ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
30, เมษายน 2024, 08:56:02 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ติดจานแดง แล้วไม่มีสัญญาณครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ติดจานแดง แล้วไม่มีสัญญาณครับ  (อ่าน 16710 ครั้ง)
FuseIntel
Newbie
*

« เมื่อ: 09, มิถุนายน 2011, 02:38:59 pm »

อันดับแรก ผมเอาจานแดงที่ซื้อมาลองติดที่ร้านก่อนเลยครับ ต่อกับ กล่องฝัน โอเค หาสัญญาณได้ปกติ

พอกลับมาที่บ้านครับ จะติดแทนตำแหน่งที่ยกเลิกจานรายเดือนอันเก่า (แดงเหมือนกันครับ คนติดจะถอดคืนอย่างเดียวเลยต้องซื้อมาติดใหม่)
ตอเสร็จ หาสัญญาณไม่เจอครับ หมุนอยู่สองสามชั่วโมงก็ยังไม่ได้ นึกว่าเป็นที่สาย
เลยทำสายใหม่ต่อจาก LNB มาเข้ากล่อง แล้วต่อเข้าทีวีเล็ก นั่งทำบนหลังคาเลยก็ยังหาสัญญาณไม่เจอ

รบกวนใครก็ได้ครับ แนะนำผมหน่อยครับ ผมมีเข็มทิศอยู่แต่ไม่รู้หันไปทิศไหนครับ ได้แต่ลองหันตามจานบ้านข้างๆ
แต่สัญญาณก็ไม่กระดิกเลยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Delta 7
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2011, 03:01:02 pm »

อยู่ที่อำเภอ จังหวัดไหน เพื่อนสมาชิกจะได้ช่วยแนะนำให้ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jay
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2011, 03:15:58 pm »

อย่าลืมตั้งค่าหัวLNBที่เครื่องรับให้ตรงกับหัวที่ใช้ครับ ถ้ามือใหม่ใช้กล่องฝัน หาทั้งวันก็ไม่เจอครับ
เครื่องที่ใช้ตั้งจานแบบง่ายๆเช่น DTV IPM  มันมีคุณสมบัตฺเฉพาะตัว มือใหม่ชอบเอาไว้หาสัญญาณตอนติดจาน
มันง่ายดีครับ ผม มือเก่ายังชอบใช้เลย
FuseIntel
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2011, 03:28:43 pm »

ผมอยู่นนทบุรีครับ
คือตอนอยู่ร้านอะครับ ผมใช้อุปกรณ์ชุดเดียวกันทั้งหมดอะครับ ในการลองติดเทสหาสัญญาณ ก็เจออะครับ ได้ประมาณ 93 %
แต่พอมาติดที่บ้านกลับหาไม่เจอ ไม่น่าจะเกี่ยวกับตั้งค่ากล่องมั้งครับ เพราะตอนลองติดเองอยู่ร้านมันยังเจออยู่อะครับ

งง เหมือนกันอะครับ
Gollum
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2011, 04:47:53 pm »

มาที่พื้นฐานง่ายๆเลย   

ต้องติดตั้งเสาให้ได้มุม90 องศา

ไทยคมให้ปรับเข็มทิศประมาณ 240 องศา  มุมก้มเงยประมาณ 60 องศา  (ต้องไม่มีต้นไม้ อาคารบังหน้าจาน)

LNB หมุนขั้วไปที่สี่โมงเย็น  (กล่องฝันให้ใช้ช่อง TNN24 หาสัญาณ)

เสร็จแล้วก็ค่อยส่าย ก้มเงยจานหาสัญญาณเอาครับ เดี๋ยวก็เจอใจเย็นๆ  (เล่นกันแบบมือใหม่ลูกทุ่งๆแบบนี้เลย เพราะผมเองก็ไม่ใช่ช่าง)
gog
Jr. Member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2011, 05:03:18 pm »

ถ้าไม่ได้ยังไง โทรมาครับ ยินดีให้คำปรึกษา 088-2580781
Skylap
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2011, 05:11:41 pm »

กล่องฝัน หาสัญญาณ ง่ายมากครับ ไม่ยากอย่างที่คิด
jarasak
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2011, 05:22:28 pm »

ใช้ 3 q หาง่ายมาก ทั้งปิคนิค จานใหญ่ ระดับสัญญาณ 255 ตัวใหญ่เห็นชัดเจน แถมใส่การ์ด หรือใช้ สปลิตเตอร์ ได้แทบทุกรุ่น คงเป็นกล่องที่เจ้า 2 ไม่ชอบมันว่าง่ายเกิน แต่คนทั่วไปชอบ แต่ก็เคยใช้กล่องฝัน หาดาวเวียตนามก็เจอ
mell
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2011, 05:44:16 pm »

ผมก็อยู่นนท์เหมือนกันโทรหาได้ครับ 0866642938
aepang
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2011, 09:42:16 pm »

