ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
02, พฤษภาคม 2024, 12:22:13 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  หลังฝน ฟ้าร้อง ฟ้าผ่าดูดาวเทียมไม่ได้ค่ะ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: หลังฝน ฟ้าร้อง ฟ้าผ่าดูดาวเทียมไม่ได้ค่ะ  (อ่าน 10014 ครั้ง)
patty
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 07, พฤษภาคม 2011, 10:31:45 pm »

ฝนตกฟ้าเปรี้ยง เครื่องตัดไฟในบ้านตัด ตอนหลังเปิดดูดาวเทียมมีแต่ภาพลางๆ มีเสียงบ้าง บางช่องก็ดูไม่ได้เลย กดเปลี่ยนช่องได้อย่างนี้จะเสียที่หัวอย่างเดียวกรึปล่าวคะ (ตอนฝนตกฟ้าร้องไม่ได้เปิดดูเลย แต่เสียบปลั๊กไว้โดยไม่ได้เปิดสวิทช์ที่เต้าเสียบรางปลั๊ก)
เครื่องรับจะเสียด้วยไหม

แล้วถ้าจะป้องกันฟ้าผ่าต้องใช้อุปกรณ์อะไรคะ ราคาเท่าไหร่ ?
ขอบคุณค่ะ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
TEE007
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 07, พฤษภาคม 2011, 10:41:01 pm »

ลองปิด เปิด เครื่องใหม่ดูครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
patty
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 07, พฤษภาคม 2011, 11:27:54 pm »

ลองปิด เปิด เครื่องใหม่ดูครับ

ลองดูหลายรอบแล้วค่ะ ปิดสวิทช์
เพียงแต่ยังไม่ได้ถอดปลั๊กเสียบใหม่ ทีแรกเปิดทรู(เคเบิ้ล)ก็ไม่ติด ยังคิดว่าทีวีเสีย ก็เลยไปต่อเครื่องอื่น ก็เป็นเหมือนกัน กลับมาต่อเครื่องเดิม ทรูกลับใช้ได้แฮะ กลับมาลองดาวเทียมอีก ก็เหมือนเดิมอย่างที่บอกน่ะค่ะ
ขอบคุณที่เข้ามาตอบค่พ
jay
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 08, พฤษภาคม 2011, 05:10:28 am »

ถ้าทีวีใช้ได้อยู่ ก็แสดงว่ากล่องเสียแล้วครับ เพราะกล่องบางยี่ห้อไม่มีสวิทช์ปิดเปิดถ้าเสียบไฟทิ้งไว้ไฟก็จะไปเลี้ยงวงจร
อยู่ตลอดเวลา รอพร้อมเปิดใช้งาน น่าจะบอกด้วยว่าเครื่องยี่ห้ออะไร จานอะไร ถ้ามีภาพ ลางๆ แสดงว่าหัวไม่เสียครับ
satellite home
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 08, พฤษภาคม 2011, 07:26:46 am »

อาการที่ว่าสงซ่อมครับ ถ้ายังไม่เกินปี ส่งเคลมประกันไปเลย
patty
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 08, พฤษภาคม 2011, 07:27:52 am »

ขอบคุณค่ะคุณ jay
เครื่องรับรุ่น top ten infosat มีสวิทช์เปิดปิดค่ะ เสียบปลั๊กรางปิดสวิทช์ไว้ (ตอนที่ฟ้าผ่าไม่ได้ใช้)

ส่วนหัวก็เป็น infosat
จานดำ ไดน่าคะ
patty
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 08, พฤษภาคม 2011, 07:32:03 am »

อาการที่ว่าสงซ่อมครับ ถ้ายังไม่เกินปี ส่งเคลมประกันไปเลย
ขอบคุณค่ะ
เท่าที่หาอ่านดู เห็นว่าฟ้าผ่าเคลมหัวได้เฉพาะของ psi ใช่รึปล่าวคะ ไม่แน่ใจ
patty
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 08, พฤษภาคม 2011, 08:09:55 am »

ขอบคุณค่ะ
เท่าที่หาอ่านดู เห็นว่าฟ้าผ่าเคลมหัวได้เฉพาะของ psi ใช่รึปล่าวคะ ไม่แน่ใจ
หรือหมายถึงเครื่องรับคะ ถ้างั้นก็ง่าย
ถ้าเป็นหัวก็ไม่รู้จะขึ้นไปถอดยังไง พอดีตอนติดตั้งซื้อของมาจ้างช่างติด เคยมีปัญหาติดต่อช่าง เค้าก็เบี้ยวไม่มา จนต้องหาช่างใหม่ ช่างใหม่ก็คงไม่ได้รับผิดชอบในส่วนนี้ เพราะอุปกรณ์ไม่ได้ซื้อกับเค้า
ที่จริงซื้อจ้างช่างติดมันก็ไม่ดีตรงนี้
addy
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 08, พฤษภาคม 2011, 08:14:54 am »

