ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
27, เมษายน 2024, 09:00:29 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  Preview and DIY อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียม
| | |-+  ผลการทดสอบเครื่องวัดสัญญาณดาวเทียม PSI -SF1
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ผลการทดสอบเครื่องวัดสัญญาณดาวเทียม PSI -SF1  (อ่าน 30599 ครั้ง)
jay
Special Member
*

« เมื่อ: 24, มีนาคม 2011, 07:06:16 pm »

ใช้เป็นมอนิเตอร์แทนทีวีได้ มีAV IN  OUT  เมนูเหมือนกับ อินโฟแซท  มีดาวหลัก 3ดวง และรายชื่อดาวทั้งหมด 22ดวง
การใช้งานเหมือนเครื่องรับทั่วไป ไม่ซับซ้อน ปุ่มกดภายในเป็นแบบสวิทช์กดปล่อย คล้ายปุ่มกดบนเครื่องเล่น ดีวีดี
เวลาใช้งานไฟแสดงสถานะสีแดงจะสว่างมากจนแสบตา(แก้ไขโดยหาแผ่นฟีมล์ติดรถยนต์สีดำมาตัดปิดทับหน้าปัด)
ตัวหนังสือเล็กมากมองแทบไม่เห็น ถ้าอยู่กลางแดดมองไม่เห็นเลย เอาฝาบังก็ไม่เห็น อาศัยฟังเสียงเตือน ติ๊ดๆๆๆๆๆ
โดยกดที่ปุ่มF2 ปุ่ม F1เอาไว้พักจอชั่วคราว ส่วนลำโพงเปิดเสียดังสุดเสียงแตก ฟังชั่นการปรับหน้าจอไม่มี น้ำหนักตัวเครื่อง 450กรัม
สรุป สินค้าตัวนี้ยังไม่เป็นที่พอใจอีกหลายๆท่าน ถ้าปรับปรุงได้จะดีกว่านี้ครับ (คนอายุ35ขึ้นไปไม่ควรใช้ ตัวหนังสือมันเล็กสุดๆครับ)
1.ปุ่มกดควรเปลี่ยนจากยางเป็นพสาลติก เพราะปุ่มยางใช้นานๆจะขาดและตัวหนังสือบนปุ่มลบ
2.ถ้ามีฟังชั่นปรับสีจอแบบที่วี จะดีมาก
3.เพิ่ม จูนเนอร์ทีวีเข้าไป
4.ปรับปรุงไฟแสดงสถานะ ให้สว่างน้อยลงหรือหาสติกเกอร์สีดำมาปิด จะได้ไม่แสบตาเวลาใช้งาน
ปล.มีรูปภาพโดยรวมครับ  สงสัยสอบถามเพิ่มเติมได้
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jay
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 24, มีนาคม 2011, 07:08:00 pm »

เพิ่มรูป
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
joeboy1995
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 24, มีนาคม 2011, 07:15:13 pm »

อักษรในเมนู พออ่านออกไหมครับ เช่นแก้ไขความถี่ทำได้ไหม?
jay
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 24, มีนาคม 2011, 07:30:14 pm »

ถ้าคนเคยใช้อินดฟเครื่องใหญ่พอเดาได้ครับ แต่คนไม่เคยใช้แย่แน่เลยมันอ่านไม่ค่อยออกเลยครับ
หรืออาจเป็นที่สายตาผมแย่ก็ไม่รู้ ตอนนี้อายุเข้าหลักสี่แล้ว อีกไม่นานก็คงถึงห้าแยกปากเกร็ด
แล้วก็เลยไปพระรามหก พระรามเจ็ดหรืออาจถึงพระรามเก้า ก็ได้ 555+
ผมกำลังหาวิธีเอาซ็อฟแวร์ตัวของต่างประเทศลง มันเป็นรูปภาพคล้ายๆเมนูทีวีlcd ขาดแต่สายลง
เดี๋ยวลองหาวิธีลงก่อน แล้วจะมาเล่าสู่กันฟังครับ
Venus Trg
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 24, มีนาคม 2011, 07:49:35 pm »

