ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28, เมษายน 2024, 11:06:16 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ถามขอความเห็นหน่อยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามขอความเห็นหน่อยครับ  (อ่าน 1745 ครั้ง)
magicdragon
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 03, กุมภาพันธ์ 2011, 04:54:54 am »

อยากทราบว่าในความเห็นของท่าน ปัจจุบันจอทีวีที่คนไทยใช้อยู่ ระหว่าง
A) จอตู้(จอแก้วหรือ 4:3) กับ
B) จอรุ่นใหม่ๆ เช่น LCD, LED, Plasma ที่มีสัดส่วนภาพ 16:9 แบบไหนคนไทยใช้มากกว่ากันครับ (โดยเฉพาะคนที่ติดจานดาวเทียม c band สีดำ)

คือผมทำงานสถานีโทรทัศน์ดาวเทียมแห่งหนึ่ง เจ้านายเขาจะเปลี่ยนไปออกอากาศแบบ 16:9 อะครับเพื่อรองรับ พวกจอแบน LCD, LED, Plasma ทั้งหลาย

พี่ๆช่าง สังเกตุไหมครับว่า เวลาไปติดตั้งดาวเทียมให้ลูกค้า ..เขาใช้จออะไรกันเป็นส่วนใหญ่ครับ

ขอบพระคุณมากๆครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
sv electronic
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 03, กุมภาพันธ์ 2011, 05:15:55 am »

ตามต่างจังหวัดบ้านนอก80-90เปอร์เซนต์ยังเป็นจอแก้วอยู่ครับ  จอLCDยังไม่มาก  แต่คาดว่าอีกซักสองปีน่าจะขยับขยายขึ้น
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
e20cup
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 03, กุมภาพันธ์ 2011, 08:41:46 am »

จอแก้วครับ เพราะมีใช้กันอยู่แล้ว
ยังไม่คิดเปลี่ยน อีกอย่างมันใช้กับ
เสาทีวีดูแล้วภาพไม่ชัด
Wii2010
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 03, กุมภาพันธ์ 2011, 10:26:25 pm »

ถ้าถามผม ผม อายุ 25 ปี พึ่งมาสนใจเล่นงานจานดาวเทียมเป็นอดิเรก ผม ขอ ตอบว่า ถ้า คน ทำงานไม่มีเวลามานั่งดูจริงจัง คงใช้ จอ แก้ว แข็งๆ หนักๆ ซะส่วนใหญ่ ส่วน plasma lcd led led 3d พวกเนี่ย คนในเมืองที่ต้องการรับชมภาพ ชัดเจน ใช้กันอ่าครับ ทำงานเสร็จต้องการผ่อนคลายชีวิต
ก็อยู่ที่ฐานะทางบ้านแต่ละท่านอ่าครับ 

^^
ถ้าเป็นผมเลือก PLAMAS ครับ ความคมชัด ในการมูฟเม้นท์ สิ่งเคลื่อนไหวได้ดีกว่า ภาพคมชัดกว่า การแตกตัวของเมล็ดสีละเอียด
ก้อยู่ที่ แบบ ว่า เป็น HD READY หรือ FULL HD หรือ HD
ราคาก็ลงมากๆ ผม ซื้อ LG plasma TV 50" PK950 จาก สี่หมื่นสี่ เหลือ สองหมื่นเจ็ดพันบาท ความละเอียดหน้าจอ 1920x1080
Contrast Ratio 5,000,000:1
ชอบมากมาย ^^ ในความคิดผมที่กล่าวมาทั้งหมด ท่านใดที่ยังไม่แน่ใจก็ลองพิจรณาดูแล้วแต่ความคิดสว่นบุคคล นะครับ อิ๊๊๊๊ๆ
magicdragon
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 06, กุมภาพันธ์ 2011, 05:42:54 am »

เปลี่ยนเรียบร้อยแล้วครับ... 16 : 9 ดูจากจอแก้ว อาจจะผิดสัดส่วนไปนิดนึง แต่ไม่ถึงกับน่าเกลียดครับ แต่เมื่อดูจาก จอ wide screen แล้วภาพคมชัดขึ้น สีสดขึ้น (เกี่ยวไหมนี่? 55) แล้วการถ่ายทำก็กวาดมุมกว้างได้มากขึ้น ไม่อึดอัด เมื่อมีพิธีกรอยู่ในรายการเหมือนเมื่อก่อน
ดูทางเว๊บ http://www.jwctv.com ยังเป็น 4:3 อยู่ เดี๋ยวค่อยปรับปรุงทีหลังให้เป็น 16:9 เหมือนกันครับ

ขอบพระคุณทุกความเห็นครับ

ขอถามอีกนิด ถ้าจะยิงสัญญาณเพิ่มไปที่ NSS6 กับ DTV นี่.. พี่ๆช่างคิดว่า อันไหนจะมีผู้รับชมได้มากกว่ากันครับ? (อย่าตอบว่ายิงทั้งคู่นะครับ เพราะงบมีจำกัด แห่ะๆ )
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์