dvb

:: ค้นหาคำในบอร์ด / ตารางรายการดาวเทียม /ช่างติดตั้งจานดาวเทียมทั่วประเทศ / Facebookโบราณ ::

สอบถาม เรื่องการติดตั้ง จานเหลือง dtv

(1/2) > >>

kanakum:
สอบถาม  เรื่องการติดตั้ง จานเหลือง dtv

ต้องการติดตั้ง เพื่อให้ดูได้ 3 จุด  เป็นตึกแถว 3 ชั้น  จานติดที่ชั้น 3  แล้วเดินสายลงมาที่ชั้น 1 จุดวางกล่องอยู่ที่ชั้น 1 

จุดที่   2  เป็นตึกแถว 3 ชั้น  ตั้งอยู่ตรงข้ามกับจุดแรก   ห่างกันประมาณ  3  เมตร

จุดที่  3  เป็นตึกแถว 3 ชั้น  ตั้งอยู่เยื้องกับจุดแรก   ห่างกันประมาณ  5  เมตร

จุดแรก  ต้องเดินสายจากชั้น 3 ลงมาชั้น หนึ่ง    ยาวประมาณ 10 – 15 เมตร

จุดที่ สอง  อยู่ตรงข้ามกับจุดแรก  ห่างกันประมาณ  3  เมตร   ต้องเดินสายจากจุดแรก   ยาวประมาณ 8 – 10 เมตร

จุดที่ สาม  อยู่เยื้องกับจุดแรก  ห่างกันประมาณ  5  เมตร   ต้องเดินสายจากจุดแรก   ยาวประมาณ 10 – 13 เมตร

ควรเดินระบบแบบไหนดีครับ กล่องแยกควรเป็นแบบไหนดี  ต้องใช้ มัลติ ไหม  พี่ๆแนะนำที

แล้วถ้าเดินระบบแบบนี้  ราคารวมจาน  กล่อง ดีทีวี 1 กล่อง  แต่เดินไว้เผื่อ สามจุด  สายเดินตามรายละเอียดด้านบน   ราคา  ทั้งหมด  ประมาณเท่าไหร่เอ่ย

KTC:
อ้างจาก: kanakum ที่ 23, ธันวาคม  2010, 11:32:40 pm

สอบถาม  เรื่องการติดตั้ง จานเหลือง dtv

ต้องการติดตั้ง เพื่อให้ดูได้ 3 จุด  เป็นตึกแถว 3 ชั้น  จานติดที่ชั้น 3  แล้วเดินสายลงมาที่ชั้น 1 จุดวางกล่องอยู่ที่ชั้น 1 

จุดที่   2  เป็นตึกแถว 3 ชั้น  ตั้งอยู่ตรงข้ามกับจุดแรก   ห่างกันประมาณ  3  เมตร

จุดที่  3  เป็นตึกแถว 3 ชั้น  ตั้งอยู่เยื้องกับจุดแรก   ห่างกันประมาณ  5  เมตร

จุดแรก  ต้องเดินสายจากชั้น 3 ลงมาชั้น หนึ่ง    ยาวประมาณ 10 – 15 เมตร

จุดที่ สอง  อยู่ตรงข้ามกับจุดแรก  ห่างกันประมาณ  3  เมตร   ต้องเดินสายจากจุดแรก   ยาวประมาณ 8 – 10 เมตร

จุดที่ สาม  อยู่เยื้องกับจุดแรก  ห่างกันประมาณ  5  เมตร   ต้องเดินสายจากจุดแรก   ยาวประมาณ 10 – 13 เมตร

ควรเดินระบบแบบไหนดีครับ กล่องแยกควรเป็นแบบไหนดี  ต้องใช้ มัลติ ไหม  พี่ๆแนะนำที

แล้วถ้าเดินระบบแบบนี้  ราคารวมจาน  กล่อง ดีทีวี 1 กล่อง  แต่เดินไว้เผื่อ สามจุด  สายเดินตามรายละเอียดด้านบน   ราคา  ทั้งหมด  ประมาณเท่าไหร่เอ่ย

ด้วยความเคารพครับ ผมอ่านแล้ว งงมากเลย เดียวรอท่านอื่นมาตอบครับ ผมก็อยากรู้เหมือนกันครับ

tol:
ง่ายแบบบ้านๆนะครับ   ใช้จาน2ใบ   จานใบที่1ใช้ LNB 2ขั้ว  ใช้กับกล่องได้2กล่อง
จานใบที่2ใช้ LNB 1ขั้ว  (หรือ 2 ขั้วก็ได้เพิ่มได้อีกเครื่องในอนาคต) ใช้กับกล่องใบที่3
ค่าจ่ายเพิ่มอีกนิดแต่ไม่วุ่นวายครับ  ท่านอื่นว่าไงครับ

คน ตจว.:
ถ้าประหยัดก็ใส่ lnb 4 ขั่ว จาน 75 cm  ลากสายไปทุกเครื่อง
หรือ ก็ใส่ KU 2 เดินสองเส้นมาไว้กลาง
แล้วก็ใส่ 4x4 ไว้แยก ได้ 4 เครื่อง 
ตามแต่กำลังทรัพ

kanakum:
ขอโทษครับ  อาจจะ งง กันบ้าง  สรุปคือ

อยากติดจานเหลือง  เพื่อให้ดูได้ 3 จุด  แต่ละจุด  ที่จะดู  อยู่กันคนละบ้าน แต่ไม่ไกลกัน  อยู่ตรงข้ามกันนะครับ

เลยอยากทราบว่าควรจะติดตั้งแบบไหนดี  อย่างที่ว่า

lnb 4 ขั่ว จาน 75 cm  ลากสายไปทุกเครื่อง  แบบนี้สัญญานจะชัดเท่ากันทุกเครื่องใช่ไหมครับ  แล้วราคาประมาณเท่าไหร่อะครับ

อีกแบบ KU 2เดินสองเส้นมาไว้กลาง แล้วก็ใส่ 4x4 ไว้แยก ได้ 4 เครื่อง  แบบนี้กับแบบแรกสัญญาน ชัดเหมือนกันไหมครับ  งบประมาณแบบนี้ประมาณเม่าไหร่ครับ 

พี่ๆแนะนำทีนะครับ  จุดประสงค์คือเอาไว้ดู  ฟรีทีวี เป็นหลัก   อาจจะมี  เอากล่องฝัน มาดูด้วย

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

ติด Banner ด้านล่างติดต่อ boransat@gmail.com
กระทู้ ความคิดเห็น บทความ ข้อความใด ๆที่ได้อ่านในบอรดนี้ เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชน และตีพิมพ์แบบอัตโนมัติ ผู้ดูแล ไม่จำเป็นต้องเห็นด้วยและ ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรองด้วยตัวเอง และถ้าพบเห็นข้อความใดๆ ที่ขัดต่อกฎหมาย ศิลธรรม กรุณาแจ้งมาที่ boransat@gmail.com เพื่อที่ทีมงานจะได้ดำเนินการต่อไป