ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28, เมษายน 2024, 10:53:34 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  สองตัวนี้อันใหนน่าใช้กว่ากัน Dreamer pro 500HD VS Openbox S9, S10
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สองตัวนี้อันใหนน่าใช้กว่ากัน Dreamer pro 500HD VS Openbox S9, S10  (อ่าน 9966 ครั้ง)
berkley
Newbie
*

« เมื่อ: 14, พฤษภาคม 2011, 02:17:18 pm »

HD Box ระหว่าง Dreamer pro 500HD VS Openbox S9, S10 ตัวใหนน่าใช้
กว่ากันครับและอนาคตตัวใหนสดใสกว่า
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
agree
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 14, พฤษภาคม 2011, 02:46:53 pm »

ต้องการคำตอบอยู่พอดี และกำลังตัดสินใจที่จะซื้อ เร็วๆนี้
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
thanaboon
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 14, พฤษภาคม 2011, 04:19:12 pm »

ผมทดลองแล้วและตอนนี้ก็มีทั้ง 2 ยี่ห้อ แต่เป็น S9 S10 ยังไม่มี และมี DM Pro ปรากฏว่าภาพพอๆกัน เมื่อใช้สาย HDMI  แต่ Openbox S9 ดีกว่าที่ไม่ต้องชักสาย HDMI ออก เมื่อปิด แล้วเปิดใหม่ หลังบูท ภาพมาทันที
แต่ DM Pro เมื่อปิดแล้วเปิดใหม่ภาพจะไม่มา ต้องชักสาย HDMI ออกแล้วเสียบใหม่ภาพถึงจะมา  สรุป ภาพรวม
แล้วแต่คนชอบ ถ้าชอบชักเข้าชักออกก็ DM Pro แต่ถ้าไม่ชอบชักเข้าชักออกก็ Openbox ครับ

เครื่องที่ผมมีและต้องชักเข้าชักออก HDMI คือOrton XP  Hi-Tech-89HD Dreamer Pro Airbox301
Supernet 2010 Inet 2010HD
ส่วนที่ไม่ต้องวชักเข้าชักออกสาย HDMI คือ Openbox S9  Opticum9500 (OrtonXP ตัวใหญ่) Icool HD
ผมเล่นมาหมดแล้วหลายตัว ที่ดีที่สุด ภาพชัดแจ๋วที่สุดน่าจะเป็น Opticom 9500 ราคาผมซื้อมา หกพันว่า แต่ไม่รองรับภาษาไทยครับ เครื่องนี้เลยนอนแอ้งแม้งอยู่ ไม่ได้ทดลองต่อ   ขอบคุณครับ
Delta 7
Special Member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 14, พฤษภาคม 2011, 04:39:06 pm »

ถามคุณ thanaboon ครับ ผมอ่านแล้วไม่เข้าใจ

-เครื่องที่ต้องชักเข้าชักออก HDMI คือOrton XP  Hi-Tech-89HD Dreamer Pro Airbox301

-ส่วนที่ไม่ต้องวชักเข้าชักออกสาย HDMI คือ Openbox S9  Opticum9500 (OrtonXP ตัวใหญ่) Icool HD

ทำไมถึงต้องชักเข้าชักออกครับ ผมใช้ HD receiver อยู่เครื่องเดียวขณะนี้คือ DRSAT ต่อสาย AV ก็ดูได้ ต่อ HDMI ก็ดูดีกว่า ไม่เคยต้องชักเข้าชักออก

มีทีใช้ไม่ได้คือ HDMI-DVI adapter ต่อกับจอคอมพ์
chokelfc
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 14, พฤษภาคม 2011, 05:19:15 pm »

ถามคุณ thanaboon ครับ ผมอ่านแล้วไม่เข้าใจ

-เครื่องที่ต้องชักเข้าชักออก HDMI คือOrton XP  Hi-Tech-89HD Dreamer Pro Airbox301

-ส่วนที่ไม่ต้องวชักเข้าชักออกสาย HDMI คือ Openbox S9  Opticum9500 (OrtonXP ตัวใหญ่) Icool HD

ทำไมถึงต้องชักเข้าชักออกครับ ผมใช้ HD receiver อยู่เครื่องเดียวขณะนี้คือ DRSAT ต่อสาย AV ก็ดูได้ ต่อ HDMI ก็ดูดีกว่า ไม่เคยต้องชักเข้าชักออก

