ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
27, เมษายน 2024, 05:35:06 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  วันศุกร์ที่ 1 เมษานี้สอนปรับตั้งจานดาวเทียมด้วย iPad,โทรศัพท์ที่มี Android OS เป็นวิทยาทาน ฟรี!!!
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: วันศุกร์ที่ 1 เมษานี้สอนปรับตั้งจานดาวเทียมด้วย iPad,โทรศัพท์ที่มี Android OS เป็นวิทยาทาน ฟรี!!!  (อ่าน 11630 ครั้ง)
pisutr
Hero Member

« เมื่อ: 29, มีนาคม 2011, 10:48:01 pm »

เย็นวันศุกร์นี้ว่างก็เชิญผู้ที่จะติดตั้งจานดาวเทียมแต่ยังไม่เป็นผมสอนมีหลักการไม่มั่วนำไปใช่งานได้จริง นำไปประกอบอาชีพได้จริง. จบแค่นี้ก่อนแบตเตื่อน!!
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ช่างเอ๋
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 30, มีนาคม 2011, 02:39:21 am »

เย็นวันศุกร์นี้ว่างก็เชิญผู้ที่จะติดตั้งจานดาวเทียมแต่ยังไม่เป็นผมสอนมีหลักการไม่มั่วนำไปใช่งานได้จริง นำไปประกอบอาชีพได้จริง. จบแค่นี้ก่อนแบตเตื่อน!!
อาจารย์ทำงานหนักไม่ได้ชาร์ตแบตเลยนะครับ ไปดูรูปงานสัมมนามาบ้างแล้วเมื่อไหร่มาทางเชียงรายอีกครับ ช่วงนี้จานดาวเทียมกำลังขายดีมากครับ ส่วนอากาศก็หนาวทุกวัน บางคืนฝนตกเล็กน้อย ดูแลสุขภาพด้วยนะครับ

ส่วนเครื่อง  iPad,โทรศัพท์ที่มี Android OS พวกนี้ราคาแพงไหมครับ หาซื้อได้ที่ไหนบ้าง มีฟังก์ชั่นน่าสนใจอย่างไรบ้างครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
skillfull
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 30, มีนาคม 2011, 02:57:19 am »

อาจารย์ทำงานหนักไม่ได้ชาร์ตแบตเลยนะครับ ไปดูรูปงานสัมมนามาบ้างแล้วเมื่อไหร่มาทางเชียงรายอีกครับ ช่วงนี้จานดาวเทียมกำลังขายดีมากครับ ส่วนอากาศก็หนาวทุกวัน บางคืนฝนตกเล็กน้อย ดูแลสุขภาพด้วยนะครับ

ส่วนเครื่อง  iPad,โทรศัพท์ที่มี Android OS พวกนี้ราคาแพงไหมครับ หาซื้อได้ที่ไหนบ้าง มีฟังก์ชั่นน่าสนใจอย่างไรบ้างครับ

ช่างเอ๋ เท่าที่เห็นส่วนใหย๋จะเป็นการสตรีมภาพจาก db ไปสู่ device พวกนี้ครับ อย่างผมมีไอแพดก่ะไอโฟน เวลาปรับหน้าจานก็เอาไปแต่ไอโฟนขึ้นไปปรับหน้าจานโดยสตรีมมิ่งจาก db ในบ้านครับ แต่พวก androin ยังไม่เคยลองเลยแฮะน่าจะได้เหมือนกัน เพราะในแอนดรอยก็มีโปรแกรมที่เหมือนใน pc อยู่หลายตัว

ถึง จขกท. ยังไงช่วยนำเนื้อหาที่สัมมนามาลงในบอร์ดด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
pisutr
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 30, มีนาคม 2011, 08:00:46 am »

ตอบช่างเอ๋.  iPad ตัวถูกสุด 16 Gb ราคา12,900 บาทเท่านั้นถือว่าถูกมากครับ. ความสามารถหลากหลายใช้ยังไม่หมดครับ เรื่องพักผ่อน อยากไปนอนที่แม่สลองนั่งซดนำ้ชา กินมั่นโถ ขาหมูพะโล๊ผักดองหวาน ความสุขเช่นนี้จะมีที่ไหนหนอ ช่วงกลางวันก็มาเดินช๊อปตลาดแม่สาย โอ้!!!  ยังไม่ลืม ก๋วยเตียวผัดไทยนะครับ ช่างเอ๋....
ช่างเอ๋
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 30, มีนาคม 2011, 12:16:48 pm »

