ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28, เมษายน 2024, 04:52:46 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ DTV ครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ DTV ครับ  (อ่าน 6901 ครั้ง)
hut
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 04, มกราคม 2011, 11:21:36 am »

รบกวนสอบถามครับ คือ อยู่ๆ เปิดตัวรับสัญญาณกล่องขาวแล้ว หน้าจอแสดงผล คุณภาพสัญญาณ เป็น 0 หมดเลยครับ
ไม่สามารถดูได้สักช่องเลยครับ แต่ตัวกล่อง dtv แสดงสีเป็นสีเขียวครับ ลองเช็คที่ setting ดาวเทียม สัญญาณคลื่น 60-63 ครับ
แต่คุณภาพสัญญาณเป็น 0 ครับ ลองปรับหน้าจานแล้ว คุณภาพสัญญาณเป็น 0 ครับ ถามไปศูนย์ พนักงานก็ตอบว่าไม่รู้ เศร้าเลย
โทรหาตัวแทนจำหน่าย ก็จะมีแต่เรียกค่าเข้ามาดูทีละ 500 บาท เลยรบกวนสอบถามผู้รู้ครับเผื่อขยับอะไรนิดหน่อย
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
tol
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 04, มกราคม 2011, 11:43:25 am »

ลองเปลี่ยน LNB ดูก่อนครับ(ยืมเพื่อนก็ได้) แล้วตั้งค่าให้ตรงกับ LNB ด้วยครับ ได้ผลอย่างไรแจ้งให้ทราบด้วยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
hut
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 04, มกราคม 2011, 12:11:41 pm »

ขอบคุณครับเดี๋ยวไปลองครับ
phab
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 04, มกราคม 2011, 12:23:44 pm »

สวัสดีปีใหม่ครับ

ที่จริงผมว่าจะไม่ตอบ อะไรอีกแล้วนะ เพราะเคยตอบไปเมื่อปีก่อน แล้วถู ต่อว่า แต่ก็ นั่นแหละ ครับปล่อยไปกับปีเก่าแล้วกัน และผมเห็น่ทานเดือดร้อน มีเพื่อนมาช่วยตอบแค่ท่านเดียว ก้ขอตอบบ้างนะครับ  เพื่อเพื่อนสมาชิก จะได้ช่วยกันแนะนำ แต่คำถามท่าสั้นมาก ช่วย เพิ่มอีกหน่อยได้ไหม
เช่น อยู่แถวไหน  ใช้มานานแค่ไหนแล้ว  ก่อนหน้า มีอาการอะไรบ้างหรือป่าว   อย่างที่เพื่อนสามาชิคตอบท่าเมื่อกี๊นะครับ ผมก็คิดว่ามันน่า จะใช้มานานแล้ว  แบบว่าหลายปีนะ  แล้วอยู่ๆๆ สัญญาณไม่ขึ้นใช้ไหม  อับดับแรก ท่านรู้จักหัวรับสัญญาณ lnb ไหม ของท่าน ค่าเท่าไหร่ครับ  10750หรือ 11300 อันนี้รุ่นใหม่ ครับเพิ่งเปลี่ยนเมื่อประมาณปี 53  ถ้าไม่รู้ เปิดดูจากในเครื่องหรือไม่ก็ดูที่หัวเลย ถ้ามันยังไม่ลบซะก่อน
อีกอย่างท่าน ไปปรับหน้าจานแล้วหรือยัง  ถ้าท่านไปปรับแล้ว ต้อง ลองปรับใหม่ด้วยนะเพราะถ้าจานเคลื่อนจานตำแหน่งเดิมไปแล้วท่านใส่หัว lnb ใหม่ภาพก็จะไม่มา ครับ ยังไม่อยากยิงประเด็นว่ากล่องดีทีวีเสีย นะ ครับ เพราะข้อมูลน้อยไปนิดนึง  ไม่มีระหัส อะไรขึ้น หน้าจอใช่ไหมครับ เช่น E - ต่างๆๆนะ   ไฟเป็นสีเขียว หรือเอาแบบงายๆๆ แบบที่เพื่อนๆๆบอก ถอดกล่องไปบ้านเพื่อนที่ใช้ดีทีวี ลองเปลี่ยนดูเลยว่าเสียใหม่ ถ้าดูได้ เป็นที่
1. สายสัญญาณ 2. จานเคลื่อน 3. หัวlnb เสีย ครับ แต่ถ้าไม่มี เพื่อนๆๆหรือญาติเลยที่ใช้ก็ จานทรู ก็ได้ นะ แต่ต้องตั้งค่าlnb ในตัวเครื่องเป็น 11300  เพื่อทดลองนะครับ  ขอให้โชคดีปีใหม่ครับ
hut
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 04, มกราคม 2011, 02:05:37 pm »