ตัวป้องกันฟ้าผ่าแบบเสียบลงตู้ SquareD มีขายครับ ขนาดความกว้างใช้ 2 ช่องของตู้ SquareD ราคาจำไม่ได้ แต่น่าจะป้องกันได้ระดับหนึ่ง
ที่บ้านต่างจังหวัด ฟ้าเคยผ่าลงปรากฏว่า ฟิวส์ที่หม้อแปลงลูกใหญ่ขาดทั้ง 3 เฟส หม้อไฟไหม้ไม่มีชิ้นดี การไฟฟ้ามาเปลี่ยนหม้อไฟให้ฟรี แต่ตอนสับสายที่หม้อแปลง ผมล่ะเสียวเลย ถ้าหม้อแปลงพังซวยละครับ ลูกละแสน เพราะตั้งในที่ของตัวเอง การไฟฟ้าไม่รับผิดชอบนะจ๊ะ โชคดีที่เครื่องใช้ไฟฟ้าภายในบ้านตอนนั้นไม่มีชิ้นไหนเสียหายครับ
patty
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #9 เมื่อ: 08, พฤษภาคม 2011, 10:20:46 am »

ตัวป้องกันฟ้าผ่าแบบเสียบลงตู้ SquareD มีขายครับ ขนาดความกว้างใช้ 2 ช่องของตู้ SquareD ราคาจำไม่ได้ แต่น่าจะป้องกันได้ระดับหนึ่ง
ที่บ้านต่างจังหวัด ฟ้าเคยผ่าลงปรากฏว่า ฟิวส์ที่หม้อแปลงลูกใหญ่ขาดทั้ง 3 เฟส หม้อไฟไหม้ไม่มีชิ้นดี การไฟฟ้ามาเปลี่ยนหม้อไฟให้ฟรี แต่ตอนสับสายที่หม้อแปลง ผมล่ะเสียวเลย ถ้าหม้อแปลงพังซวยละครับ ลูกละแสน เพราะตั้งในที่ของตัวเอง การไฟฟ้าไม่รับผิดชอบนะจ๊ะ โชคดีที่เครื่องใช้ไฟฟ้าภายในบ้านตอนนั้นไม่มีชิ้นไหนเสียหายครับ
ขอบคุณค่ะ
ลองเสิร์ชในเน็ทแล้ว ราคาราว 1600
แล้วไม่ต้องติดบนจานหรอคะ
แบบเหมือนสายล่อฟ้า ทำนองนั้นน่ะค่ะ
jay
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 08, พฤษภาคม 2011, 12:40:22 pm »

เครื่องรับรุ่น top ten infosat มีสวิทช์เปิดปิดค่ะ เสียบปลั๊กรางปิดสวิทช์ไว้ (ตอนที่ฟ้าผ่าไม่ได้ใช้)

เครื่องtopten มันเป็นของ บ.ไอเดีย นะไม่ใช่อินโฟแซท  ฟ้าผ่าเขาไม่รับประกันนะครับ
ผมว่าอย่าไปซ่อมเลยซื้อใหม่ดีกว่า
patty
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #11 เมื่อ: 08, พฤษภาคม 2011, 02:05:13 pm »

เครื่องtopten มันเป็นของ บ.ไอเดีย นะไม่ใช่อินโฟแซท  ฟ้าผ่าเขาไม่รับประกันนะครับ
ผมว่าอย่าไปซ่อมเลยซื้อใหม่ดีกว่า

ขอบคุณค่ะ
อาจจะผิดพลาดหรือเข้าใจคลาดเคลื่อนสำหรับเครื่องค่ะ เดี๊ยวไว้ได้ผลยังไงจะมาบอกค่ะ
patty
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #12 เมื่อ: 08, พฤษภาคม 2011, 03:10:51 pm »

ขอแก้ไขใหม่นะคะ
- หัว LNB เป็นรุ่น LNBF C-BAND IDEA SAT ID-820
- RECEIVER - IDEA SAT TOP-TEN OTA
patty
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #13 เมื่อ: 08, พฤษภาคม 2011, 10:32:49 pm »

ลองติดต่อช่างที่เคยติดตั้งดูนะครับ หากเขาไม่รับผิดชอบก็ติดต่อช่างคนใหม่ที่เขาบริการดีๆ แนะนำให้ใช้ของช่างเลยจะดีกว่าซื้อของมาเองครับ ถึงแม้ว่าจะแพงกว่านิดหน่อย แต่ก็คุ้มกว่าครับรับรอง เพราะส่วนมากเขาจะรับประกันสินค้าของเขา 1 ปี ผมอยู่ต่างจังหวัดไม่อย่างนั้นคงขอไปบริการให้คุณแน่ๆ รับรองไม่ทิ้งลูกค้าครับ อ้อ..ลูกค้าที่ผมไปติดตั้งให้ ผมจะแนะนำให้ถอดปลั๊กครับ เวลาไม่ได้ดู ปิดสวิทซ์อย่างเดียวไม่พอ กระแสไฟยังไหลเข้าเครื่องได้อยู่ครับ เวลาฟ้าผ่า หรือไฟกระชาก เครื่องเสียง่ายครับ
ขอบคุณค่ะสำหรับคำแนะนำ และสนใจจะมาบริการให้ อ้าวรู้ได้ไงว่าอยู่ กทมคะ 555

รอบนี้ก็คงจะเอาของช่างเลย ถ้าเสียก็คงจะเรียกมาบริการได้เต็มที่

น้ดช่างหนุ่มดาวเทียมไว้น่ะค่ะ เป็นช่างเจ้าที่2 ที่มาทำแทนเจ้าที่เบี้ยวงาน
เดี๊ยวถ้าทราบว่าเป็นที่อะไร จะมาเล่าให้ฟังค่ะ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์