ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, เมษายน 2024, 07:15:09 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ช่วยทีครับ ตั้งจานหาสัญญาณ หาเท่าไหร่ก็หาไม่เจอ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยทีครับ ตั้งจานหาสัญญาณ หาเท่าไหร่ก็หาไม่เจอ  (อ่าน 6193 ครั้ง)
freak
Newbie
*

« เมื่อ: 05, เมษายน 2011, 12:46:29 am »

เครื่อง super net
lnb kat 401p
จาน 35 cm จอนซ่า
มุมเงย 60
มุมกวาด 240 หรือ 17.10 ค่อนตะวันตก
ตั้งค่า lnb 11300 ทั้ง Lo และ  Hi แล้ว
สัญญาณ ไม่มาเลยครับ ไม่กระดิกเลย
เช็ดสายดูดีแล้ว ขั้ว แจ๊ค 9ล9
ทุกอย่างแล้ว
สัญญาณไม่มาครับ
ช่วยทีครับ
ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jay
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 05, เมษายน 2011, 05:08:20 am »

ถ้าใช้เครื่อง supernat 2010HD ถ้าตั้งจานตรงมันจะไม่มีแถบสัญญาณขึ้นหรอกครับ
ต้องเปิดเครื่องสแกนช่องด้วยถึงจะเจอสัญญาณ ต้องหาเครื่อง ธรรมดาหรือ ดีทีวี มาตั้งก่อน
แล้วค่อยเอา supernat สแกนอีกรอบ ผมเองก็เคยงงมาก่อนกับเครื่องรุ่นนี้
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
freak
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 05, เมษายน 2011, 07:42:42 am »

ทางคนขายเค้าบอกว่า เปิดก็เจอเลยถ้าจานตรง
ผมก็งง เอาไปลอง เค้าก็บอกปกติครับ
สับสนตริงๆ ยังหาไม่เจอเลยครับ
pitak
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 05, เมษายน 2011, 08:07:16 am »

ลองตั้งค่าไฟเลี้ยง LNB เป็นอย่างอื่นดูคับ ที่แนะนำแบบนี้เพราะเห็นบอกว่าเอาไปเปิดที่ร้านก็ปกติ หน้าจะเกิดจากไฟเลี้ยงคับ ลองดูคับ
jay
Special Member
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 05, เมษายน 2011, 08:36:48 am »

ทางคนขายเค้าบอกว่า เปิดก็เจอเลยถ้าจานตรง
ผมก็งง เอาไปลอง เค้าก็บอกปกติครับ
สับสนตริงๆ ยังหาไม่เจอเลยครับ

คุณใช้จานปิคนึก 35 ซม ต้องหาเครื่องธรรมดา มาค้นหาสัญญาณก่อนครับ พวกเครื่องทรูก็ใช้ได้
แต่ถ้าใช้ supernat ค้นหาแถบสัญญาณมันจะไม่ขึ้นเลย ถ้าติดจานแบบถ้าวรแล้วค่อยเอาsupernatสแกนอีกที่ครับ
ถึงจะมีสัญญาณ และได้แรงสุดแค่60%สุดๆของเครื่องรุ่นนี้แล้ว
field
Jr. Member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 05, เมษายน 2011, 08:52:13 am »

ที่คนขายเขาบอกนะ หมายถึงจานที่ติดตั้งใช้งานได้แล้ว แต่จานคุณยังไม่ตรงตำแหน่งจึงยังไม่เจอและใช้งานไม่ได้
เคยมีคนหาสัญญาณด้วย db ที่ไม่ได้ลง s/w ที่ใช้ในการหาสัญญาณก็หาไม่เจอเหมือนกัน  ใช้เครื่องอื่นหาน่าจะง่ายกว่าครับ
freak
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 05, เมษายน 2011, 10:10:33 am »

กระจ่างเลยครับ  คงต้องไปหาเครื่องก่อน
ได้ผลอย่างไรแล้ว จะกลับมารายงานผลครับ
ขอบคุณมากๆครับ
thekop14
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 05, เมษายน 2011, 02:03:48 pm »

กระจ่างเลยครับ  คงต้องไปหาเครื่องก่อน
ได้ผลอย่างไรแล้ว จะกลับมารายงานผลครับ
ขอบคุณมากๆครับ

ใช้เครื่องที่จูนง่ายๆมาหาก่อนครับ ผมก็เคยเป็นเหมือนกันตอนติดเองตอนแรกๆ
พยายามเข้าครับพอได้แล้วจะรู้สึกว่าง่ายเลยครับ
ขอนแก่น.com
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 05, เมษายน 2011, 03:44:35 pm »

ลองเปลี่ยนหัว LNB ดูครับ
skillfull
Full Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 05, เมษายน 2011, 04:24:31 pm »

กด info ไม่ได้รึ

สัญญาณมาภาพก็มานี่ครับ

แต่ว่า จขกท เคยตั้งจานมาก่อนหรือเปล่า เพราะัหลังๆผมติดจานตัววัดมุมใช้แค่ตั้งเสาเท่านั้น เข็มทิศก็ใช้ดูแค่คร่าวๆ ขยับจานไม่เคยเกินห้านาทีก็เจอละ

ยิ่งจาน jonza นี้ ตัววัดมันไม่ค่อยเที่ยงตรงด้วยสิ ผมว่าใช้การปรับละเอียดจากมือน่าจะได้ผลดีกว่านะครับ
kha
Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 05, เมษายน 2011, 08:56:32 pm »

เป็นกำลังใจให้นะคับ ไม่รู้จะบอกยังงัย ทดลองหลายๆหลายๆรอบ ตามที่พี่ๆเค้าแนะนำ เดียวก้อได้ครับ...อดทนนะครับ   สู้ๆ
freak
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 06, เมษายน 2011, 09:21:01 am »

ผมเพิ่งไปซื้อตัววัดสัญญาณมาครับ วันนี้น่าจะได้ทำช่วงเย็นๆ 
***ขอบ่นนิดนะครับ เมื่อวาน โทรไปขอยืมเครื่องรับเพื่อมาลอง จากคนที่ผมซื้อจานเค้ามา ถ้าซื้อมีเครื่อง ถ้ายืมไม่มี
+ ถ้าเช่ามีเครื่อง ถ้ายืมไม่มี ...ดูๆพี่เค้าก็นิสัยดีนะครับ แต่อาจจะลืมตัวไปหน่อย เสียดายครับ ทำไม ถึงชอบกินกันสั้นๆ 
jimon
Jr. Member
**

« ตอบ #12 เมื่อ: 06, เมษายน 2011, 11:37:59 am »

บ้านอยู่แถวไหนครับ เผื่อสมาชิกเราที่อยู่ใกล้บ้านท่าน จะไปชี้แนะให้
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์