ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, เมษายน 2024, 04:12:01 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ปรับแต่งopenbox s10ให้ภาพออกมาสวยที่สุด
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรับแต่งopenbox s10ให้ภาพออกมาสวยที่สุด  (อ่าน 14922 ครั้ง)
phot9724
Special Member
*

« เมื่อ: 17, พฤษภาคม 2011, 03:13:35 pm »

ปรับแต่งopenbox s10ให้ภาพออกมาสวยที่สุด-โดยใช้เครื่องglobo 9500hd เป็นตัวเทียบปรับให้ใกล้เคียงกันมากที่สุด-แต่ภาพยังมีโทนสีขาวมากอยู่เช่นเดิม-tvที่ใช้ทดลอง lcd shrap-lg -toshiba-panasonic 42นิ้ว-ช่องที่ที่ใช้ทดลอง  TSPHD- HBOHD- NHK HD -LUXE HD-CCTV HD -ช่อง BEC ch3 BBTV CH7 ไทยคม5ซีแบนด์
-ใช้เฟิมแวร์เดิมที่มากับเครื่องCHDS2-11-03-25:00EBCM
-เข้าที่ ติดตั้งระบบ
-คั้งค่าการแสดง
-ความสว่าง 54
-ความแตกต่าง 52
-ความ     46
ลองปรับมาหมดจนมาได้ค่าเป็นกลางเท่านั้นครับ ลองดูครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

phot9724
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 17, พฤษภาคม 2011, 03:19:21 pm »

ระบบโทรทัศน์  1080i_50 ใช้สายHDMI ราคาถูกตามท้องตลาดราคา50บาท
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

บานชื่น
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 17, พฤษภาคม 2011, 05:04:57 pm »

ใช้ เครื่องglobo 9500hd   เป็นตัว control ไว้เปรียบเทียบ

ถ่ายภาพที่เปรียบเทียบมาให้ชมหน่อยครับ ผมไม่มี globo 9500 hd เปรียบเทียบเลย
phot9724
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 17, พฤษภาคม 2011, 05:09:27 pm »

555กล้องถ่ายรูปไม่มีครับ-เดี้ยงไปแล้วครับ กำลังรองบมาซื้อใหม่

chokelfc
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 17, พฤษภาคม 2011, 06:10:53 pm »

ตอนนี้ยอมรับว่า Openbox s10 pvr เฟิร์มแวร์มาจากโรงงานให้ภาพสวยดี บูตไว เลื่อนช่องทำได้ดี มี EPG ไทย ผมให้คะแนนใกล้เคียงกับเจ้าX-BOX HD II. ที่ให้สีจัดจ้าน ชัดจนทำให้ผมล้มเลิกที่จะคว้า Globo 9500 ที่ค่าตัวสูงลิ่วเป็นเท่าตัว
oxegent
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 17, พฤษภาคม 2011, 09:15:10 pm »

S10 ภาพต่างจาก S9 มากไหม  S9 มีเฟิร์มแวร์ให้ภาพสวยขึ้นไหมครับ

satellite home
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 17, พฤษภาคม 2011, 09:32:11 pm »

จากที่ได้ไปสัมผัสตัวจริงจากพ่อค้าขายเครื่อง s10 ผมว่ามันบู๊ทเร็ว มีภาษาไทยค่อนข้างดีกว่า s9
แต่ความคมของภาพไม่ต่างจาก s9 เท่าไหร่ (ผมว่าใกล้เคียงกันครับ) ถ้าเทียบกัน orton ผมว่าภาพดีกว่าเยอะ

เนี่ยถ้าเครื่อง orton มีภาษาไทยแล้วละก้อ พวก s10, s9 ยอดขายคงร่วงเป็นแน่
phot9724
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 18, พฤษภาคม 2011, 10:05:02 am »

จากที่ได้ไปสัมผัสตัวจริงจากพ่อค้าขายเครื่อง s10 ผมว่ามันบู๊ทเร็ว มีภาษาไทยค่อนข้างดีกว่า s9
แต่ความคมของภาพไม่ต่างจาก s9 เท่าไหร่ (ผมว่าใกล้เคียงกันครับ) ถ้าเทียบกัน orton ผมว่าภาพดีกว่าเยอะ

เนี่ยถ้าเครื่อง orton มีภาษาไทยแล้วละก้อ พวก s10, s9 ยอดขายคงร่วงเป็นแน่
สำหรับตัวs10กับตัวorton 403นั้นผมก็ลองเปรียบเทียบกันสูสีกันครับดูไม่ออกว่าภาพที่ออกมาเป็นortonหรือs10 **เฟริมแวร์จากโรงงาน** อีกอย่างครับเป็นน่าจะข่าวที่ไม่ดีสำหรับผู้ที่ใช้ตัวorton 403 เพราะทางโรงงานลองเอาภาษาไทยใส่แล้วมีปัญหาพบบัคมากมายทำให้เครื่องทำงานผิดพลาดไม่เสถียร ตอนนี้ทางโรงงานเลยงดทำภาษาไทย เรียบร้อยแล้วครับ **ไม่ได้ลำเอียงตัวไดตัวหนึ่งน่ะครับ เพียงแต่จะให้ผู้บริโภคได้รับข้อมูลในการตัดสินใจเท่านั้นครับ**

chokelfc
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 18, พฤษภาคม 2011, 11:29:59 am »