ตอบช่างเอ๋.  iPad ตัวถูกสุด 16 Gb ราคา12,900 บาทเท่านั้นถือว่าถูกมากครับ. ความสามารถหลากหลายใช้ยังไม่หมดครับ เรื่องพักผ่อน อยากไปนอนที่แม่สลองนั่งซดนำ้ชา กินมั่นโถ ขาหมูพะโล๊ผักดองหวาน ความสุขเช่นนี้จะมีที่ไหนหนอ ช่วงกลางวันก็มาเดินช๊อปตลาดแม่สาย โอ้!!!  ยังไม่ลืม ก๋วยเตียวผัดไทยนะครับ ช่างเอ๋....
เช้าๆไปแม่สลอง ห่างจากบ้านผม(อ.แม่จัน)ขับรถไปกลับประมาณร้อยกว่ากิโลเมตร ไปกินมื้อสายใช้เวลาพักผ่อนสบายๆครึ่งวัน ลงมากินผัดไท(ก่อนเที่ยง) ที่ข้างไปรษณีอำเภอแม่จัน แล้วค่อยไปเดินช๊อปตลาดแม่สาย เย็นๆก็กลับ
    ทางจังหวัดเชียงรายควรจะมีศูนย์จานดาวเทียมขนาดใหญ่ ตลาดทางแม่สายซื้อออกไปพม่าเดือนล่ะหลายร้อยชุดอาจจะเป็นพันชุด ไปถามพ่อค้าที่แม่สายได้ว่าเค้าฮิตจานดำยี่ห้อหนึ่งทำราคาได้ดีแต่ขนาดแค่170เซนติเมตร หากอาจารย์มาผมอยากให้คุยกับพ่อค้ากลุ่มนี้ ผมคาดว่าจานขนาด 190เซนติเมตร จะเป็นที่ถูกใจของตลาดกลุ่มนี้ครับ
    ผมอยากให้มาเปิดสัมมนาจานมูฟ เพราะ อ.ทวีชัย กรมพัฒนาฝีมือแรงงานจังหวัดเชียงรายต้องการเปิดมีผู้เข้าร่วมสัมมนาเยอะครับ รายชื่อมีที่ผมบางส่วน หากทางบริษัทร่วมกับหน่วยงานราชการ พร้อมวิทยากรที่ความชำนาญมาร่วมมือกัน จะทำให้จานมูฟกลับมาฟื้นชีพอีกครั้งในยุดการเปลี่ยนจากระบบดิจิตอลธรรมดาไปสู่ระบบHDMI
   สรุปว่าผมต้องรอดู iPad ขออาจารย์ก่อน ความสามารถหลากหลายใช้ยังไงคงต้องไปค้นหาข้อมูลไว้ก่อนครับ

ขอบคุณอาจารย์ที่ยงไม่ลืมครับ

ช่างเอ๋ เท่าที่เห็นส่วนใหญ่จะเป็นการสตรีมภาพจาก db ไปสู่ device พวกนี้ครับ อย่างผมมีไอแพดก่ะไอโฟน เวลาปรับหน้าจานก็เอาไปแต่ไอโฟนขึ้นไปปรับหน้าจานโดยสตรีมมิ่งจาก db ในบ้านครับ แต่พวก androin ยังไม่เคยลองเลยแฮะน่าจะได้เหมือนกัน เพราะในแอนดรอยก็มีโปรแกรมที่เหมือนใน pc อยู่หลายตัว

ถึง จขกท. ยังไงช่วยนำเนื้อหาที่สัมมนามาลงในบอร์ดด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
ผมจะต้องศึกษาเพิ่มเติมบ้างแล้วล่ะครับ ไม่ค่อยมีคนมาบอกมาสอนให้เล่นของพวกนี้เลยครับ หากท่านจะกรุณาส่งข้อมมูลมาให้บ้างผมก็จะได้เรียนรู้เพิ่มเติมครับ อ้อ...อย่างไรก็เอาเครื่องopenboxมาให้ดูบ้างนะครับ อาจจะมีทางแก้ไข ส่วนตัว X4 ของเดินทางมาแล้วครับ
ขอบคุณท่าน skillfull ครับ
skillfull
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 30, มีนาคม 2011, 01:52:09 pm »

เท่าที่ใช้ไอโฟนในการตั้งหน้าจาน

1 ไอโฟนมีแอ้ปเข็มทิศ ใช้แทนเข็มทิศจริงๆได้เลย

2 ไอโฟนมีโปรแกรมหาละติจูดเยอะมาก อาธิเช่น google map foursquare facebook พอเราได้ละติจูด เราก็เอาไปใส่ในโปรแกรมหามุมก้มเงยของดาวแต่ละดวงได้

