ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
27, เมษายน 2024, 03:13:16 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  ถาม-ตอบกล้องวงจรปิด CCTV Camera
| |-+  กล้องวงจรปิด
| | |-+  ไม่ทราบว่าควรเดินสายแบบได้ชนิดใดถึงจะประหยัด และใช้งานได้ดีที่สุด
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ทราบว่าควรเดินสายแบบได้ชนิดใดถึงจะประหยัด และใช้งานได้ดีที่สุด  (อ่าน 4620 ครั้ง)
golf6234
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 15, พฤศจิกายน 2010, 12:00:13 pm »

พอดีผมมีงานกล้องวงจรปิด ที่ต้องเดินสายระยะไกลปาระมาณ 1-2.5 km  จากกล้องถึงตัวเครื่องบันทึก โดยจุดที่ติดตั้งๆ กล้องเป็นกลุ่มๆละ 3-6 กล้องต่อกลุ่มประมาณ 7 กลุ่ม
ไม่ทราบว่าควรเดินสายแบบได้ชนิดใดถึงจะประหยัด และใช้งานได้ดีที่สุด
เท่าที่ผมดูๆไว้ตอนนี้ มี

1 RG6 เดินตรงๆ แล้วใส่ Booster เข้าไปไม่แน่ใจว่าระยะจะพอไหม
2 UTP  ใช้บาลัน ทำเป็นแบบ HUB CCTV   น่าจะช่วยประหยัดสายเพราะไม่ต้องเดินแยกกล้องละเส้น
3  Fiber Optic
4 RF อันนี้ไม่ถนัดที่สุด จะเก็บไว้เป็นตัวเลือกสุดท้ายจริงๆ

อยากจะขอความเห็นและคำแนะนำจากท่านๆ ทั้งหลายหนอยครับพอดีมือใหม่ไม่เคยเดินสาย ไกลๆ เลยไม่แน่ใจเรื่องระบบและรายละเอียด ครับ

ขอบคุณครับ
golf6234
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
golf6234
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 16, พฤศจิกายน 2010, 09:43:19 am »

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
haha
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 16, พฤศจิกายน 2010, 11:24:06 am »

ก้อขอสนันสนุนแบบที่ 2 อีกคนครับ เพราะจะประหยัดใรเรื่องของสายครับ  แต่ก้อต้องเลือก balance Active ให้ดีน่ะครับ 
golf6234
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 16, พฤศจิกายน 2010, 01:50:31 pm »

ขอหลังไมค์ ร้าน,บริษัท ที่ขาย บาลันที่ใช้ใจได้หน่อยครับ  จะได้ปรึกษาเค้าด้วยนะครับ
mantech
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 08, มีนาคม 2011, 09:49:08 pm »

ผมมีประสบการณ์ตรงครับ
1.เดินสายกล้องแบบ PTZ ที่เทศบาลเมืองสิงห์บุรี
ชุดแรกจำนวน 8กล้อง สายยาวรวม มากกว่า 8000เมตร
ใช้สาย RG6 มีสลิง ตัวที่ไกลที่สุด 1650เมตร
ต้องใช้ Booster 2ตัว สาย 3ช่วง
ปัญหาคือหาไฟจ่ายให้ตัว Booster กลางทางยาก
งาน 5ปีแล้ว ทุกวันนี้ยังใช้ได้อยู่เป็นส่วนใหญ่
2.เดินสายกล้องที่เทศบาลหันคา จ.ชัยนาท
กล้อง 40ตัว สายยาวรวม มากกว่า 5000เมตร
ใช้สาย UTP มีสลิง ตัวไกลที่สุด 1750เมตร
ใช้ BALUN หัวท้าย ภาพออกมาค่อนข้างดี ถึงดีมาก
งานเข้าปีที่ 3 กล้องเสียบ้าง BALUN เสียบ้าง
โดยรวมยังใช้ได้อยู่

ความคิดเห็นส่วนตัว
ใช้สาย UTP ประหยัดกว่า
สาย1เส้นใช้กล้องแบบธรรมดาได้ 4กล้อง
หรือกล้องแบบ PTZ ได้ 3กล้อง
จะตัดต่อตรงไหนก็ได้

ที่สำคัญถ้าเดินสายตามเสาไฟฟ้าต้องทำระบบกันฟ้าผ่าอย่างดี

รบกวนสอบถามหน่อยนะครับ ถ้าผมต้องวางระบบตามแบบที่ 1
อยากทราบว่าใช้ booter ยี่ห้ออะไร รุ่นอะไรครับ ฟังดูแล้วทนดี ส่ง mail ให้หน่อยนะครับ
sawanbuncha@hotmail.com ครับ ขอบคุณครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์