ผมว่าถ้า S10 firmware โรงงานให้ภาพใกล้เคียงกับ Orton เลยครับ แต่ถ้าเป็นตัวโม หลังจากนั้น ผมว่า ภาพคล้าย S9 มากไม่สวยออกโทนขาวแปลกๆ  พอเอาตัวโรงงานมาลง แล้วภาพรู้สึกดีขึ้นสูสีกับออร์ตัน แต่ได้เปรียบที่ EPG ไทย บูตไว รีโมทกดได้นิ่มครับ แต่เฟิร์มแวร์ตัวที่ tweak key ได้ผมยังไม่ได้ลองว่าภาพจะดีหรือปล่าวครับ เพราะผมไม่ดูผ่านการ์ด เลยไม่ได้ทดสอบ ใครลองแล้วก็มาแชร์กันได้นะครับ
skyone
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 18, พฤษภาคม 2011, 08:39:39 pm »

ช่วยบอกวิธี backup บ้านเช่า ให้หน่อยครับ  คือผมจะ ลองลง firmware  operbox s10  ที่ติดมากลับโรงงานครับ  กลัวว่าลงไปแล้ว บ้านเช่าจะหายครับ  ต้องทำอย่างไรครับ     เพราะเครื่องที่ผมซื้อมา น่าจะเป็น  firmware operbox s9  เพราะใส่ bliss แล้วดูไม่ได้
phot9724
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2011, 12:29:32 am »

ช่วยบอกวิธี backup บ้านเช่า ให้หน่อยครับ  คือผมจะ ลองลง firmware  operbox s10  ที่ติดมากลับโรงงานครับ  กลัวว่าลงไปแล้ว บ้านเช่าจะหายครับ  ต้องทำอย่างไรครับ     เพราะเครื่องที่ผมซื้อมา น่าจะเป็น  firmware operbox s9  เพราะใส่ bliss แล้วดูไม่ได้
ทำตามนี้น่ะครับ
-เอาแฟชได้ท์เสียบที่ช่องเสียบด้านหลังเครื่อง
-กดเมนู-เครื่องมือ-ล้างเครื่องผ่านUSB-ok-รูปแบบการล้างค่า ปรับให้เป็น ไฟล์ทั่วไป-เลื่อนลงมาที่ เลือกและล้างข้อมูล-ok-เลือกติกเอาหัวข้อที่ต้องการเช่น ข้อ3 cccam.cfg(cccam plug)หรือ ข้อ8newcamd .list )mgcamd plug) เลือกเอาข้อใดข้อหนึ่งเท่านั้นที่ท่านใช้ -แล้วกดปุ่มสีเหลือง-แล้วมันจะทำการเชพข้อมูลให้ เริ่มจาก0จนเต็ม100  เมื่อมันเชพเต็มแล้วให้ถอดเอาแฟชได้ท์ออก-เป็นอันจบครับ

skyone
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2011, 06:57:37 pm »

ขอบคุณ คุณphot9724 มากครับ  ผมทำได้แล้วครับ    ผมรู้สึกว่า firmware openbox s10 โรงงาน จะทำงานได้เร็วกว่า เปลี่ยนช่องได้เร็ว สีของภาพก็สีสดมาก  กว่า  เวลาอัดรายการ ก็สามารถเปิดช่องอื่นได้ถ้าเป็น tp เดียวกัน     ต่างกับ firmware   openbox  chds2-11-05-05 o8bccmt  รู้สึกจะเป็นของ s9  จะเปลี่ยนช่องช้ากว่าหน่อย  สีก็ไม่สด   เวลาอัดรายการจะเปลี่ยนช่องไม่ได้   สรุปชอบ firmware openbox s10 โรงงานมากกว่า  ครับ 
oad_
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2011, 07:22:25 pm »

ขอเก็บข้อมูลครับ ยังไม่มีเครื่องแต่คงได้ลองเล่นเร็วๆนี้ครับกำลังสั่งเครื่องอยู่  ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ
skyone
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 20, พฤษภาคม 2011, 08:46:52 am »

firmware openbox s10 โรงงาน   ไม่ทราบว่ากิน key บ้านเช่า เยอะหรือเปล่าครับ   มีใครทดสอบดูแล้วยังครับ 
PP Link
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 20, พฤษภาคม 2011, 05:50:48 pm »

..เพิ่งจะถอย S10 มาได้ 3 วัน รู้สึกชอบมากๆ สำหรับเอามาดูอย่างเดียว ราคาขนาดนี้ถือว่าคุ้มมากๆ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์