3 ไอโฟนมีแอ้ป คำนวนหามุนก้มเงย มุมกวาดของดาวเทียม

4 ไอโฟนมีแอ้ปตัววัดมุม(อันนี้ผมโม้)

5 มีแอ้ปรีโมต มีอยู่หลายตัวเลยทีเดียวซึ่งผมเคยเขียนบทความสั้นๆลงบล้อค ลองเข้าไปดูได้ที่ http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=skillfull

6 สตรีมมิ่งภาพเสียงแบบ hd มาออกได้ด้วยนะ แต่ไม่สมู้ทเท่าไหร่ ต้องไปแก้โค้ดในดรีมบ้อค เอาคร่าวๆเท่านี้ก่อนนะครับ
pisutr
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 30, มีนาคม 2011, 05:10:43 pm »

ตอบคุณ skillful. ทุกเรื่อง เนื้อหาการสัมนาเป็นการบรรยายสดครับ. โพเวอร์พอยท์ของ อ. มนตรีครับ เรื่อง. Ipadข้อ 1ไม่มีปัญหาครับ ข้อ 4 ก็ทำได้จริงครับ ข้อ2 ได้ละกับลอง ไปใส่ในโปรแกรมของ ipadยังไม่ได้เล่นครับ ข้อ3 ก็ยังไม่ได้เล่นครับหากไม่เป็นการรบกวน มีอะไรจะบวกกล่าวเชิญได้ครับ
   ขอบคุณครับ คุณเอ๋ ผมจะส่งผ่านคำแนะนำไปสู่ ท่านประธานกรรมการ Thaisat. ครับ
skillfull
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 30, มีนาคม 2011, 05:29:32 pm »

ใช้ไอโฟนวัดมุมนี่ทำอย่างไรเอ่ย ไม่ทราบจริงๆ
pisutr
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 30, มีนาคม 2011, 09:59:28 pm »

App Compass นี่ก็เป็น เข็มทิศ (Compass) ใน ipad ซึ่งตัวนี้ไม่ได้ทำมาเพื่อ ipad แต่ทำมาเพื่อ iphone 4  ครับ (โหลดฟรีนะครับ)
ปล. App ตัวนี้บอก ลองติจูด และ ลัตติจูด ด้วยครับถือว่าละเอียดมาก
pisutr
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 30, มีนาคม 2011, 10:00:04 pm »

url=http://image.ohozaa.com/show.php?id=fad6dc97cd7f7187834f350bde0e259e][/url]

App Clenometer ใช้วัดมุมก้มมุมเงย (Angle) ใน ipad ซึ่งตัวนี้ทำมาเพื่อ ipad เลยครับ (มีให้โหลดฟรี ใน App Store นะครับ)
pisutr
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 30, มีนาคม 2011, 10:00:43 pm »

นี่ก็เป็น App Clenometer เหมือนกันนะครับ แต่นี่เป็นการวัดระดับ(Level)
skillfull
Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 30, มีนาคม 2011, 11:06:05 pm »

ไอแพด สามจี รู้สึกว่าจะใช้แอ้ปพวกนี้ได้นะครับ
skillfull
Full Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 30, มีนาคม 2011, 11:39:57 pm »

url=http://image.ohozaa.com/show.php?id=fad6dc97cd7f7187834f350bde0e259e][/url]

App Clenometer ใช้วัดมุมก้มมุมเงย (Angle) ใน ipad ซึ่งตัวนี้ทำมาเพื่อ ipad เลยครับ (มีให้โหลดฟรี ใน App Store นะครับ)

search ใน app store thailand ไม่เจอครับ
skillfull
Full Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 31, มีนาคม 2011, 12:10:14 am »

ไปได้โปรแกรม angel meter free มา มีจริงๆด้วย งงเลย 555
ช่างเอ๋
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 31, มีนาคม 2011, 01:18:23 am »

ไปได้โปรแกรม angel meter free มา มีจริงๆด้วย งงเลย 555
แสดงว่าตอนนี้ท่าน skillfull  วัดมุมได้แล้วซิครับ
skillfull
Full Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 31, มีนาคม 2011, 01:25:01 am »

แสดงว่าตอนนี้ท่าน skillfull  วัดมุมได้แล้วซิครับ

แม่นแล้วช่างเอ๋ เอาไอโฟนไปเครื่องเดียววัดเสา วัดมุน ได้หมด เลือตอกตะปูกับขันน้อต เจาะปูนไม่ได้แค่นั้นแหล่ะ น่าเสียดาย
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์