ต้องใจเย็นๆครับ

ผมก็ใช้กล่องดรีม ติดเองเหมือนกัน

ถ้ามีเครื่องวัดมุม จะช่วยประหยัดเวลาได้ครับ
goods_buy
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2011, 09:46:40 pm »

อันดับแรก ผมเอาจานแดงที่ซื้อมาลองติดที่ร้านก่อนเลยครับ ต่อกับ กล่องฝัน โอเค หาสัญญาณได้ปกติ

พอกลับมาที่บ้านครับ จะติดแทนตำแหน่งที่ยกเลิกจานรายเดือนอันเก่า (แดงเหมือนกันครับ คนติดจะถอดคืนอย่างเดียวเลยต้องซื้อมาติดใหม่)
ตอเสร็จ หาสัญญาณไม่เจอครับ หมุนอยู่สองสามชั่วโมงก็ยังไม่ได้ นึกว่าเป็นที่สาย
เลยทำสายใหม่ต่อจาก LNB มาเข้ากล่อง แล้วต่อเข้าทีวีเล็ก นั่งทำบนหลังคาเลยก็ยังหาสัญญาณไม่เจอ

รบกวนใครก็ได้ครับ แนะนำผมหน่อยครับ ผมมีเข็มทิศอยู่แต่ไม่รู้หันไปทิศไหนครับ ได้แต่ลองหันตามจานบ้านข้างๆ
แต่สัญญาณก็ไม่กระดิกเลยครับ

จานแดง ไม่น่าจะต้องใช้เข็มทิศนะครับ ผมใช้วิธีชำเลืองเอาครับ ชำเลือง ซ้าย ชำเลื่อง ขวา  แอบดูบ้านอื่นหันไปทางไหน ก็หันตาม
ช่างเจี้ยบ
*

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด จะได้ไม่เสียใจในภายหลัง

numpu_cit@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #11 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2011, 09:56:48 pm »

เช็คหัว LNB หรือยังครับ ปกติคนไม่เคยหมุนถ้าตั้งค่าถูกไม่น่าเกิน 5 นาทีครับ
ครั้งแรกผมลองหมุน แบบไม่มีเข็มทิศ+วัดองศา แค่ 30 วิภาพก็มาแล้วนะครับ

ช่างเจี๊ยบ 085-2881991
ความดีไม่มีขาย อยากได้ไห้ทำเอาเอง

ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2011, 11:36:20 pm »

เช็คหัว LNB หรือยังครับ ปกติคนไม่เคยหมุนถ้าตั้งค่าถูกไม่น่าเกิน 5 นาทีครับ
ครั้งแรกผมลองหมุน แบบไม่มีเข็มทิศ+วัดองศา แค่ 30 วิภาพก็มาแล้วนะครับ
ผมว่าค่าหัว LNB ไม่ตรงกันแน่ เพราะบอกว่า ซื้อมาใหม่ทั้งชุดแทนของเดิมที่ทรูเก็บคืน

ja
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 10, มิถุนายน 2011, 09:28:37 am »

มีคนอยากช่วยเยอะ แต่เจ้าของกระทู้เงียบไม่รายงานความคืบหน้าหรือว่าทำได้แล้วครับ
goods_buy
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 10, มิถุนายน 2011, 06:50:57 pm »

ผมว่าค่าหัว LNB ไม่ตรงกันแน่ เพราะบอกว่า ซื้อมาใหม่ทั้งชุดแทนของเดิมที่ทรูเก็บคืน

ผมเอาจานแดงที่ซื้อมาลองติดที่ร้านก่อนเลยครับ ต่อกับ กล่องฝัน โอเค หาสัญญาณได้ปกติ

จากข้อมูลของเจ้าของกระทู้ 
แสดงว่า หัว LNB ค่าถูกต้อง และปรับองศาตรงแล้ว
ปัญหาอยู่ที่ **ย้ายติดตั้งแล้วหาสัญญาณไม่เจอ** (ใช้จานใบเดิม หัวเดิม เครื่องเดิม และคาดว่าตอนถอดจากร้าน คงไม่ถอดแยกชิ้น)  ผมว่า ชำเลืองหามุมของจานเพื่อนบ้าน แล้วหมุนหาเอาง่ายกว่า  และให้ตรวจสอบหน้าจานมีสิ่งกีดขวางหรือไม่
FuseIntel
Newbie
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 20, กรกฎาคม 2011, 11:46:58 pm »

ขอโทษพี่ๆ ทุกคนด้วยครับที่ ถามแล้วเงียบหายไปเลย พอดีงานเข้าครับ ไปต่างจังหวัดรีบมาก
ลืมเอาแอร์การ์ดไปด้วยเลยไม่ได้เล่นเน็ตเลยครับเพิ่งกลับมาครับ

ทำได้แล้วครับ ผมลองใช้กล่องฝันค้นหาดาวเทียมดู หมุนไปหมุนมาได้เลยครับ เพิ่งได้เมื่อหัวค่ำนี้เองครับ
ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนมากครับที่ช่วยเหลือครับ แล้วก็ขอโทษจริงๆ ครับ อภัยให้ผมด้วยครับ - -'
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์