ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28, เมษายน 2024, 02:07:06 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ขอถาม ซื้อเครื่อง Orton HD มา ทำไมแถบสัญญาณไม่ขื้น ครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถาม ซื้อเครื่อง Orton HD มา ทำไมแถบสัญญาณไม่ขื้น ครับ  (อ่าน 6245 ครั้ง)
wp11
Hero Member

« เมื่อ: 11, เมษายน 2011, 11:13:32 pm »

พึ่งได้เครื่อง  Orton HD มา  ทำไมแถบสัญญาณไม่ขึ้น  หน้าจอบอก ไม่มีสัญญาณ ครับ  ต้องทำอย่างไรครับ   เพิ่มดาวเทียม  Orton HD มีขั้นตอนอย่างไรครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

aodsat
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 12, เมษายน 2011, 01:50:11 am »

ถามกว้างจนไม่รู้จะตอบยังไงเลย ครับท่าน....  ถ้าจะให้ช่วยแนะนำ ท่านช่วยระบุรายละเอียดหน่อยสิครับว่าท่านต่อกับจานอะไร จะรับดาวเทีนมดวงไหน จะได้แนะนำถูก (ท่านถามอย่างนี้ ถ้าผมถามบ้างว่า เพิ่งซื้อโทรศัพท์มาทำไมโทรออกไม่ได้ ท่านจะตอบว่าไงดีครับ)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
wp11
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 12, เมษายน 2011, 02:48:21 am »

รับ thaicom ku  ครับ คือว่า เขาจูนช่องรายการมาให้แล้ว  ผมลองเอาเครื่อง  Orton HD มาใส่แทนเครื่อง  Maxpllus  ที่รับ Thaicom ku อยู่  เอาการ์ดส้มใส่  ไม่มีแถบสัญญาณขึ้นเลยครับ  ช่องฟรี TV  3 5 7 9 NBT TPBS  ก็รับไม่ได้  แถบสัญญาณขึ้น 5% เอง ครับ  ไม่ทราบต้องใช้ net ด้วยหรือเปล่าครับ
 ผมลองเพิ่มดาวเทียม  JCsat 3  เครื่อง  Orton HD ไม่ทราบว่าทำอย่างไรครับ

Watt
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 12, เมษายน 2011, 03:14:42 am »

ที่นี่ครับ Menu-->Installation-->Satelde Installation เลือก Thaicom Ku เข้าไปแก้ 22K เป็น on หรือ off
satellite home
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 12, เมษายน 2011, 06:29:30 am »

ผมว่าส่วนใหญ่คนที่ตั้งกระทู้ไม่ค่อยให้รายละเอียดมากพอที่จะตอบ แล้วคนตอบก้อไม่รู้จะเริ่มตรงไหนก่อน

เอาเป็นว่าท่านไหนที่คิดว่านะโพสต์ถามช่วยหาข้อมูลมาให้เยอะ ๆ หน่อยนะ
ถ้าไม่รู้ว่าหัวรับแอลเอ็นบีความถี่ไหน แบบไหน ก้อให้บอกมาด้วย จานสีอะไร ต่อกี่จาน อย่างนี้เป็นต้น
ไม่งั้นท่านก้อรอคำตอบไปเรื่อย ๆ คนที่ลำบากคือท่านเอง ไม่ใช่ใคร
ช่างเจี้ยบ
Special Member
*

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด จะได้ไม่เสียใจในภายหลัง

numpu_cit@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #5 เมื่อ: 12, เมษายน 2011, 06:58:44 am »

เห็นมาคืนนึงแล้ว คนถามก็ถามไม่อะเอียดถามแบบคนไม่รู้จริงๆ ก็เห็นใจอยู่
แต่ก็น่าจะไห้ข้อมูลได้มากว่านี้ อย่าขี้เกียจพิมย์ เพราะถ้าขี้เกียจพิมย์แล้ว คนตอบ
ก็ตอบยาวไล่รายละเอียดไปเรื่อยๆ จับจุดไม่ถูก ผมก็ตอบแบบยาวหน่อย แต่ก็พื้นฐานมากๆ
ช่าง คนทุกคนรู้กันอยู่แล้ว ลองดูและกัน ไม่รู้พิมผิดมั่งหรือป่าว นะ

1.เกี่ยวกับเครื่องรับ+สัญญาณ

1.1  รับ thaicom ku ใช้ LNB แบบไหน 11300 หรือป่าว หรือว่า UNIVERSAL เครื่อง Orton HD เฟิมแวร์ของเค้ามาตั้งเป็น   
    11300 อยู่แล้ว เช็คดูไห้ดีแล้วเข้าไปตั้งไห้ตรง (ดูที่LNB ว่าเป็นแบบไหนแล้วตั้งเครื่องไห้ตรงตามนั้น)
1.2  ข้อนี้พลาดไม่ได้ จานตั้งตรง thaicom ku แล้วหรือ ( มันมีมาแล้วครับจึงได้ถาม )