ขอบคุณคุณ Phab มากครับ รายละเอียดนะครับ
1. สถานะ ตัวรับกล่องขาวเป็นสีเขียวนะครับ
2. เวลาเปิดหน้าจอมืด มี X บอกว่า ไม่มีสัญญาณ ครับ ไม่แสดง code อะไรเลย ทุกช่องไม่สามารถรับชมได้เลย
3. ค่า setting ผมดูแล้วปกติครับเป็น 10750
4. เครื่องใช้มาตั้งแต่เดือนมิถุนายน เพิ่งเสีย 30 ธันวานี้เองครับ (LNB เสียแบบนี้ปกติหรือป่าวครับ)
5. การใช้งาน ลูกผมชอบดูการ์ตูน ส่วนแม่ผมก็ชอบดูละคร ใช้วันๆ ไม่ต่ำกว่า 7 ชั่วโมงครับ
6. อาการนี้เกิดขึ้นโดยไม่มีการหมุนจานหรือเซ็ทอะไรเลยครับ เป็นเอง
7. ก่อนหน้านี้รู้สึกมีช่องการ์ตูนคลับค้าง display นะครับ แต่สักพักก็หายผมว่าคงไม่น่าจะเกี่ยว
8. เข้าไปดูคุณภาพสัญญาณ ในตัว setting แล้ว สัญญาณ แรง 60-63 ครับ คุณภาพเป็น 0
    ปล. ลองหมุนจานไปนิดหน่อยแล้ว คุณภาพสัญญาณ ไม่ขึ้นเลยครับ

ตอนนี้โทรหาร้านตัวแทน เค้าแนะนำให้เรียกช่าง เสีย 500 บาทมาดู ค่าอุปกรณ์ LNB ก็ 350 บาท หรือถอดกล่อง dtv สีขาวให้เค้าดูครับ
อาการแบบนี้พอจะทราบไหมครับว่าอุปกรณ์ อะไรเสียครับ
dang_dd
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 04, มกราคม 2011, 02:35:16 pm »

บริเวณหน้าจานของคุณมีสิ่งมากีดขวางอย่างเช่นต้นไม้ที่มันอาจจะโตขึ้นมาบังหน้าจานหรือป่าว ถ้าไม่มีก้ออาจจะเป็นหัว lnb เสียก้อได้

hut
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 04, มกราคม 2011, 03:08:03 pm »

บริเวณหน้าจานของคุณมีสิ่งมากีดขวางอย่างเช่นต้นไม้ที่มันอาจจะโตขึ้นมาบังหน้าจานหรือป่าว ถ้าไม่มีก้ออาจจะเป็นหัว lnb เสียก้อได้

ไม่มีอะไรบังเลยครับ
tol
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 04, มกราคม 2011, 05:27:35 pm »

ดูค่า LNB อีกครั้งเห็นคุณแจ้งว่า 10750    ลองเปลี่ยนเป็น 11300 ดูครับโดยมากจาน DTV จะใช้ค่านี้
หรือลองยกเครื่องไปลองบ้านเพื่อนที่ดูได้อีกครั้ง   ถ้ายังไม่หายให้เปิดหน้า set หน้าจานของเพื่อนดูแล้ว เปลี่ยนค่าของเราตามให้หมด
ถ้ากล่องไม่เสียต้องรับได้ครับ
hut
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: 04, มกราคม 2011, 06:08:13 pm »

ขอบคุณทุกท่านมากครับ
jay
Special Member
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 04, มกราคม 2011, 06:30:33 pm »

อาการแบบนี้ ไม่ได้เกิดจาก หัวlnbเสีย แต่เกิดจากภาคจ่ายไฟเสื่อมสภาพเพราะเสียบทิ้งไว้ตลอด
ผมเคยหลงทางมาแล้ว เอาหัวไปเปลี่ยนให้ลูกค้าก้เป็นเหมือนเดิม สุดท้ายเลยเอาเครื่องใหม่มาลอง
ใช้ได้ไม่มีปัญหา ถ้าจะซ่อมส่งมาหาผมได้ครับ ค่าซ่อมรวมค่าขนส่ง 500 บ. ถ้าออกค่าขนส่งเองคิด300บ.
อันนี้ราคาที่ร้านผมให้บริการลูกค้าอยู่ ที่ร้านอื่นผมไม่ทราบ ถ้าจะเช็คเองก็ได้เมล์มาถาม จะบอกวิธีซ่อมให้ครับ
ปล. ถ้าคิดว่าหัวเสีย ให้ลองหาเครื่องอื่นมาต่อดูก่อนครับ อาการหัวเสียเกิดได้ เปิดติดรับได้แต่สักพักภาพจะกระตุกหรือค้าง
satellite home
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 04, มกราคม 2011, 06:36:38 pm »

อาการนี้น่าจะเป็นที่หน้าจานเคลื่อนกระมังครับ ลองปรับหน้าจานไปทางซ้ายขวาดูก่อนหรือขึ้นลง ถ้าไม่ได้จริง ๆ คงเรียกช่างแล้วละครับ