มีทีใช้ไม่ได้คือ HDMI-DVI adapter ต่อกับจอคอมพ์ ผมใช้ Orton X403 HD ,Supernet 2010 HD ไม่เคยต้องชักเข้าชักออก ท่านมีปัญหาเกี่ยวกับ การต่อสาย HDMI เข้ากับ ทีวีท่านหรือปล่าวครับ ลองเปลี่ยนสาย HDMI เส้นใหม่ดู หรือมั๊ย ทีวีท่านอาจมีปัญหาแล้วหละครับ ยังไม่เคยเห็นใครเคยเจอปัญหานี้เลยครับ   งงกับรุ่่นที่ชักเข้่ ชักออกของท่านจริงๆครับ

chokelfc
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 14, พฤษภาคม 2011, 05:23:23 pm »

ผมใช้ Orton HD และ Supenet อยู่ ไม่มีชักเข้าชักออกเลย  งงครับ ท่านคงมีปัญหาการต่อ HDMI กับ เครื่องทีวีท่านแล้วแหละครับ ลองเปลี่ยนสาย HDMI หรือไม่ก็ ทีวี พอร์ต HDMI มีปัญหากรือปล่าว
thanaboon
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 14, พฤษภาคม 2011, 06:21:52 pm »

เป็นที่การตั้งค่าที่ TV ครับ ผมใช้ Samsung plasma 42 นิ้ว ตั้งค่าที่ 1080i-60 ครับ แต่ถ้าตั้งค่าตำกว่านี้ไม่ต้องชักเข้าชักออกครับ  แต่ภาพไม่เนียนเหมือน 1080i ครับผม
phot9724
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 14, พฤษภาคม 2011, 06:32:27 pm »

ระหว่าง Dreamer pro 500HD VS Openbox S9, S10 ณ ตอนนี้ผมยกให้Openbox S10 น่าใช้ที่สุดครับ ภาพสวย รูปร่างกระทัดรัด มีภาษาไทย มีEPGไทย บูตก็ไว กินคีย์น้อยกว่าdm500s อีกต่างหาก ใส่บิสคีย์ได้ ใส่การ์ดขาวได้ รีโมทไวดี บายสแกนก็ได้  รองรับไดเสค1.1 ได้ และรับช่องต่างๆของดาวเทียมต่างๆได้ครบหมดไม่มีกระตุก จูนเนอร์ก็ไวดี เอามาเล่นกับจานมูฟสุดยอดเลย เท่าที่รู้เท่าที่ลองมีแค่นี้ครับ

phot9724
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 14, พฤษภาคม 2011, 06:40:50 pm »

อีกนิดครับลืมไป   การใส่ชื่อดาวเทียมต่างๆสามารถพิมพ์ที่รีโมทได้เลยครับ สะดวกสบาย ใส่XXXXXก็พิมพ์ที่รีโมทได้เช่นกัน เสียอย่างเดียวเวลาเปิดหรือปิด มักจะมีเสียงออกที่ลำโพงดังตุ๊บ ค่อนข้างดัง

berkley
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 14, พฤษภาคม 2011, 07:36:31 pm »

จากข้อมูลที่สมาชิกให้มา Openbox น่าใช่กว่าคงต้องลองบ้างแล้ว
chokelfc
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 14, พฤษภาคม 2011, 08:42:48 pm »

ท่าน thanaboon ครับ Globo 9500 ถ้าไม่ได้ใช่ ผมสนใจรับเลี้ยงต่อครับ ติดต่อทางเมลล์ไปแล้วครับ
Delta 7
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 14, พฤษภาคม 2011, 09:08:48 pm »

ขออภัยท่าน จขกท ขอถามต่อ

ข้อความโดย: thanaboon
-เป็นที่การตั้งค่าที่ TV ครับ ผมใช้ Samsung plasma 42 นิ้ว ตั้งค่าที่ 1080i-60 ครับ แต่ถ้าตั้งค่าตำกว่านี้ไม่ต้องชักเข้าชักออกครับ  แต่ภาพไม่เนียนเหมือน 1080i ครับผม