1.3  ถ้าตั้งเสร็จตามนั้นแล้วไฟดูช่อง ฟรีที่วี ไม่ใช่ 3 5 7 9 นะบอกได้ก่อน เป็นช่องพวกการศึกษา หรือ TNN เป็นต้น
       ว่าดูได้ไหม ถ้ายังไม่ได้ก็กลับไปเช็คข้อ1ใหม่อีกรอบ  ถ้าได้ก็ข้อต่อไป

2. เกี่ยวกับการเข้ารหัส

2.1 การ์ดส้มคงเช็คแล้วมั้งว่าใช้ได้ ถ้าไม่รู้โทรไป 02-7252525
2.2 การ์ดถ้าเช็คว่าใช้ได้แล้ว ให้"หงายการ์ด"แล้วเสียบเข้าไป ( บางคนคว่ำการ์ดหรือหลายคนด้วย )
2.3 ไปที่เลข 1 ช่อง 3 ว่าดูได้ไหม ถ้าไม่ได้ให้ ส่งสัญญาณซ้ำ มีหลายวิธ๊
      ( http://www.truevisionstv.com/online_service.aspx   หรือ 02-7252525 )

ทำตามนี้รับรองดูได้ ถ้า เฟริมแวร์ถูกต้อง + LNB ไม่เสีย + หันหน้าจานถูก + เครื่องไม่พัง

ช่างเจี๊ยบ 085-2881991
ความดีไม่มีขาย อยากได้ไห้ทำเอาเอง

the blues
Special Member
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 12, เมษายน 2011, 07:20:48 am »

เห็นมาคืนนึงแล้ว คนถามก็ถามไม่อะเอียดถามแบบคนไม่รู้จริงๆ ก็เห็นใจอยู่
แต่ก็น่าจะไห้ข้อมูลได้มากว่านี้ อย่าขี้เกียจพิมย์ เพราะถ้าขี้เกียจพิมย์แล้ว คนตอบ
ก็ตอบยาวไล่รายละเอียดไปเรื่อยๆ จับจุดไม่ถูก ผมก็ตอบแบบยาวหน่อย แต่ก็พื้นฐานมากๆ
ช่าง คนทุกคนรู้กันอยู่แล้ว ลองดูและกัน ไม่รู้พิมผิดมั่งหรือป่าว นะ

1.เกี่ยวกับเครื่องรับ+สัญญาณ

1.1  รับ thaicom ku ใช้ LNB แบบไหน 11300 หรือป่าว หรือว่า UNIVERSAL เครื่อง Orton HD เฟิมแวร์ของเค้ามาตั้งเป็น   
    11300 อยู่แล้ว เช็คดูไห้ดีแล้วเข้าไปตั้งไห้ตรง (ดูที่LNB ว่าเป็นแบบไหนแล้วตั้งเครื่องไห้ตรงตามนั้น)
1.2  ข้อนี้พลาดไม่ได้ จานตั้งตรง thaicom ku แล้วหรือ ( มันมีมาแล้วครับจึงได้ถาม )

1.3  ถ้าตั้งเสร็จตามนั้นแล้วไฟดูช่อง ฟรีที่วี ไม่ใช่ 3 5 7 9 นะบอกได้ก่อน เป็นช่องพวกการศึกษา หรือ TNN เป็นต้น
       ว่าดูได้ไหม ถ้ายังไม่ได้ก็กลับไปเช็คข้อ1ใหม่อีกรอบ  ถ้าได้ก็ข้อต่อไป

2. เกี่ยวกับการเข้ารหัส

2.1 การ์ดส้มคงเช็คแล้วมั้งว่าใช้ได้ ถ้าไม่รู้โทรไป 02-7252525
2.2 การ์ดถ้าเช็คว่าใช้ได้แล้ว ให้"หงายการ์ด"แล้วเสียบเข้าไป ( บางคนคว่ำการ์ดหรือหลายคนด้วย )
2.3 ไปที่เลข 1 ช่อง 3 ว่าดูได้ไหม ถ้าไม่ได้ให้ ส่งสัญญาณซ้ำ มีหลายวิธ๊
      ( http://www.truevisionstv.com/online_service.aspx   หรือ 02-7252525 )

ทำตามนี้รับรองดูได้ ถ้า เฟริมแวร์ถูกต้อง + LNB ไม่เสีย + หันหน้าจานถูก + เครื่องไม่พัง

ขอบคุณท่านเจี๊ยบ  ที่ให้ความกระจ่าง  ผมคว่ำการ์ด  มิน่าดูฟรีทีวีไม่ได้

wp11
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 12, เมษายน 2011, 08:17:50 am »