ขอบคุณช่างเจี๊ยบมากครับ ผมก็สั่งซื้อไปหนึ่งเครื่อง คงได้ใส่แว่นตา Add Power ก็คราวนี้แหล่ะ ...
jay
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 24, มีนาคม 2011, 08:02:40 pm »

เจ้าตัวนี้ สามารถรองรับ ระบบ KU ด้วยไหมครับ ถ้าหากไม่ได้ มีตัวใหนแนะนำ บ้างครับ  ขอบคุณครับ
ตัวนี้รองรับครับ ตั้งค่าlnbแบบใส่ความถี่เองได้  ช่อง ทุย ดีทีวี ไอพีเอ็มขึ้นหมดแต่เข้ารหัส
ยังนึกอยู่ว่าน่าจะทำช่องเสียบการ์มาให้ด้วยล่ะแจ่มเลย
LHEW
Jr. Member
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 24, มีนาคม 2011, 08:17:25 pm »

สั่ง psi 5 พันกว่า 9 sat 3100 เย็นเลยครับ งง......
kha
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 24, มีนาคม 2011, 09:55:05 pm »

ถ้าใช้ติดตั้งจานตอนกลางวันมองเห็นชัดมั๊ยครับ
jay
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 24, มีนาคม 2011, 11:00:30 pm »

ถ้าใช้ติดตั้งจานตอนกลางวันมองเห็นชัดมั๊ยครับ
ใช้งานในที่ๆมีแสงสว่างมากมองไม่เห็นเลยครับใช้ฟังเสียงเอา แต่หากระจกสีเข้มมาปิด
บนหน้าจอเพื่อลดแสงก็พอมองเห็นครับ
kha
Full Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 25, มีนาคม 2011, 06:32:53 am »

ใช้งานในที่ๆมีแสงสว่างมากมองไม่เห็นเลยครับใช้ฟังเสียงเอา แต่หากระจกสีเข้มมาปิด
บนหน้าจอเพื่อลดแสงก็พอมองเห็นครับ
ขอคุณครับ ว่าจะถอยมาแทนตัวเก่า
หมวดจ้อง
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 25, มีนาคม 2011, 09:06:55 am »

ชอบอยู่อย่างเดียวครับเจ้านี้ ก็คือศูนย์บริการอยู่ห่างบ้านผมแค่ 18 กม.
เคลมง่าย สาวๆ ที่ศูนย์ก็รู้จักกันดี

satellite home
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 25, มีนาคม 2011, 10:22:27 pm »

ผมว่าของ M-One ดีกว่าครับ ราคาไม่ต่างกันด้วยนะ มีตัวเลขบอกขนาดใหญ่
jay
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 26, มีนาคม 2011, 07:58:02 pm »

สอบถามเพิ่มเติม ท่านใดพอรู้เกี่ยวกับสายอัพโหลดเครื่องรุ่นนี้บ้าง พอดีผมได้โปรแกรมแป็นของต่างประเทศ
อยากลองลงใหม่ดู แต่หาสายไม่ได้ ผมต้องการสายด้านที่เป็นUSBแต่อีกด้านเป็นหัว232จะทำเองก็กลัวเครื่องพัง
หรือใครมีวงจรแนะนำด้วยครับ
chok_tr
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 05, กรกฎาคม 2011, 05:47:21 pm »

สอบถามเพิ่มเติม ท่านใดพอรู้เกี่ยวกับสายอัพโหลดเครื่องรุ่นนี้บ้าง พอดีผมได้โปรแกรมแป็นของต่างประเทศ
อยากลองลงใหม่ดู แต่หาสายไม่ได้ ผมต้องการสายด้านที่เป็นUSBแต่อีกด้านเป็นหัว232จะทำเองก็กลัวเครื่องพัง
ตอนนี้สามารถทำได้แล้วครับ ทั้ง อ่านและเขียน แก้ไขได้เหมือน ไอเดียแซท
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 16, มกราคม 2012, 10:09:42 am »

ตอนนี้สามารถทำได้แล้วครับ ทั้ง อ่านและเขียน แก้ไขได้เหมือน ไอเดียแซท
ทำอย่างไรครับ รบกวนแนะนำด้วยครับ
ช่างเจี๊ยบ รบกวนขอแบ่งปันโปรแกรมมาลองบ้างครับ ขอบคุณทั้งสองท่านครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์