกับมลคิสวิท                                 1000 บาท

อาจได้ค่าลดจากลร้านค้า จานละ100บาท เป็นเงิน 1000 บาท

ค่าทรีป  ไม่มีหลักประกันว่าได้เท่าไร

ถ้าทำสองคน โดยคุณ MooWe มาช่วยสร้างผลงานด้วยกัน   เอาสองหาร ได้คนละ 4250 บาท ทำหนึ่งวันเต็มๆคงเสร็จ   
oad_
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2010, 04:04:38 pm »

yamal202,telkom1,palapa_D ที่เห็นๆมีปัญหามาไม่ครบทุกTPแน่ถ้าใช้จานแค่1.5 ติดแล้วกลัวไม่จบครับท่าทางเจ้าของจะเอาเรื่องอยู่นาคิดดีๆครับ
kied
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2010, 04:30:32 pm »

เอาไปดูอะไรตั้ง 10 จาน ??
MarnTao
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2010, 05:30:37 pm »

เรื่อง Multi Switch ให้ไว้เป็นแนวทางไว้ก็แล้วกัน

ใช้ Multi Switch 4x8 พร้อม Adapter 5 ชุด

DiSEqC Switch 8x1 5 ตัว

ที่สำคัญ Recever ต้องเป็นรุ่นที่ใช้กับ DiSEqC Switch 8x1 ได้ด้วย
Dak mor.3
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #14 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2010, 11:19:11 pm »

แล้วได้คุยกับลูกค้าหรือยัง

ว่าถ้ามีปัญหา เช่นจานเคลื่อน หรืออุปกรณ์มีปัญหา จะประกัน หรือซ่อมบำรุง และจัดการค่าใช้จ่ายอย่างไรบ้าง?

ปล. ถ้าติดเสร็จ ถ่ายรูปมาให้ดูด้วยก็ดีนะครับ คงจะอลังการน่าดู...
jach
Full Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 16, ธันวาคม 2010, 03:17:52 am »

9.Telstar18 at 138.0°E
10.Yamal 201 at 90.0°E

แล้ว2ดวงเนี่ยปรับไปรับยังไง?
click
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 16, ธันวาคม 2010, 12:55:02 pm »

ทำงานวันละ4000กว่า.....ทำไปเถอะท่าน  แล้วอย่าลืมมาเล่าสู่กันฟัง..อิอิ

SPEEDY
Sr. Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 16, ธันวาคม 2010, 09:02:26 pm »

งานแบบนี้ไม่ยากเท่าไหร่ แต่ผลตอบแทนไม่คุ้ม ถึงเป็นช่างมืออาชีพก็ไม่อยากรับ ลูกค้าโลภมากอยากดูหลายดวง ผมถามหน่อยมีเวลาดูขนาดนั้นเลยเหรอ ฟังภาษาเขาได้หมดเลยเหรอ ปัญหาไม่รู้จบ ท่านจะเจอปัญหาความถี่รั่วใน มัลติสวิทช์ ปัญหาสัญญาณ 22 KHz ปัญหาช่องรายการหาย แล้วท่านจะกลายเป็นทาสรับใช้เขาไปตลอด
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 17, ธันวาคม 2010, 01:34:07 am »

บานชื่นอ่านคำตอบของคุณ SPEEDY , Dak mor.3 , mamaman , MarnTao , parada อ่านดีๆและทำความเข้าใจกับการเตือนของเพื่อนสมาชิกด้วย ไม่มีใครอิจฉาคุณ ทุกคนมีความยินดีที่คุณได้รับงานนี้ แต่คุณคิดให้ดี ผู้ว่าจ้างเอาคำพูดหวานๆมาล่อหลอกคุณ ให้คุณรับงานนี้ ซึ่งงานแบบนี้สามารถว่าจ้างบริษัทฯหรือร้านค้าตัวแทนจำหน่ายอุปกรณ์ดาวเทียมที่มีชื่อเสียงได้ทุกร้าน แต่เขาไม่ว่าจ้าง แต่กลับมาว่าจ้างคุณแล้วกดราคาค่าแรงคุณ ผมไม่เห็นด้วยกับการที่คุณรับงานนี้ ตัวคุณเองถ้ามั่นใจว่ามีมาตรฐานการทำงานที่เทียบเท่ากับร้านฯหรือบริษัทฯใดๆแล้ว คุณควรจะคิดราคาที่เทียบเท่า หรือต่ำกว่าร้านฯหรือบริษัทฯ 20-30% ได้
การซื้อสินค้าหน้าเว็บทุกคนก็รู้ ราคาเป็นมาตรฐานอยู่แล้ว เราผู้จัดซื้อจะได้ส่วนต่างของราคาช่างเพียงแค่ชิ้นละ50-100 บาทเท่านั้น และถ้าซื้อน้อยชิ้นก็แทบจะไม่มีความแตกต่างเลย และเมื่อเรานำความต้องการของลูกค้าที่ต้องการติดตั้ง 10 จาน ถ้าเราคิดว่าชุดละ 5000 บาท 10 ชุดก็จะเป็นเงิน 50000 บาท  หักลบรีซีฟเวอร์และเพิ่มหัวรับกับมัลติสวิทช์แล้ว ราคาน่าจะอยู่ที่ 40000 บาท ซึ่งยังไม่รวมค่าติดตั้งต่อชุดจะอยู่ที่ 2000-2500 บาท
แต่ลูกค้าก็มาเปลี่ยนเป็นต้องการติดดดยประมาณ 5 จาน แล้วทำดูโอเอา ค่าอุปกรณ์ทั้งหมดก็น่าจะอยู่ที่ 30000 บาท และก็ยังไม่รวมค่าติดตั้งอยู่ดี
ที่นี้การติดตั้งบวกการดูโอ ร้านฯหรือบริษัทฯที่คิดราคามาตรฐานก็จะอยู่ที่ 3000-3500 บาทต่อจาน 1 ชุด ติด 5 จาน ก็จะเป็นเงินค่าแรงติดตั้งอยู่ที่ 15000-17500 บาท แต่เขาจ่ายให้คุณเพียง 6000 กว่าบาท โคตรจะคุ้มค่าจ้างเลยครับ
ลองพิจารณาดูครับ ด้วยความที่เรารู้จักกัน ก็ไม่อยากให้คุณถูกเอาเปรียบมากมายอย่างนี้

สัญญา
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #19 เมื่อ: 17, ธันวาคม 2010, 06:08:23 am »

ติดไปเลยครับ แต่...คุยรายละเอียดการประกันให้ลูกค้าเข้าใจด้วยนะครับ
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์