ส่วนค่าหัวรับ ลองดูว่าเป็นยี่ห้ออะไรถ้ามองเห็นนะ ถ้าไม่เห็นลองเปลี่ยนระหว่าง 11300 กับ 10750 ละกันครับ เพราะดีทีวีใช้เพียง 2 ค่านี้ อีกอย่างถ้าเพิ่งติดเมื่ีอเดือนมิถุนาที่ผ่านมานะ หัวจะเป็น 11300 หมดแล้ว ยกเว้นช่างติดตั้งไปเอาหัวรุ่นอื่นความถี่ที่ไม่ใช่ 2 ค่าที่บอกนี้

อ้อ ลองเปลี่ยนค่าหัวแอลเอ็นบีก่อนนะครับ ไม่ได้ค่อยไปปรับหน้าจาน
hut
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #11 เมื่อ: 05, มกราคม 2011, 09:06:08 am »

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ตอนนี้จนปัญญาคงต้องเรียกช่างแล้วครับ เพราะไม่มีเครื่องอะไรให้ลองเลยครับ
dang_dd
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #12 เมื่อ: 05, มกราคม 2011, 09:27:41 am »

ถามคุณhut ว่าตอนที่มันยังดูได้อยู่ความแรงของสัญญาณได้ประมาณเท่าไหร่เห็นบอกว่าได้แค่ 60-63 ผมว่ามันได้น้อยนะ อาจจะเป็นที่หน้าจานไม่ตรงก็ได้นะไม่อยากมุ่งประเด็นไปที่ของเสีย
hut
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #13 เมื่อ: 05, มกราคม 2011, 11:34:20 am »

ขอบคุณครับแต่ลองหมุนแล้วครับไม่กระดิกเลยครับ ความแรงสัญญาณครับ อยากรู้ว่าต้องแรงสัญญาณประมาณไหน คุณภาพสัญญาณ ถึงมาครับ
wrarin
Special Member
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 05, มกราคม 2011, 12:10:23 pm »

ขอบคุณครับแต่ลองหมุนแล้วครับไม่กระดิกเลยครับ ความแรงสัญญาณครับ อยากรู้ว่าต้องแรงสัญญาณประมาณไหน คุณภาพสัญญาณ ถึงมาครับ

ของผมใช้หน้าจาน 60cm ได้สัญญาณมา 98-93
stargate199
Sr. Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 05, มกราคม 2011, 02:05:57 pm »

เครื่องคุณเพิ่งใช้งานได้แค่ 6 เดือนเอง สินค้ายังอยู่ในประกัน 12 เดือนอยู่ครับ ผมว่าคุณถอด
เฉพาะเครื่องรับแล้วนำไปที่ร้านที่คุณซื้อของมาเขาน่าจะทดลองให้คุณดูที่ร้านได้ว่าเครื่องรับ
ปกติหรือเครื่องรับเสีย  หากเครื่องรับเสียก็ส่งเคลมที่ร้านได้เลย ทางร้านไม่ควรจะคิดเงินคุณ
ในกรณีที่คุณนำเครื่องไปให้ทดสอบที่ร้านด้วยตนเอง

แต่ถ้าเครื่องไม่เสียก็เป็นไปได้ว่าปัญหามาจากจาน หรือจากสายขาดที่ขั้วต่อ RG6

หากไม่สะดวกก็ต้องหาเพื่อนบ้านที่มีจานของทรูวิชั่นส์ หรือจานของ DTV ก็ได้ครับ
นำเครื่องของคุณมาทดลองกับจานของเพื่อนบ้าน  ถ้าใช้จานทรูก็ปรับค่า 11300
ที่ LNB ในเครื่องของคุณด้วย 

การปรับจานควรกระทำเป็นกรณีสุดท้าย เพราะถ้าปรับโดยไม่ชำนาญคุณอาจหาสัญญาณ
ไม่พบก็ได้
บุคคลทั่วไป
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #16 เมื่อ: 06, มกราคม 2011, 09:20:54 am »

อาการแบบนี้ เท่าที่เด็กฝึกหัดอย่างผมเคยเจอนะ c 107 ภาคซัพพลายเสีย ค่า 1200 uF 10V
ให้เปลี่ยนเป็น 1200 uF 16V  หรือจะให้ดี เปลี่ยน C ภาคซัพพลาย เฉพาะที่เป็นอิเล็คโตรไลครับ
chacha88
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #17 เมื่อ: 08, มกราคม 2011, 09:01:38 am »

ฟันธง    เครื่องรับเสีย
hut
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #18 เมื่อ: 10, มกราคม 2011, 09:59:33 am »

ขอบคุณทุกท่านมากครับ สรุป LNB เสียจริงๆ ครับ แต่งงว่า 6 เดือนก็เสียแล้วเสียง่ายจัง ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์