ผมเอาเครื่อง  Maxplus 9300  ใส่ ก็ดูได้ปรกติครับ 
คุณ watt  ครับ  ตรง 22K  เปลี่ยนเป็น  On ก็เหมือนเดิมครับ
คุณ เจี๊ยบ   ครับ  เดิมที่ตั้งมากับเครื่อง  LNB  5150  ผมเปลี่ยนมาเป็น  11300 ก่อนแล้วครับ  แถบสัญญาณก็ไม่ขึ้นครับ   การ์ดก็หงายเสียบแล้ว   ไม่ทราบว่า  tuner  จะเสียหรือเปล่า   เมื่อคืนโทรคุยกับเจ้าของเขาบอก  ทำอย่างไรสัญญาณก็ไม่ขึ้นครับ    ผมสั่งซื้อเขาส่งไปให้   ถ้าอยู่ใกล้กรุงเทพฯ  จะยกเครื่องไปให้เขาดูแล้วครับ

satellite home
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 12, เมษายน 2011, 03:23:51 pm »

ผมว่าเจ้าของกระทู้คงดูดาวผิดดวงแล้วกระมัง ในเฟิรม์แวร์ที่ส่วนใหญ่คนขายเค้าลงมาให้ถ้าเป็น thaicom ku เค้าจะตั้งไว้ที่ 11300 เสมอ เพราะส่วนใหญ่เอาไปใช้กับจานแดง  ที่คุณเห็นเป็น 5150 นั่นแสดงว่าคุณไปเลือกผิดดาว เพราะนั่นเป็น thaicom_c  (ที่รู้เพราะเครื่องผมเค้าจะเป็นแบบนั้น) 

ดังนั้นเมืี่อคุณเลือกผิดดาว แม้จะไปแก้ค่า LO ของแอลเอ็นบีให้ตรงแล้วก้อตาม ความถี่ที่เค้าตั้งไว้มันก้อไม่ตรง แถบสัญญาณมันก้อไม่ขึ้นน่ะสิ

ลองไปดูใหม่ละกันนะ

ปล. คุณจะเห็นว่าถ้าคุณบอกรายละเอียดในกระทู้หลังของคุณมาพร้อมกระทู้แรกมันจะมองปัญหาได้ชัดกว่า อาจจบแค่หนึ่งหรือสองกระทู้ ไม่ยาวถึง 6 กระทู้แบบนี้หรอกครับ
ota
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #9 เมื่อ: 12, เมษายน 2011, 08:52:52 pm »

ผมไม่ค่อยเก่งเท่าไหร่ครับ LNB IN เสียบถูกน่ะครับ ปรึกษาได้ครับ 086-4491613 นที
7sats.com
7sat Global Tech
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 12, เมษายน 2011, 09:43:21 pm »

ผมเอาเครื่อง  Maxplus 9300  ใส่ ก็ดูได้ปรกติครับ 
คุณ watt  ครับ  ตรง 22K  เปลี่ยนเป็น  On ก็เหมือนเดิมครับ
คุณ เจี๊ยบ   ครับ  เดิมที่ตั้งมากับเครื่อง  LNB  5150  ผมเปลี่ยนมาเป็น  11300 ก่อนแล้วครับ  แถบสัญญาณก็ไม่ขึ้นครับ   การ์ดก็หงายเสียบแล้ว   ไม่ทราบว่า  tuner  จะเสียหรือเปล่า   เมื่อคืนโทรคุยกับเจ้าของเขาบอก  ทำอย่างไรสัญญาณก็ไม่ขึ้นครับ    ผมสั่งซื้อเขาส่งไปให้   ถ้าอยู่ใกล้กรุงเทพฯ  จะยกเครื่องไปให้เขาดูแล้วครับ
ลองตรวจสอบขั้วสายอากาศที่เข้าเครื่องรับของ Orton HD เขาจะอยู่ขั้วในนะครับคุณอาจจะใส่ขั้วสายอากาศผิดก็ได้ครับเพราะเครื่องอื่น ๆเขาจะอยู่ริมนอกแต่ของ ORton จะอยู่ด้านในครับ

7sat Global Tech 393 ม.ลาซาลเพลซ ซอยลาซาล24 ถนนสุขุมวิท105(ลาซาล) บางนา กรุงเทพฯ 10260
ร้านเปิด 8 โมงเช้า ถึง 2 ทุ่มทุกวัน โทรศัพฑ์ 081 841 9557 , แฟกซ์ 02 744 4488
wp11
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 17, เมษายน 2011, 02:33:13 pm »

ดูได้แล้วครับ ขอบคุณ คุณ ota กับ คุณ 7sats.com  คือว่า ผมเสียบขั้วผิดครับ  ผมไปเสียบขั้วนอกเหมือนเครื่องอื่นๆที่ใช้กันครับ  ผมเพิ่งกลับจากต่างจังหวัด ไม่ได้เปิดเน็ทมาหลายวัน   ต้องขอขอบคุณทุกท่านอย่างมาก ที่พยายามช่วย ครับผม 

หมวดจ้อง
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 20, เมษายน 2011, 10:16:04 am »

เสน้นผมบังภูเขาอีกแล้ว  ไม่เป็นไรคับ หัดสังเหตุ หัดสงสัยเข้าไว้   ไม่เป็นช่างก็เก่งได้

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์