ผมไปเช็คเสปกของ Samsung plasma 42 นิ้ว ( PS-42C430 และ PS-42C450 / C451 ) มีความละเอียดหน้าจอ    1024 x 768
ซึ่งอาจเป็นเหตุผลที่ทำให้ภาพไม่ขึ้น ต้องรีเซ็ตโดยการดึงสายออก เพราะมันจะต้อง downscale ลงมาจาก 1080i เป็น 720p ก็ได้นะครับ
น่าจะสรุปได้ว่าปัญหาไม่ได้มาจาก เครื่อง HD receiver ทั้งสองกลุ่มที่ท่านแจ้งมา
ผมใช้จอ  Samsung C650 LCD Full HD ต่อเครื่อง Play On! HD และ Play On! PVR HD ต่อ LG Blu-Ray ต่อ Sony DVD upscale  ต่อ Sony DVD Recorder ต่อ DRSAT ตั้งค่า เป็น 1080p ไม่มีปัญหาภาพไม่มาเลยครับ
Watt
Sr. Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 14, พฤษภาคม 2011, 09:26:31 pm »

ใช้มาทั้ง Orton, Dreamer pro, X-box II ยืนยันว่าเปิดเครื่องใหม่ไม่ต้องขักสาย HDMI ออกครับ
jay
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 14, พฤษภาคม 2011, 09:39:21 pm »

ใช้มาทั้ง Orton, Dreamer pro, X-box II ยืนยันว่าเปิดเครื่องใหม่ไม่ต้องขักสาย HDMI ออกครับ
ยืนยันอีกคน ผมก็ใช้มาทุกยี่ห้อแล้ว ไม่ต้องถอดสายHDMIเลยทุกยี่ห้อ ผมใช้ LCD LG 42นิ้ว
แต่มาชอบที่สุดคือ X BOX HD2 ภาพสวย สีจัดจ้าน เปลี่ยนช่องไว กินคีย์น้อย แต่อ่านการ์ดช้าต้องเปลี่ยนช่องไปมาบ่อย
แต่เป็นบางครั้งครับ
mc_samrong
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 15, พฤษภาคม 2011, 08:59:59 am »

ผมใช้ supernet 2010 กับ sony ex-400 ไม่เห็นต้องชักสาย HDMI เข้าออกเลยครับ
akumo
Newbie
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 10, มิถุนายน 2011, 10:26:05 am »

หาก dreamer pro คุณซื้อมาจากผมก็นำมาเปลี่ยนไปนะครับเพราะอาการที่คุญแจ้งมามันไม่ปกติ
การจะบอกว่ามีปัญหาก่อนที่จะถามหาสาเหตุ หรือวิธีแก้ไข อาจทำให้ผู้อ่านเข้าใจผิดได้ครับ

ขอบคุณครับ

ผมทดลองแล้วและตอนนี้ก็มีทั้ง 2 ยี่ห้อ แต่เป็น S9 S10 ยังไม่มี และมี DM Pro ปรากฏว่าภาพพอๆกัน เมื่อใช้สาย HDMI  แต่ Openbox S9 ดีกว่าที่ไม่ต้องชักสาย HDMI ออก เมื่อปิด แล้วเปิดใหม่ หลังบูท ภาพมาทันที
แต่ DM Pro เมื่อปิดแล้วเปิดใหม่ภาพจะไม่มา ต้องชักสาย HDMI ออกแล้วเสียบใหม่ภาพถึงจะมา  สรุป ภาพรวม
แล้วแต่คนชอบ ถ้าชอบชักเข้าชักออกก็ DM Pro แต่ถ้าไม่ชอบชักเข้าชักออกก็ Openbox ครับ

เครื่องที่ผมมีและต้องชักเข้าชักออก HDMI คือOrton XP  Hi-Tech-89HD Dreamer Pro Airbox301
ส่วนที่ไม่ต้องวชักเข้าชักออกสาย HDMI คือ Openbox S9  Opticum9500 (OrtonXP ตัวใหญ่) Icool HD
ผมเล่นมาหมดแล้วหลายตัว ที่ดีที่สุด ภาพชัดแจ๋วที่สุดน่าจะเป็น Opticom 9500 ราคาผมซื้อมา หกพันว่า แต่ไม่รองรับภาษาไทยครับ เครื่องนี้เลยนอนแอ้งแม้งอยู่ ไม่ได้ทดลองต่อ   ขอบคุณครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์